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DIRA
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maslahi ya raia

DHAMIRA
Kubadilisha utumishi 
wa umma uwe wa 
utoaji huduma ufaao 
na wenye ufanisi

MAADILI YA MSINGI
•	Maslahi ya Raia 
•	Utaalamu 
•	Uvumbuzi 
•	Ushirikiano



iii   Tume ya Utumishi wa Umma

JEDWALI LA YALIYOMO
VIFUPISHO NA AKRONIMI ............................................................................................................x
MAANA ZA MANENO MUHIMU ................................................................................................... xii
TAARIFA KUTOKA KWA MWENYEKITI ....................................................................................... xvi
SHUKRANI ................................................................................................................................ xviii
TUME  ......................................................................................................................................... xix
MUHTASARI .................................................................................................................................xx

SURA YA KWANZA: UTANGULIZI ................................................................................................. 1
1.1  Maadili na Kanuni .............................................................................................................. 1
1.2  Maadili na Kanuni za Kikatiba ........................................................................................... 1
1.3  Maadili ya Kitaifa na Kanuni za Utawala ........................................................................... 1
1.4  Maadili na Kanuni za Utumishi wa Umma ......................................................................... 1
1.5  Sheria inayotimiza Maadili na Kanuni katika Katiba .......................................................... 2
1.6  Maombi ya Maadili na Kanuni ........................................................................................... 2
1.7  Ajenda ya Maendeleo ya Kitaifa ........................................................................................ 6
1.8  Maeneo yenye mada ......................................................................................................... 6
1.9  Malengo na Mkazo wa Ripoti ............................................................................................ 8
1.10  Njia ya Utafiti na Mbinu ya Utafiti ....................................................................................... 8
1.11  Kiwango cha Majibu .......................................................................................................... 8
1.12 Muundo wa Ripoti .............................................................................................................. 9

SURA YA PILI: UKUZAJI WA MAADILI YA KITAIFA NA UMMA NA KANUNI KATIKA 
              UTUMISHI WA UMMA ........................................................................................ 11
2.1  Utangulizi ......................................................................................................................... 11
2.2  Wajibu wa Kukuza Maadili na Kanuni katika Utumishi wa Umma ................................... 11
 2.2.1  Wajibu wa Tume ya Utumishi wa Umma katika Kukuza Maadili na Kanuni ........... 11
 2.2.2  Wajibu wa Mashirika ya Umma katika Kukuza Maadili na Kanuni ........................ 12
 2.2.3  Wajibu wa Maafisa Walioidhinishwa ...................................................................... 12
 2.2.4  Wajibu wa Watumishi wa Umma katika Kukuza Maadili na Kanuni ....................... 12
2.3  Programu za Kukuza na Tume ......................................................................................... 13
 2.3.1.  Kuanzishwa na Kufutwa kwa Ofisi ........................................................................ 13
 2.3.2.  Uteuzi .................................................................................................................... 13
 2.3.3  Utekelezaji wa Utekelezaji wa Sheria ya Maadili ya Afisa wa Umma, 2003 .......... 13
 2.3.4  Ufanisi wa Utumishi wa Umma na Ufanisi ............................................................. 14
 2.3.5  Kuelezea Mawasiliano na Teknolojia ya Habari ..................................................... 15
 2.3.6  Ushirikiano na MDAs katika kukuza maadili na kanuni ......................................... 15
2.4.  Kukuza Maadili na Mashirika ya Umma .......................................................................... 15
 2.4.1  Mikakati ya kukuza Maadili na Kanuni ................................................................... 15
 2.4.2  Elimu ya Uraia na Uhamasishaji ............................................................................ 16
 2.4.3  Usimamizi wa Vipaji ............................................................................................... 17
 2.4.4  Kujenga Huduma ya Umma yenye Ustadi ............................................................ 17
 2.4.5  Ubunifu .................................................................................................................. 18
 2.4.6  Programu za kusaidia Vikundi vilivyo hatarini ........................................................ 18
 2.4.7  Utambuzi wa Ubora katika Utoaji wa Huduma ...................................................... 18



iv Tume ya Utumishi wa Umma

2.5  Hatua za Kudharau Kukuza Thamani za Kikatiba ........................................................... 18
 2.5.1  Mashtaka ya Jinai ya Maafisa wa Umma .............................................................. 18
 2.5.2  Kurejeshwa kwa Mali Isiyoelezewa kutoka kwa Maafisa wa Umma ...................... 18
 2.5.3  Hatua za Nidhamu ................................................................................................. 18

SURA YA TATU: HALI YA UTENDAJI NA UTI .............................................................................. 21
3.1 Utangulizi ......................................................................................................................... 21
3.2   Kielelezo cha jumla cha kufuata ...................................................................................... 21
 3.2.1  Ulinganisho wa Mchoro cha Utekelezaji wa Jumla ............................................... 22
3.3  Utendaji fahirisi na eneo la mada .................................................................................... 23
 3.3.1  Uboreshaji wa utoaji huduma na mabadiliko......................................................... 23
 3.3.3  Viwango vya juu vya Maadili ya Kitaaluma katika Utumishi wa Umma ................. 25
 3.3.4  Ushiriki wa umma katika mchakato wa utengenezaji wa sera .............................. 26
 3.3.5  Ufanisi, Ufanisi na Matumizi ya Rasilimali za Kiuchumi ......................................... 27
 3.3.6  Usimamizi wa Utendaji .......................................................................................... 28
 3.3.7  Mgawanyo sawa wa Fursa na Rasilimali ............................................................... 29
3.4:  Uchambuzi wa Mwelekeo unaonyesha utendaji katika kila eneo la mada ..................... 31

SURA YA NNE: HALI YA KUTII MAADILI NA KANUNI ................................................................ 34
4.1  Utangulizi ......................................................................................................................... 34
4.2 Rasilimali Watu ................................................................................................................. 34
 4.2.1  Uanzishwaji ulioidhinishwa .................................................................................... 34
 4.2.2  Usambazaji wa Maafisa katika Utumishi wa Umma .............................................. 35
 4.2.3  Kuachishwa kazi .................................................................................................... 36
 4.2.4  Ushiriki wa Wanafunzi katika Utumishi wa Umma ................................................. 38
4.3  Uboreshaji wa utoaji wa huduma na mabadiliko ............................................................. 45
 4.3.1  Kujitolea kwa Viwango vya Utoaji wa Huduma ...................................................... 45
 4.3.2  Uundaji wa Uhamasishaji kati ya Wananchi juu ya Huduma Zinazotolewa .......... 46
 4.3.3  Media ya Jamii kama Jukwaa la Utoaji wa Huduma ............................................. 46
 4.3.4. Upatikanaji wa Huduma ........................................................................................ 47
 4.35. Jukwaa la Huduma ................................................................................................. 48
 4.3.6  Kuimarisha Utoaji wa Huduma kupitia Ubunifu ..................................................... 49
 4.3.7  Maoni ya Kuboresha Utoaji wa Huduma ............................................................... 50
 4.3.8  Kushughulikia Malalamiko ..................................................................................... 51
 4.3.9  Kutambua Ubora katika Utoaji wa Huduma .......................................................... 53
 4.3.10 Kutumia Teknolojia ya Habari kwa Uboreshaji wa Utoaji wa Huduma ................. 54
4.4  Maadili ya kitaaluma katika utumishi wa umma ............................................................... 57
 4.4.1  Maadili na Maadili ya Utumishi wa Umma ............................................................. 57
 4.4.2  Kesi za Nidhamu zinazohusiana na Uvunjaji wa Kanuni za Maadili na Maadili .... 58
 4.4.3  Malalamiko juu ya Maadili ya Maafisa wa Umma .................................................. 59
 4.4.4  Usajili na vyombo vya kitaalam vya udhibiti .......................................................... 59
4.5  Utawala Bora, Uwazi na Uwajibikaji ................................................................................ 60
 4.5.1  Uwezo wa kutekeleza majukumu ya taasisi .......................................................... 61
 4.5.2  Kuzingatia Utawala wa Sheria, Uadilifu na Maadili ya Maadili .............................. 63
 4.5.3  Kukuza Uadilifu na Maadili ya Maadili ................................................................... 65
 4.5.4  Kukuza Uwazi na Uwajibikaji ................................................................................. 68
4.6  Usimamizi wa utendaji ..................................................................................................... 70
 4.6.1  Utendaji wa Taasisi ................................................................................................ 71
 4.6.2  Utendaji Kazi ......................................................................................................... 75
 4.6.3  Maendeleo ya Rasilimali Watu ............................................................................... 77
 4.6.4  Hesabu za Ujuzi na Mipango ya Rasilimali Watu .................................................. 80



v   Tume ya Utumishi wa Umma

 4.6.5  Udhibiti wa Nidhamu katika Utumishi wa Umma ................................................... 81
 4.6.6  Kuzingatia hatua za Serikali juu ya Usimamizi wa Gonjwa la Covid-19 ................ 83
 4.6.7  Anatoka kwenye huduma ...................................................................................... 85
4.7  Ugawaji sawa wa fursa na matumizi ............................................................................... 86
 4.7.1  Usambazaji wa Maafisa wa Umma na Jinsia, walemavu na ukabila .................... 88
 4.7.2  Utoaji wa Malazi yanayofaa kwa Walemavu .......................................................... 92
 4.7.4  Utekelezaji wa Programu za Vitendo Vinavyothibitishwa .................................... 100
 4.7.5  Usambazaji wa Programu kwa Vikundi Vinavyo hatarini ..................................... 102
 4.7.6  Programu za Ulinzi wa Jamii................................................................................ 107
4.8  Ufanisi, ufanisi, matumizi ya kiuchumi ya rasilimali, na maendeleo endelevu .............. 108
 4.8.1  Kuzingatia Sheria ya PFM, 2012 .......................................................................... 109
 4.8.2  Kuzingatia Sheria ya Ununuzi na Umma ya Umma, 2015 ................................... 112
 4.8.3  Kuzingatia Sera na Miongozo ya Rasilimali Watu ................................................ 112
 4.8.4  Ufanisi katika matumizi ya Rasilimali za Umma ................................................... 113
4.9  Ushiriki wa umma katika mchakato wa utengenezaji wa sera ...................................... 116
 4.9.1  Uendelezaji wa Miongozo ya Ushiriki wa Umma. ................................................ 117
 4.9.2  Sera Zilizotengenezwa ........................................................................................ 117
 4.9.3  Taasisi zilizo na hesabu ya Wadau ...................................................................... 118

SURA YA TANO: HITIMISHO NA MAPENDEKEZO ................................................................... 120
5.1  Utangulizi ....................................................................................................................... 120

VIAMBATISHO ........................................................................................................................... 130



vi Tume ya Utumishi wa Umma

ORODHA YA MAJEDWALI
Jedwali 1-1: Kuunganishwa kati ya kifungu cha 43 cha Katiba, Ajenda Kubwa Nne 
 na Malengo ya Maendeleo Endelevu (SDGs)................................................................6
Jedwali 1-2:  Maeneo yenye mada na Maadili na Kanuni zinazohusiana...........................................7
Jedwali 1-3:  Kiwango cha Majibu na Sekta ya Huduma ....................................................................9
Jedwali 3-1:  Kielelezo cha jumla cha Utekelezaji wa Taasisi za Umma kwa Jamii ..........................22
Jedwali 3-2:  Viashiria vya Utendaji na Alama ya Maana ya Uboreshaji wa Utoaji wa 
 Huduma na Mabadiliko ................................................................................................23
Jedwali 3-3:  Alama za Utendaji juu ya Uboreshaji wa Utoaji wa Huduma na Mabadiliko ...............24
Jedwali 3-4:  Viashiria vya utendaji na alama za maana za Utawala Bora, Uwazi na Uwajibikaji ....24
Jedwali 3-5:  Matokeo ya Utendaji juu ya Utawala Bora, Uwazi na Uwajibikaji ................................25
Jedwali 3-6:  Viashiria vya utendaji na Kiwango cha Maana cha Viwango vya Juu vya 
 Maadili ya Kitaaluma katika Utumishi wa Umma .........................................................26
Jedwali 3-7:  Viwango vya Utendaji kwa Viwango vya Juu vya Maadili ya Kitaaluma katika 
 Utumishi wa Umma ......................................................................................................26
Jedwali 3-8:  Ishara za Utendajis na Alama ya Maana kwa Ushiriki wa Umma katika Mchakato 
 wa Kutengeneza Sera ..................................................................................................26
Jedwali 3-9:  Kielelezo cha Utendaji juu ya Ushiriki wa Umma katika Mchakato wa 
 Kutengeneza Sera .......................................................................................................27
Jedwali 3-10:  Ishara za Utendaji na Alama ya Maana ya Ufanisi, Ufanisi na Matumizi ya 
 Kiuchumi ya Rasilimali .................................................................................................27
Jedwali 3-11:  Alama za Utendaji juu ya Ufanisi, Ufanisi na Matumizi ya Rasilimali za Kiuchumi ......28
Jedwali 3-12:  Ishara za Utendaji na Alama ya Wastani ya Usimamizi wa Utendaji ...........................28
Jedwali 3-13:  Alama za Utendaji kwenye Usimamizi wa Utendaji .....................................................29
Jedwali 3-14:  Viashiria vya Utendaji, Vigezo vya Bao na Alama ya Maana kwa Ugawaji sawa 
 wa Fursa na Rasilimali .................................................................................................30
Jedwali 3-15:  Matokeo ya Utendaji juu ya Ugawaji sawa wa Fursa na Rasilimali .............................31
Jedwali 3-16:  Kulinganisha Fahirisi ya Utendaji kwa eneo la Mada katika 2018/19 na 2019/20 .......31
Jedwali 4-1:  Uanzishwaji wa Wafanyakazi .......................................................................................34
Jedwali 4-2:  Usambazaji wa Maafisa katika Utumishi wa Umma ....................................................35
Jedwali 4-3:  Muhtasari wa Taasisi na Maafisa wanaoidhinishwa zaidi ya Miaka 6 ..........................37
Jedwali 4-4:  Wanafunzi wanaoshirikiana na Jinsia na Hali ya Ulemavu ..........................................38
Jedwali 4- 5:  Usambazaji wa Wanafunzi Kikabila, Jinsia na Ulemavu ..............................................38
Jedwali 4-6:  Usambazaji wa Wakufunzi wanaoshughulikiwa na MDA na Jinsia, Ulemavu 
 na Muda .......................................................................................................................41
Jedwali 4-7:  Usambazaji wa Wanafunzi kwa Ukabila, Jinsia na Walemavu ....................................41
Jedwali 4-8:  Malipo ya Stipend kwa Wanafunzi wanaofanya kazi na MDA .....................................42
Jedwali 4-9:  Usambazaji wa wafanyikazi chini ya Programu ya UHC na utaalam, Jinsia na 
 Walemavu ....................................................................................................................43
Jedwali 4-10:  Programu ya Rais ya Vipaji vya Dijiti ............................................................................44
Jedwali 4-11:  Njia zinazotumiwa na Wananchi Kupata Huduma za Umma ......................................47
Jedwali 4-12:  Mashirika Yanatoa Huduma Kupitia Jukwaa la Huduma .............................................49
Jedwali 4-13:  Taasisi zilizopokea na Kuandaa Ripoti za Uchambuzi wa Maoni ................................50
Jedwali 4-14:  Utekelezaji wa Ripoti za Uchambuzi wa Maoni na Sekta ............................................51
Jedwali 4-15: Taasisi zilizo na Taratibu za Kushughulikia Malalamiko na zile ambazo 
 zimeunda Uhamasishaji juu ya Kujaza Malalamiko .....................................................51
Jedwali 4-16:  Hali ya Malalamiko Iliyowasilishwa kwa Taasisi za Umma na Wananchi .....................52
Jedwali 4-17:  Usambazaji wa Rasilimali za ICT katika Taasisi za Umma na Kategoria .....................55
Jedwali 4-18:  Usambazaji wa Vifaa vya ICT na Idara ya Serikali ya ICT na Ubunifu kwa 
 Taasisi za Umma ..........................................................................................................55



vii   Tume ya Utumishi wa Umma

Jedwali 4-19:  Taasisi ambazo ziliwezesha Wafanyakazi Kufanya kazi kwa mbali .............................56
Jedwali 4-20:  Hali ya Kuzingatia Tamko la Miaka Miwili ya Mapato, Mali na Madeni katika 
 Utumishi wa Umma ......................................................................................................64
Jedwali 4-21:  Zawadi Zilizopokelewa na Kutangazwa na Maafisa wa Umma na Zawadi 
 zinazotolewa na Taasisi za Umma ...............................................................................65
Jedwali 4-22:  Utunzaji wa Sajili za Migogoro ya Riba na Idadi ya Migogoro ya Riba 
 Imetangazwa................................................................................................................66
Jedwali 4-23:  Taasisi za Umma na CPC, Ripoti za Kesi za Ufisadi, Maafisa Wanaoshtakiwa 
 na njia zinazotumika Kuripoti Kesi za Ufisadi ..............................................................66
Jedwali 4-24:  Hali ya Kesi za Ufisadi Zilizoripotiwa katika Taasisi za Umma .....................................67
Jedwali 4-25:  Taasisi za Umma zilizo na Miongozo ya Upataji habari ...............................................68
Jedwali 4-26:  Upatikanaji wa Mkakati wa Mawasiliano katika Taasisi za Umma ...............................69
Jedwali 4-27:  Upatikanaji wa Miongozo juu ya Mwonekano na Ushiriki wa Vyombo vya Habari ......70
Jedwali 4-28:  Upatikanaji wa Mipango ya Mkakati Iliyoidhinishwa na ya Utendaji katika 
 Taasisi za Umma ..........................................................................................................71
Jedwali 4-29:  Upatikanaji wa Mipango ya Kazi ya Shirika ya Mwaka 2019/20 FY katika 
 Taasisi za Umma ..........................................................................................................72
Jedwali 4-30:  Vigezo vya Kupima Utendaji ........................................................................................72
Jedwali 4-31:  Kutia saini kwa Mikataba ya Utendaji ya 2019/20 katika Taasisi za Umma .................74
Jedwali 4-32:  Tathmini ya Wafanyikazi na Kategoria ya Taasisi za Umma ........................................76
Jedwali 4-33:  Mapitio ya Tathmini ya Utendaji kazi na Kamati za Usimamizi wa utendaji na 
 Kategoria ya Taasisi .....................................................................................................77
Jedwali 4-34:  Ugawaji na Uingizaji wa Bajeti ya Mafunzo .................................................................77
Jedwali 4-35:  Utekelezaji wa Makadirio ya Tathmini ya Mahitaji ya Mafunzo na Mafunzo katika 
 Taasisi za Umma ..........................................................................................................78
Jedwali 4-36:  Tathmini ya Athari za Mafunzo inayofanywa katika Taasisi za Umma ..........................79
Jedwali 4-37:  Upatikanaji wa Sera ya Kufundisha na Ushauri katika Taasisi za Umma ....................80
Jedwali 4-38:  Upatikanaji wa Hesabu za Ustadi na Mipango ya Rasilimali Watu Katika Taasisi 
 za Umma ......................................................................................................................81
Jedwali 4-39:  Hali ya kesi za Nidhamu na Kukamilisha Kesi katika Taasisis ya Umma .....................82
Jedwali 4-40:  Kuzingatia Hatua za Serikali juu ya Usimamizi wa Covid-19 .......................................84
Jedwali 4-41:  Kupitishwa kwa Ratiba ya Kazi ya Shift na Kategoria ya Taasisi .................................85
Jedwali 4-42:  Asili na Njia za Kuondoka katika Utumishi wa Umma ..................................................85
Jedwali 4-43:  Usimamizi wa Mahojiano ya Toka na uchambuzi wa Maswali ya Toka katika
 Taasisi za Umma ..........................................................................................................86
Jedwali 4-44:  Muhtasari wa uwakilishi wa Jinsia katika Utumishi wa Umma .....................................88
Jedwali 4-45:  Muhtasari wa Uwakilishi na Jinsia katika Ngazi za Kazi. .............................................88
Jedwali 4-46:  Hali ya uwakilishi wa watu wenye ulemavu na Sekta ya Huduma ...............................89
Jedwali 4-47:  Muhtasari wa Uwakilishi wa walemavu katika Viwango Mbalimbali ............................90
Jedwali 4-48:  Muhtasari wa Taasisi Wawakilishi Kumi Zaidi na Sekta ...............................................91
Jedwali 4-49:  Njia zinazotumiwa na Taasisis ya Umma Kutangaza Nafasi Zinazopatikana ..............93
Jedwali 4-50:  Vifaa na Huduma za Walemavu ...................................................................................94
Jedwali 4-51:  Muhtasari wa Uteuzi uliotengwa na Jinsia na Hali ya Ulemavu kwa Sekta zote ..........96
Jedwali 4-52:  Usambazaji wa Maafisa Waliofunzwa na Jinsia na Hali ya Ulemavu katika 
 Sekta Zote ....................................................................................................................97
Jedwali 4-53:  Usambazaji wa Maafisa Waliofunzwa na Kiwango cha Kozi, Mdhamini, Jinsia,
 Walemavu na Waliotengwa ..........................................................................................97
Jedwali 4-54:  Muhtasari wa Matangazo yaliyotengwa na Jinsia na Ulemavu kwa Sekta ..................99
Jedwali 4-55:  Kuajiri Kushughulikia Mapungufu ya Kijinsia kwa Kiwango .......................................100
Jedwali 4-56:  Kuajiriwa Kushughulikia Mapungufu ya Walemavu kwa Kila Kiwango ......................101
Jedwali 4-57:  Kuajiri kushughulikia usawa wa kikabila ....................................................................101
Jedwali 4-58:  Muhtasari wa Kiasi Kilichotengwa kwa vikundi vilivyo hatarini chini ya AGPO 
 kwa Sekta ...................................................................................................................103
Jedwali 4-59:  Muhtasari juu ya Asili ya Mafunzo na Jumla ya Idadi ya Wanawake Waliofunzwa ....105



viii Tume ya Utumishi wa Umma

Jedwali 4-60:  Hali ya Mafunzo na Jumla ya Idadi ya Vijana Waliofunzwa .......................................106
Jedwali 4-61:  Programu za Ulinzi wa Jamii zilizotengwa na Jinsia na Kiasi Kilichotolewa ..............107
Jedwali 4-62:  Walengwa na Kaunti tano zinazoongoza kwa mpango .............................................108
Jedwali 4-63:  Ugawaji wa Bajeti Iliyoripotiwa na Matumizi Halisi na Taasisi za Umma 
 wakati wa FY 2019/2020 ............................................................................................110
Jedwali 4-64:  Nguzo Kubwa Nne .....................................................................................................113
Jedwali 4-65:  Malengo ya Maendeleo Endelevu (SDGs).................................................................115
Jedwali 4-66:  Programu za SDG Zilizotekelezwa katika Taasisi za Umma na Kategoria ................116



ix   Tume ya Utumishi wa Umma

ORODHA YA MICHORO
Mchoro 2-1:  Kukuza kwa Maadili na Kanuni za Katiba, Mwaka wa Fedha 2019/2020....................17
Mchoro 3-1:  Ulinganisho wa faharisi ya Utekelezaji kwa kila jamii ya 2018/19 na 2019/20 FYs ......22
Mchoro 3-1:  Alama ya Utendaji na Uwanja husika kwa 2019/2020 .................................................32
Mchoro 4-1(a): Chati ya pai ya Maafisa wa Kitengo ya Taasisi Walioungwa mkono ..........................36
Mchoro 4-1(b): Chati ya pai ya Maafisa wa Kitengo ya Taasisi Waliotengwa Kutoka .........................36
Mchoro 4-2:  Ubunifu umegawanywa na sekta .................................................................................49
Mchoro 4-3:  Taasisi ambazo zimeunda Kigezo cha Kutambua na Kutambua Maafisa ...................53
Mchoro 4-4:  Taasisi Zinazotambuliwa na Kutunukiwa Maafisa wa Utoaji Bora wa Huduma ...........54
Mchoro 4-5:  Taasisi za Umma Zinazotoa Huduma kwa Mtandaoni na Kategoria ...........................57
Mchoro 4-6:  Uhamasishaji wa Maafisa katika Taasisi za Umma juu ya Maadili na Maadili .............58
Mchoro 4-7:  Asili ya Malalamiko Yaliyowasilishwa na Wananchi kwenye Huduma Zinazotolewa ...59
Mchoro 4-8:  Hali ya Uanachama kwa Mashirika ya Kitaalamu yaliyodhibitiwa katika Taasisi 
 za Umma ......................................................................................................................60
Mchoro 4-9:  Muda wa Uteuzi wa Kaimu katika Utumishi wa Umma ................................................62
Mchoro 4-10:  Hali juu ya uwasilishaji wa Azimio la awali na la mwisho na Taasisi za Umma ............63
Mchoro 4-11:  Njia Zinazotumika Kuripoti Kesi za Ufisadi ..................................................................67
Mchoro 4-12:  Mchoro wa Utendaji na Kategoria ...............................................................................73
Mchoro 4- 13:  Utendaji wa Jumla wa Utumishi wa Umma: 2005/2006 - 2010/2011; & 2018/2019 ....73
Mchoro 4-14:  Matumizi ya Bajeti katika Taasisi za Umma na Jamii .................................................110
Mchoro 4-15: Ukuwepo kwa Rejista za Mali na Madeni yaliyosasishwa na Kiwango cha 
 Ufuataji wa Waraka wa Hazina ya Kitaifa Nambari 5/2020 juu ya Upyaji wa 
 Saraka za Mali na Madeni na Taasisi za Umma ........................................................111
Mchoro 4-16:  Asilimia ya Programu Kubwa Nne na Sekta ..............................................................114
Mchoro 4-17:  Kuwepo kwa Miongozo ya Ushiriki wa Umma katika Taasisi za Umma ....................117



x Tume ya Utumishi wa Umma

VIFUPISHO NA AKRONIMI

ACECA Kupambana na Ufisadi na Uhalifu wa Kiuchumi
AGPO  Upatikanaji wa Fursa za Ununuzi wa Serikali
ATI Sheria ya Upataji Habari, 2016
AWP Mpango wa Kazi ulioidhinishwa
CAJ Tume ya Haki ya Utawala
CAK Mamlaka ya Mawasiliano ya Kenya
CCIOs  Tume za Kikatiba na Ofisi Huru 
CIDPs Mipango ya Maendeleo ya Jumuishi ya Kaunti
CPC Kamati za Kuzuia Ufisadi
CPD Kuendelea Maendeleo ya Utaalam
CRB  Ofisi ya Marejeo ya Mikopo 
CRPD Mkataba wa Haki za Watu Wenye Ulemavu 
CSG Daraja la Utumishi
CTOVC Uhamisho wa Fedha kwa Yatima na Watoto walio katika Mazingira Hatarishi 
CTPWSD Uhamisho wa Fedha kwa Watu Wenye Ulemavu Mzito 
EACC Tume ya Maadili na Kupambana na Ufisadi
EPZ Sheria ya Usindikaji wa Kuuza nje
FY Mwaka wa Fedha
GHRIS Mfumo wa Habari wa Rasilimali Watu wa Serikali
ICT Teknolojia ya Mawasiliano ya Habari
IEBC  Tume Huru ya Uchaguzi na Mipaka
IEC  Habari, Elimu, na Mawasiliano
ILO  Shirika la Kazi Duniani
KDF  Vikosi vya Ulinzi vya Kenya
KEMRI  Taasisi ya Utafiti wa Tiba Kenya
KENIA  Wakala wa Ubunifu wa Kitaifa wa Kenya
KeNIC  Kituo cha Habari cha Mtandao Kenya
KeRRA  Mamlaka ya Barabara Vijijini
KICC  Kituo cha Mikutano cha Kimataifa Kenyatta
KICD  Taasisi ya Maendeleo ya Mitaala ya Kenya
KIPPRA  Taasisi ya Utafiti na Uchambuzi wa Sera za Umma ya Kenya
KIRDI  Taasisi ya Maendeleo ya Viwanda na Utafiti Kenya
KLRC  Tume ya Kurekebisha Sheria ya Kenya
LCBS  Shule za Bweni za gharama nafuu
LIA  Sheria ya Uongozi na Uadilifu
M&E  Ufuatiliaji na Tathmini
M & SDs  Wizara na Idara za Serikali
MAT  Timu ya Wakala
MD/CEO  Mkurugenzi Mtendaji / Afisa Mtendaji Mkuu
MDAs  Wizara, Idara na Mamlaka
MoICTA  Wizara ya Mawasiliano ya Habari na Teknolojia na Maswala ya Vijana
MREs  Chakula, Tayari-Kula
MTP  Mpango wa Muda wa Kati
NACADA  Mamlaka ya Kitaifa ya Kampeni dhidi ya unywaji pombe na dawa za kulevya
NACOSTI  Tume ya Kitaifa ya Sayansi, Teknolojia na Ubunifu
NCPWD  Baraza la Kitaifa la Watu Wenye Ulemavu



xi   Tume ya Utumishi wa Umma

NEA  Baraza la Ajira la Kitaifa
NHIF  Bima ya Kitaifa ya Bima ya Afya
NHIF  Mfuko wa Bima ya Hospitali ya Kitaifa
O&M  Uendeshaji na Matengenezo
OPCT  Programu ya Uhamishaji wa Fedha ya Wazee
PC  Mkataba wa Utendaji
PDTP  Mpango wa Rais wa Maendeleo ya Talanta ya Dijiti
PE  Malipo ya Wafanyikazi
PFM  Sheria ya Usimamizi wa Fedha za Umma, 2012
POEA  Sheria ya Maadili ya Afisa wa Umma
PPAD  Ununuzi wa Umma na Utupaji Mali
PPP Ushirikiano wa Umma na Binafsi
PPRA  Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma
PPRB  Bodi ya Ukaguzi wa Ununuzi wa Umma
PSC  Tume ya Utumishi wa Umma
PSEA Tuzo za Ubora wa Utumishi wa Umma
PSIP  Tuzo za Ubora wa Utumishi wa Umma
PSV&P Maadili na Kanuni za Utumishi wa Umma
PTRE Programu ya Huduma ya Umma
PTRE  Dawa za Phytochemicals, Nguo na Nishati Mbadala
PWDs Watu wenye Ulemavu
RIVATEX  Nguo za Bonde la Ufa
SAGAs  Mashirika ya Serikali na Mashirika ya Serikali Nusu-Huru
SDG (SDGs) Malengo ya Maendeleo Endelevu
SDGs Malengo ya Maendeleo ya Mkakati
SEZs Eneo Maalum la Uchumi
SMEs Biashara ndogo ndogo na za kati
SMS  Huduma ya Ujumbe mfupi
STI Sayansi ya zinaa, Teknolojia na Ubunifu
STP  Hifadhi ya Teknolojia ya Sayansi
TIA  Tathmini ya Athari ya Mafunzo
TIFA  Mwelekeo na Maarifa kwa Afrika
TNA  Tathmini ya Mahitaji ya Mafunzo
TPCSI  Kituo cha Mafunzo na Uzalishaji kwa Sekta ya Viatu
TVET  Elimu ya Ufundi na Ufundi na Mafunzo
UHC  Jalada la Afya la Ulimwenguni
UNDP  Mfuko wa Maendeleo wa Umoja wa Mataifa
UNFCCC  Mkutano wa Umoja juu ya Mabadiliko ya Tabianchi
UNWTO  Shirika la Umoja wa Mataifa la Utalii
WEDF  Mfuko wa Maendeleo ya Biashara ya Wanawake
YPP  Mpango wa Wataalam wa Vijana



xii Tume ya Utumishi wa Umma

MAANA ZA MANENO MUHIMU

Kifungu Ufafanuzi

Uwajibikaji Dhana ya uwajibikaji kwa maneno na matendo ya mtu. Ni wajibu ambao 
umewekwa na sheria au kanuni zingine kwa mtu kwa madhumuni ya 
kudhibiti mwenendo wake ili kuzuia kutenda vibaya. Kuna aina tofauti za 
uwajibikaji pamoja na:
(a) Uwajibikaji wa jinai ambapo vitendo vya mtu ni adhabu kwa asili; mtu 

huyo anawajibika kwa jinai kwao;
(b) uwajibikaji wa kifedha ambapo mtu yeyote ambaye amepewa dhamana 

ya fedha anawajibika kwa matumizi ya matokeo hayo;
(c) Uwajibikaji wa kitaalam ambapo mtu anahusika kama mtaalamu wa 

kutoa huduma, wanawajibika kwa utoaji sahihi wa huduma hiyo kwa 
kiwango kinachohitajika na sheria za taaluma hiyo; na

(d) Uwajibikaji wa utendaji ambapo kila mtu aliye na maelezo ya kazi na 
malengo yaliyopangwa tayari ya utoaji anawajibika kwa mafanikio ya 
malengo hayo. 

Uteuzi wa kaimu Mkutano wa muda kwa afisa wa umma, na Tume au mamlaka husika ya 
uteuzi, mamlaka ya kutekeleza majukumu ya ofisi ya umma isipokuwa ofisi 
afisa ameteuliwa kushikilia, wakati afisa wa umma anaendelea kushikilia 
uteuzi huo.1

Uanzishwaji 
ulioidhinishwa

Machapisho ambayo Tume imeidhinisha kuwezesha shirika la umma 
kutekeleza majukumu yake ya msingi na ya kusaidia.

Afisa 
aliyeidhinishwa

Afisa wa umma ambaye Tume imemkabidhi kazi ya usimamizi wa rasilimali 
watu katika wizara / idara ya serikali au wakala.

Faharisi ya kufuata Kiwango cha kiwango ambacho taasisi imefuata maeneo saba ya kifedha 
yaliyoainishwa katika Jedwali 1-2.

Kufundisha Mchakato ambapo afisa wa umma mwenye uzoefu hutoa mwongozo kwa 
mwanafunzi / mfanyakazi mpya ili kuboresha utendaji wa mwanafunzi au 
kufikia malengo ya kibinafsi au ya kitaalam. Inasaidia mwanafunzi kufungua 
uwezo wao na kumbukumbu ya taasisi.

Ufisadi Faida ya kibinafsi na afisa wa umma kwa gharama ya masilahi ya umma. 
Ni pamoja na ulaghai, rushwa, wizi wa zabuni, matumizi mabaya ya ofisi 
na ubadhirifu.

Azimio Habari juu ya mapato, mali na deni la afisa wa umma, mwenzi wake, na 
watoto wanaomtegemea chini ya umri wa miaka 18 kama ilivyotangazwa 
kwenye fomu ya ufichuzi wa kifedha.

Demokrasia Mfumo wa utawala ambao raia wote wanashiriki katika aina tofauti za 
utawala na katika usimamizi wa mambo ya nchi. Hii ni pamoja na kushiriki 
katika vikao vya jamii na kutambua vipaumbele vya maendeleo.

Vikundi vilivyo na 
ulemavu

Hizi ni vikundi vya vijana, wanawake na watu wenye ulemavu.

1 Kanuni ya 2, Kanuni za Tume ya Utumishi wa Umma 2020, LN No. 3 ya 2020
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Kifungu Ufafanuzi

Ufanisi Kitendo cha kuwa na matokeo yaliyokusudiwa au yanayotarajiwa, athari au 
athari. Ufanisi unazingatia matokeo unayotaka, wakati ufanisi unaelezea 
kufanya kazi fulani kwa njia sahihi. Ufanisi umeelekezwa kwa mkakati na 
kuweka malengo lakini ufanisi umeelekezwa kwa kuweka mfumo wa sasa 
unaendelea.

Matumizi bora ya 
rasilimali

Mchakato wa kufanya au kufanya kazi kwa njia bora zaidi na upotezaji 
mdogo wa wakati, juhudi na kwa gharama ya chini au gharama. Inajumuisha 
kiwango ambacho wakati au juhudi hutumiwa vizuri kwa kazi iliyokusudiwa 
au kusudi.

Usawa Kitendo cha kuhakikisha kuwa kila raia ana nafasi sawa za kutumia kila 
fursa. Hii inapanuliwa zaidi kuhakikisha kuwa hakuna raia anayepaswa 
kudharauliwa kwa sababu ya mahali alizaliwa, kuishi, dini, au hadhi ya 
uwezo / ulemavu.

Usawi Kitendo cha kuwa upande wowote, busara na haki katika maamuzi na 
vitendo vyote. Katika sekta ya umma, inaeleweka kama kuwatendea raia 
wote bila upendeleo. Inamaanisha pia kuwa raia katika mazingira tofauti 
wanaweza kuhitaji kutibiwa tofauti ili kukidhi changamoto za utoaji wa 
huduma.

Haki Kitendo cha kufanya maamuzi kwa malengo na bila ushawishi wa nje au 
upendeleo wa kibinafsi.

Utawala Bora Utekelezaji wa maswala ya umma na usimamizi wa rasilimali za umma 
kwa ufanisi na ufanisi ili kuhakikisha utekelezwaji wa haki za binadamu na 
ustawi wa jamii kwa wote.

Heshima ya 
kibinadamu

Heshima waliyopewa raia na utetezi wa haki za mtu binafsi. Inadai kwamba 
raia wote watendewe kwa upendo na heshima bila kujali tabaka, rangi, 
jinsia, utamaduni, dini, au hadhi ya kielimu / jamii. Katika sekta ya umma, 
hadhi ya kibinadamu inaonyeshwa kwa njia ambayo huduma hutolewa 
kwa maadili, kwa wakati unaofaa na weledi na taasisi za umma.

Haki za binadamu Haki na haki za kimsingi ambazo raia wote huzaliwa nazo na lazima 
ziheshimiwe na serikali na raia wengine. Haki hizo hufurahiwa na wote bila 
kujali jinsia zao, kabila, dini, lahaja au hadhi nyingine yoyote.

Kutopendelea Kitendo cha kutoa huduma bila ubaguzi bila kujali uhusiano wa kisiasa na 
maoni ya kibinafsi ya mtumishi wa umma.

Mwanafunzi Mtu asiye na ajira na sifa zinazofaa ambaye ameingia mkataba na shirika 
la serikali kwa kipindi cha kati ya miezi mitatu na kumi na mbili kwa nia ya 
kupata uzoefu unaofaa wa kazi kwa usajili na miili ya wataalamu na / au 
kuongeza nafasi za kuajiriwa.

Mafunzo Mpango ulioanzishwa kuwapa wahitimu wasio na kazi mafunzo ya mikono 
kwa ununuzi wa ujuzi ili kuongeza kuajiriwa kwa siku zijazo na kutimiza 
mahitaji ya kisheria ya usajili wa kitaalam.

Ujumuishaji Kitendo cha kuhakikisha upatikanaji wa fursa na rasilimali kwa watu ambao 
wangeweza kutengwa au kutengwa.

Ubunifu Kitendo cha kuunda michakato bora zaidi, bidhaa, na maoni. Katika utoaji 
wa huduma, hii ni pamoja na kuanzishwa kwa michakato mpya, huduma, 
au bidhaa ili kuleta mabadiliko chanya na kuamsha tena mzunguko wa 
utoaji wa huduma kupitia uundaji wa thamani / kuongeza au kukuza ukuaji 
na tija.
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Kifungu Ufafanuzi

Uadilifu Kuwa mkweli na mkweli katika matendo, shughuli, na uhusiano na wengine.
Ushauri Mchakato wa kuhamisha ujuzi, ustadi na uzoefu wa wafanyikazi waliofanya 

vizuri kwa wafanyikazi wapya, wasio na uzoefu kuwawezesha kuendeleza 
kazi zao.

Thamani Sifa, uzoefu, utendaji wa kawaida wa kazi na uwezo anao mtu binafsi 
ambao ni muhimu kwa utekelezaji wa majukumu maalum.

Umoja wa kitaifa Nia ya kuweza kufanya kazi pamoja kama raia na kufuata malengo, 
matarajio, malengo na ajenda ya maendeleo.

Kutobagua Kila raia anayetendewa kwa haki, kibinadamu na njia nzuri bila kujali jinsia, 
kabila, dini, rangi, rangi, tofauti za kijiografia au kizazi wakati huo huo 
akihakikisha kuwa kuna usawa baada ya ukosefu wa haki kushughulikiwa.

Uzalendo Sifa za upendo, huduma isiyo na ubinafsi, kujitolea na kulinda taifa la mtu.
Mkataba wa 
utendaji

Zana ya uwajibikaji iliyosainiwa kati ya Serikali na shirika la umma kila 
mwaka ambapo shirika linajitolea kutoa matokeo fulani.

Afisa wa Umma Mtu yeyote, isipokuwa Afisa wa Serikali, ambaye anashikilia ofisi ya umma.
Kiashiria cha 
Utendaji

Kipimo cha kiwango ambacho taasisi imefuata eneo lenye mada.

Ushiriki wa Umma Inamaanisha kufanya kazi na jamii katika sera na muundo wa huduma, 
kutambua kuwa raia na jamii sio wapokeaji wa huduma lakini wanahitaji 
kuwa waundaji hai. Hii inafanikiwa kupitia mikutano ya hadhara, ushiriki 
mkondoni, tafiti, nyumba za wazi, warsha, upigaji kura, kamati za ushauri 
za raia na aina zingine za kuhusika moja kwa moja na umma.

Utumishi wa Umma Mkusanyiko wa watu wote, isipokuwa maafisa wa Serikali, wakifanya kazi 
ndani ya chombo cha Serikali.

Maadili ya kitaaluma Kanuni za tabia au mwenendo unaotarajiwa kutoka kwa mtaalamu na 
ambayo humwongoza mtaalamu kazini au nje ya kazi. Inajumuisha mifumo 
ya thamani ya taaluma hiyo.

Maadili ya kitaaluma 
katika utumishi wa 
umma

Viwango vilivyowekwa katika kanuni za maadili na maadili kwa maafisa 
wa umma na kanuni anuwai za taaluma zinazoongoza wanachama wa 
taaluma husika katika utekelezaji wa majukumu yao.

Utaalamu Inahusiana na kufuata kanuni na mazoea yanayokubalika ya taaluma.
Kukuza maadili na 
kanuni

Kitendo cha kutekeleza shughuli zote, ambazo zinawasilisha maadili na 
kanuni kwa raia.

Ulinzi wa 
Waliotengwa

Utunzaji mzuri wa raia katika mazingira na mazingira duni.

Kugawana na 
Kupeleka Madaraka

Mazingira ya utawala ambayo raia wote wanapewa nafasi na fursa za 
kushiriki kikamilifu katika usimamizi wa maswala ya umma.

Umaarufu wa 
hesabu

Usambazaji wa ujuzi na umahiri katika shirika.

Haki ya Jamii Uadilifu katika usambazaji wa utajiri wa kitaifa, fursa, na marupurupu kati 
ya raia. Inaeleweka zaidi kama kufurahiya haki ambazo zinaongeza ustawi 
wa raia na kukuza umoja wa kitaifa na utaifa.

Maendeleo 
endelevu

Uwezo wa kudumisha maendeleo ya maendeleo ambayo yanakidhi 
mahitaji ya sasa bila kuathiri uwezo wa vizazi vijavyo kukidhi mahitaji yao 
wenyewe.
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Kifungu Ufafanuzi

Uendelevu Kudumisha maendeleo yaliyopatikana bila kuathiri siku zijazo.
Utawala wa Sheria Mamlaka ambayo inahitaji kwamba kila mtu, bila kujali nafasi zao katika 

jamii, kutii sheria zilizowekwa katika vitendo vyake vyote.
Tathmini ya Athari 
za Mafunzo

Mchakato wa kupima ufanisi na umuhimu wa programu ya mafunzo.

Uwazi Kutenda kwa njia ya wazi wakati wa kuwajibika kwa mwenendo wa vitendo 
vya mtu na usimamizi wa rasilimali. Uwazi katika Serikali inamaanisha kuwa 
raia lazima awe na uwezo wa “kuona kupitia” utendaji wake kujua haswa 
kile kinachoendelea wakati maafisa wa umma wanapofanya biashara chini 
ya mapungufu katika sheria.
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Ripoti hii imeandaliwa kulingana na 
mahitaji ya Vifungu vya 234 (2) (h) 
vya Katiba. Kifungu hiki kinawajibisha 
Tume kutathmini, na, kutoa ripoti kwa 

Rais na Bunge kiwango ambacho maadili na 
kanuni katika Ibara ya 10 na 232 ya Katiba 
zimetekelezwa katika utumishi wa umma.

Maadili na kanuni zimejikita katika Katiba ili 
kuhakikisha kuwa kila raia anapata huduma 
bora na kwa wakati unaofaa, rasilimali za umma 
zinatumiwa kwa njia endelevu, na kwamba 
jamii zote zina upatikanaji sawa wa huduma za 
umma ili kukuza mshikamano wa kitaifa.

Ripoti hii ya tathmini inakuja wakati Kenya, 
kama ulimwengu wote, inakabiliwa na athari 
za ugonjwa wa COVID-19 ikiwa ni pamoja na 
kufungwa kwa sehemu. Licha ya janga hilo, 
taasisi za umma zinatarajiwa kutoa huduma 
na kwa kweli zote ziliendelea kufanya hivyo, 
ingawa kwa njia ya kubanwa. Janga hilo 
limejaribu uthabiti wa sekta ya umma na, katika 
mchakato huo, lilitufundisha kwamba taasisi 
lazima zibadilike na ubunifu wa kutosha kujibu 
usumbufu kwa njia ya kawaida ya kufanya 
biashara.

Hadhi ya Utumishi wa Umma kufuata maadili na 
kanuni katika Vifungu vya 10 na 232 vya Katiba 
katika kipindi hiki kinakaguliwa kunaonyesha 
faida kidogo ambazo zinaonyesha hitaji la 
kuongeza juhudi ili kuhakikisha kufuata. 
Kwa mfano, ongezeko la chini la 0.1% katika 
uwakilishi wa watu wenye ulemavu lilirekodiwa 
mwaka 2019/2020 ikilinganishwa na mzunguko 
wa tathmini ya 2018/2019. Kwa wazi, mengi 
bado yanapaswa kufanywa kufikia kizingiti cha 
katiba cha 5%. Baraza la Kitaifa la Watu Wenye 
Ulemavu litahitaji kuzingatia kukuza msingi 
wa data ya Watu wenye Ulemavu na sifa zao 
na kuifanya ipatikane kusaidia katika uajiri na 
uteuzi wa watu wenye ulemavu.

Ingawa uwakilishi wa kijinsia ulifikiwa kwa 
jumla, bado kulikuwa na uwakilishi mdogo wa 
jinsia ya kike katika viwango vya usimamizi 
na sera. Kwa kuongezea, tathmini hiyo ilibaini 
kuwa jamii 43 za Wakenya ziliwakilishwa katika 
huduma hiyo ingawa uwakilishi sawia ulikuwa 
bado haujafikiwa.

Upungufu mkubwa ulionekana kuhusu mafunzo 
ya maafisa wa umma na kuambukizwa kwa 
utendaji. Wakati upatikanaji wa ujuzi mpya na 
umahiri ni muhimu kwa uboreshaji wa utoaji 
wa huduma, idadi ya maafisa waliohudhuria 
mafunzo marefu na mafupi katika kipindi hiki 
kilipimwa ilikuwa 17,687. Hali hiyo inachangiwa 
na hatua za kubana ambazo mara nyingi 
hulenga bajeti za mafunzo, na hivyo kuathiri 
vibaya utoaji wa huduma. Kuendelea kujenga 
uwezo na taasisi za umma kutahakikisha kuwa 
huduma zinazotolewa zinatimiza matarajio ya 
raia wa Kenya.

Mwaka uliopita wa kifedha ulirekodi 
alama ndogo zaidi tangu kuanzishwa kwa 
kuambukizwa kwa utendaji nchini kwa sababu 
ya kutofaulu kwa taasisi nyingi za umma kutia 
saini kandarasi za utendaji na kukubali kuweka 
malengo na mifumo ya tathmini.

Pamoja na matokeo katika ripoti hii, utekelezaji 
wa maadili na kanuni lazima ionekane katika 

TAARIFA KUTOKA KWA 
MWENYEKITI
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shughuli za kila siku za taasisi za umma. Maadili 
na kanuni sio taarifa za kufikirika, wala hazipo 
katika ombwe. Hii inahitaji maendeleo ya sera 
na programu ambazo hutafsiri maadili na kanuni 
kuwa vitendo na matokeo dhahiri. Taasisi kwa 
hivyo lazima zijitolee kwa uwasilishaji maalum 
na ziweze kufuatilia utendaji kupitia mfumo 
wa upimaji na tathmini. Inapaswa pia kuwa 
na hatua za makusudi kuwezesha urahisi wa 
upatikanaji wa huduma na raia kulingana 
na mantra ya huduma ya raia ambayo Tume 
inakuza kama taarifa yake ya maono.

Nahitaji wakati huu kupongeza taasisi za umma 
ambazo zilichukua hatua za kuboresha utoaji 
huduma kwa kutafsiri hati zao za utoaji huduma 
kwa Kiswahili, ambayo ni lugha inayoeleweka 
na Wakenya wengi. Kupitia hati, taasisi za 
umma zinawasilisha huduma zinazotolewa, 
nyakati na gharama za huduma. Kuelewa 
kilicho katika hati hiyo kwa lugha wanayoielewa 
vyema kutawezesha raia wengi zaidi kuweza 
kuwawajibisha maafisa wa umma.

Serikali imeonyesha kujitolea kwa utekelezaji 
wa maadili na kanuni kupitia utekelezaji wa 
programu kama vile Ajenda Kubwa Nne 
ambazo zimeunganishwa na malengo ya 
kitaifa na ya ulimwengu, haswa Dira ya 2030 
na Malengo ya Maendeleo Endelevu ya Umoja 
wa Mataifa. Programu hizo zinatafsiri maadili 
na kanuni kutoka kwa karatasi hadi matokeo 
yanayoonekana ambayo lazima yaonekane 
yanasambazwa kwa usawa.

Tangu kuanzishwa kwake na Mheshimiwa 
Rais, Ajenda Nne Kubwa imeandika athari za 
kushangaza katika maisha ya Wakenya kwa 
muda mfupi tu kupitia miradi anuwai ambayo 
imetekelezwa. Programu 19 zilisambazwa chini 
ya usalama wa chakula na lishe na zingine 16 
kusaidia UHC. Chini ya utengenezaji, programu 
25 zilianzishwa kusaidia sekta hiyo wakati 
programu zingine saba zilitekelezwa chini 

ya nyumba za bei rahisi. Kwa hivyo napenda 
kwa niaba ya Tume, kuipongeza serikali kwa 
kutekeleza mipango ya Ajenda Nne Kubwa 
kulingana na Kifungu cha 43 cha Katiba juu 
ya haki za kiuchumi na kijamii. Programu hizo 
zimechangia pakubwa mabadiliko ya maisha 
ya raia pamoja na vikundi vilivyo hatarini na 
vilivyotengwa.

Kwa kweli, Katiba inatoa wazi ulinzi wa watu 
wachache na vikundi vilivyotengwa. Programu 
za Utekelezaji kama vile AGPO, Mfuko wa 
Biashara ya Wanawake, Mfuko wa Maendeleo 
ya Biashara ya Vijana na uhamisho wa pesa 
kwa watu wenye ulemavu mkali, wazee na 
watoto yatima na watoto walio katika mazingira 
magumu hudhibitisha ahadi ya serikali ya 
kuhakikisha upatikanaji sawa wa huduma za 
umma.

Tume inamshukuru Rais na Bunge kwa kutoa 
msaada unaohitajika uliohakikisha utoaji bora 
wa huduma za umma na kuzingatia maadili 
na kanuni. Kuendelea mbele, tume inatoa wito 
kwa MDAs kujenga juu ya mafanikio mazuri 
yaliyopatikana katika kipindi hiki ili kuinua 
ubora wa utoaji wa huduma kwa wananchi. Ni 
matumaini yetu kwamba mapendekezo katika 
ripoti hii yatasaidia sana katika kusisitiza maadili 
na kanuni katika utendaji wa taasisi za umma 
na kutambua utumishi wa umma unaozingatia 
uraia. Natoa wito kwa taasisi zote za umma 
kuhakikisha kuwa ahadi za hatua za upendeleo 
kama inavyotakiwa na katiba zinatimizwa katika 
mzunguko unaofuata wa ripoti.

Stephen K. Kirogo, FPRSK, CBS
Mwenyekiti 
Tume ya Utumishi wa Umma 
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Utayarishaji wa ripoti ya 2019/2020 juu 
ya “Hali ya Utekelezaji wa Utumishi 
wa Umma na Maadili na Kanuni katika 
Vifungu vya 10 na 232” iliwezekana na 

Tume kutumia teknolojia ya kukusanya data.

Ninapenda kupongeza taasisi zote ambazo 
zilijibu uchunguzi huo kwa kutoa data halisi. 
Hasa, nawashukuru maafisa ambao walifanya 
kazi bila kuchoka chini ya mazingira magumu 
yaliyotokana na janga la COVID-19 kuwasilisha 
data ndani ya ratiba ngumu.

Tunasifu uongozi mzuri na mwongozo 
uliotolewa na Bwana Stephen Kirogo, CBS, 
Mwenyekiti Tume ya Utumishi wa Umma kwa 
kila hatua ya mchakato. Miongozo ya kimkakati 
aliyotoa ilihakikisha kufanikiwa kwa zoezi hilo 
kwa muda uliowekwa.

Tunashukuru kwa usimamizi uliotolewa na 
Kamati ya Utekelezaji na Uhakiki wa Ubora 
inayoongozwa na Kamishna Dkt Reuben 
Chirchir (Mwenyekiti) na Kamishna Dkt Joyce 
Nyabuti (Mjumbe). Kamati bila kuchoka 
iliongoza Timu ya Ufundi na kutoa udhibiti wa 
ubora katika kuandaa ripoti hii.

Kwa kuongezea, ninapenda kuwashukuru Timu 
ya Ufundi ya Idara ya Sekretarieti kwa kufanya 
kazi usiku kucha kuandaa ripoti hii. Timu 
iliyojumuisha Wachinga Gikonyo (Mkurugenzi, 
Utekelezaji na Uhakikisho wa Ubora), Dk 
Gabriel Juma (Naibu Mkurugenzi, Utawala na 
Maadili), Selina Iseme, (Naibu Wakili wa Tume 
Kuu), Dk Philemon Kiprono (Naibu Mkurugenzi 
Utafiti), Joshua Mwiranga Naibu Mkurugenzi 
Usimamizi wa Utendaji), Habel Shiloli, 
(Mkurugenzi Msaidizi, Mawasiliano ya Umma), 
Francis Lemarkat (Mkurugenzi Msaidizi, 
Utawala na Maadili), Simon Ojalla, (Mkurugenzi 
Msaidizi, Utawala na Maadili), Andrew Njogu 
(Mkurugenzi Msaidizi ICT), Josph Kenei, 

(Mkurugenzi Msaidizi Mipango), Isaac Mugo 
(Afisa Mkuu wa Utawala na Maadili), Jacob 
Gumba, (Afisa Mkuu wa Ufuatiliaji na Tathmini), 
Salyvia Kagoi (Mkuu HRM & D) na Evelyn 
Adhiambo (Afisa Mkuu wa HRM & D).

Nashukuru pia timu iliyochaguliwa iliyoteuliwa 
na Tume kusaidia katika kukamilisha ripoti 
inayojumuisha Jane Chege (Naibu Katibu wa 
Tume), Dk Sylvester Obong’o (Mkurugenzi 
Usimamizi wa Utendaji), Jacqueline Manani 
(Wakili Mkuu wa Tume), na Browne Kutswa 
(Naibu Mkurugenzi Mawasiliano ya Umma).

Shukrani za pekee kwa Wakuu wa Idara, Tarafa 
na Wakuu wa vitengo katika Tume na wadau 
wengine wote ambao kwa njia moja au nyingine 
waliunga mkono utayarishaji wa ripoti hiyo.

Simon K. Rotich, EBS
Katibu / Mkurugenzi Mkuu
Tume ya Utumishi wa Umma 

SHUKRANI
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TUME

Bw. Simon K. Rotich, EBS,
Katibu wa Tume / Mkurugenzi Mkuu

Bw. Andrew N. Muriuki, 
Kamishna

Bi. Joan A. Otieno, 
Kamishna

Bal. Patrick S. Wamoto,  EBS, 
Kamishna

Bal. Salma A. Ahmed, 
Kamishna

Bw. Stephen K. Kirogo, FPRSK, CBS
Mwenyekiti

Dkt. Mary C. Mwiandi,
Kamishna

Bi. Charity S. Kisotu, 
Naibu Mwenyekiti 

Dkt.  Joyce K. Nyabuti,
Kamishna

Dkt. Reuben K. Chirchir,
Kamishna
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Maandalizi ya Ripoti ya Tisa ya 
Tathmini juu ya Hali ya Utekelezaji 
wa Maadili na Maadili katika Kanuni 
za 10 na 232 za Katiba ni wajibu 

wa kila mwaka kwa Tume ya Utumishi wa 
Umma kulingana na Sheria ya Huduma ya 
Umma (Maadili na Kanuni), 2015. Ripoti hiyo 
imechapishwa kutimiza agizo la kikatiba kama 
ilivyoonyeshwa katika Ibara ya 234 2 (c) na 
(h), ambayo inaiagiza Tume kukuza maadili na 
kanuni, kutathmini na kutoa ripoti kwa Rais na 
Bunge kwa kiwango ambacho wanazingatia , 
katika utumishi wa umma.

Maadili na kanuni zinaunga mkono utoaji 
bora wa huduma kwa raia na kila afisa wa 
umma na taasisi lazima ijitahidi kuzizingatia 
kwa jamii bora. Kwa madhumuni ya tathmini, 
maadili yaligawanywa katika maeneo saba 
ya mada: uboreshaji wa utoaji wa huduma na 
mabadiliko; kuhakikisha viwango vya juu vya 
maadili ya kitaaluma katika utumishi wa umma; 
utawala bora, uwazi na uwajibikaji; usimamizi 
wa utendaji; mgawanyo sawa wa fursa na 
rasilimali; ufanisi, ufanisi na matumizi ya 
kiuchumi ya rasilimali na maendeleo endelevu; 
na ushiriki wa umma katika mchakato wa 
utengenezaji wa sera.

Ripoti imegawanywa katika sura tano. Sura 
ya kwanza inatoa muhtasari wa jumla wa 
lengo la ripoti na mchakato unaofuatwa katika 
kukusanya na kuchambua data.

Sura ya pili inaelezea hatua ambazo Tume na 
taasisi zingine za umma zilichukua kukuza 
maadili katika utumishi wa umma. Hatua hizi 
zilijumuisha ujumuishaji wa maadili na kanuni 
katika programu za utangulizi na utambuzi 
wa maafisa wa utoaji bora wa huduma kupitia 
mpango wa Tuzo ya Ubora wa Utumishi wa 
Umma.

Sura ya tatu inawasilisha faharasa ya jumla 
ya kufuata kulingana na idadi ya taasisi 
zilizoshiriki. Mchoro cha jumla cha kufuata 
kwa taasisi za umma katika maeneo saba 

yaliyopimwa kilikuwa 42.3%, kusajili kushuka 
kidogo kwa 0.1% ikilinganishwa na 2018/19. 
Utafiti huo ulilenga taasisi 305, kati ya hizo 291 
(95%) zilijibu, ikiwakilisha uboreshaji wa kipindi 
cha tathmini iliyopita kwa 4%. Taasisi zilipewa 
nafasi ya kufaulu sana, kufaulu kwa wastani 
au kufaulu chini. Kwa ujumla, taasisi 53 (18%) 
zilifaulu sana, 191 (66%) waliofaulu wastani 
wakati 44 (16%) walikuwa wakifaulu chini. 
Jamii iliyoboresha uboreshaji ilikuwa Vyuo 
Vikuu vya Umma kwa 3.6% na alama ya 46.2% 
na Mashirika ya Serikali na SAGA kwa 0.1% na 
alama ya 44.3%. Walakini, kushuka kwa utendaji 
kulisajiliwa katika Wizara na Idara za Serikali 
kwa 0.4% na alama ya 32.1%, Tume za Katiba 
na Ofisi zinazojitegemea kwa 3%, na alama ya 
40.6%, na Tume za kisheria na Mamlaka kwa 
8% na alama ya 41.6% mtawaliwa.

Sura ya nne inatoa matokeo katika kila moja 
ya maeneo ya mada. Baadhi ya matokeo 
muhimu yanahusiana na hatua zilizochukuliwa 
kuimarisha upatikanaji wa huduma na raia. Hii 
ni pamoja na matumizi ya jukwaa la Huduma na 
kuongeza matumizi ya teknolojia na uvumbuzi 
kati ya zingine. Serikali ilitaka kuongeza 
idadi ya Hudumacentres na kufikia 30 Juni 
2020, kulikuwa na Huduma 52 za Utendaji 
nchini kote ambazo zilitoa huduma 127 kwa 
zaidi ya raia milioni 9. Hapo awali, ni serikali 
ya kitaifa tu ndiyo iliyotoa huduma kupitia 
Hudumacentresbut mwaka jana wa kifedha 
serikali za kaunti 38 zilitoa huduma anuwai 
kwenye jukwaa la Huduma.

Kulikuwa pia na ongezeko la kupitishwa na 
matumizi ya teknolojia kutoa huduma za umma. 
Licha ya changamoto zinazosababishwa na 
janga la COVID-19 wakati wa sehemu ya pili ya 
mwaka, taasisi za umma zilitumia teknolojia ili 
kuendelea kutoa huduma.

Kulikuwa na ubunifu katika sekta mbali mbali 
ikiwa ni pamoja na usalama wa chakula, 
utawala, biashara na michakato ya kifedha, 
huduma za afya, elimu, uhifadhi wa mazingira, 

MUHTASARI
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utengenezaji, usalama na usalama na makazi. 
Ongezeko kubwa lilirekodiwa katika idadi ya 
taasisi ambazo zilikuwa na hati miliki ubunifu 
wao kutoka sita katika 2018/2019 hadi tisa 
katika 2019/2020.

Ripoti hiyo pia inawasilisha matokeo juu 
ya mipango iliyotekelezwa na serikali 
kushughulikia ustawi wa Wakenya kwa jumla na 
yale ambayo yalilenga vikundi vilivyo hatarini 
na vilivyotengwa. Programu hizo ni pamoja na 
zile zilizoshikamana na Ajenda Kubwa Nne na 
Malengo ya Maendeleo Endelevu ya Umoja 
wa Mataifa pamoja na mipango inayolenga 
vijana, wazee, Watu wenye Ulemavu Mkubwa 
na wanawake. Katika kutekeleza mipango hiyo, 
serikali ililenga kusawazisha usawa na usawa.

Wakati kuandikisha utendaji ni nyenzo muhimu 
ya kupima utendaji wa taasisi za umma, ripoti 
hii ilithibitisha kuwa sio taasisi zote zilihakikisha 
maafisa wao wanaweka malengo ya utendaji 
na hii ilikuwa na athari mbaya kwa usimamizi 
wa utendaji. Ilibainika pia kuwa kuambukizwa 
kwa utendaji hakujawekwa katika sheria yoyote 
licha ya serikali kuipitisha mnamo 2004.

Mahitaji ya ushiriki wa umma hupitia Katiba. 
Taasisi za umma hazina hiari ya kuamua na wao 
wenyewe kile wanachoona ni haki kwa umma 
bila kushirikisha umma katika mazungumzo 
yaliyotangulia maamuzi. Pamoja na matakwa ya 
sheria, taasisi chache sana zilikuwa zimeandaa 
miongozo ya kuwezesha ushiriki wa umma ulio 
na muundo na upatikanaji wa habari, ambazo 
zote ni sehemu muhimu za ushiriki wa umma 
unaofaa.

Ili kukabiliana na changamoto ya kuajiriwa kwa 
vijana, utumishi wa umma ulitekeleza mipango 
anuwai ya tarajali ambayo wafanyikazi 11,173 
waliajiriwa. Programu za mafunzo zinawapa 
vijana fursa ya kupata uzoefu mahali pa kazi. 
Wanafunzi 11,173 walichukuliwa kutoka kwa 
makabila 37 kati yao 6,326 (57%) walikuwa 

wanaume, 4,847 (43%) walikuwa wanawake na 
90 (1%) walikuwa walemavu.

Katika kufanya uteuzi, taasisi za umma 
zinalenga kufikia ujumuishaji kwa kabila, 
jinsia na Watu wenye Ulemavu. Jumla ya 
maafisa 12,363 kutoka jamii 40 za kikabila 
waliteuliwa. Uwakilishi wa kijinsia ulifanikiwa 
kwani walioteuliwa walikuwa wanaume 7,520 
(61%) na 4,843 (39%) walikuwa wanawake. 
Ingawa kwa jumla kanuni ya jinsia imetimizwa, 
uwakilishi wa jinsia ya kike bado uko chini 
katika viwango vya usimamizi na sera. 
Uwakilishi wa watu wenye ulemavu pia unabaki 
chini katika viwango vyote. Kati ya wale 
walioteuliwa, ni 139 (1.1%) tu walikuwa PWD. 
Mfano huo huo ulionekana katika kupandishwa 
vyeo ambapo maafisa 11,484 kutoka jamii za 
makabila 43 walipandishwa vyeo. Kati ya wale 
waliopandishwa vyeo, 7,233 (63%) walikuwa 
wanaume, 4,251 (37%) walikuwa wanawake 
wakati 111 (1%) walikuwa walemavu.

Kuhusu kupokea zawadi, kulikuwa na ushahidi 
wa kutofuata sheria kinyume na sheria 
inayowazuia maafisa wa umma kupokea 
zawadi za fedha au zawadi zisizo za fedha 
ambazo thamani yake inazidi Kshs 20,000. 
Maafisa wa umma pia hawaruhusiwi kupokea 
zawadi kutoka kwa mashirika taasisi ya umma 
wanayofanya kazi ina uhusiano wa kimkataba 
na.

Kwa ujumla, kulikuwa na maendeleo ya 
kupongezwa juu ya Hali ya Utekelezaji wa 
Maadili na Maadili katika Kanuni za 10 na 
232 za Katiba kwa kipindi cha 2019/2020. 
Mafanikio ambayo yamepatikana na kasi 
ambayo imeongeza itahitaji kudumishwa na 
kuinuliwa ili kutia nguvu utamaduni wa thamani 
katika huduma nzima ya umma kwa jamii bora.

Hitimisho na mapendekezo yamewasilishwa 
katika Sura ya tano kwa hatua na taasisi mbali 
mbali.
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1.1  Maadili na Kanuni

Utumishi wa umma ni mitambo ambayo serikali 
hutumia ajenda yake ya maendeleo. Katika 
kutekeleza majukumu yao, ambayo ni pamoja 
na kuunda na kutekeleza sera na mipango ya 
serikali, wafanyikazi wa umma wanatarajiwa 
kuzingatia maadili na kanuni katika Katiba 
kama ilivyoongezewa katika sheria na kanuni 
za maadili za taasisi.

Maadili na kanuni zinaunga mkono msingi 
ambao unaarifu, miongozo, huamua mwenendo 
na mtazamo. Katika utumishi wa umma, 
hutoa mfumo wa kufanya maamuzi pamoja 
na ugawaji wa rasilimali. Ingawa utumishi wa 
umma ni tofauti; kuna kanuni za kawaida juu 
ya jinsi wafanyikazi wa umma wanapaswa 
kutekeleza majukumu yao, kwa hivyo hitaji la 
maadili ya utumishi wa umma ambayo hutoa 
mfumo ambao unaongoza utumishi wote wa 
umma. Thamani zinazoongoza utumishi wa 
umma zimejikita katika Katiba. Taasisi za umma 
pia zinatakiwa kujumuisha maadili katika kanuni 
zao za mwenendo wa taasisi.

Madhumuni ya kuzingatia maadili na kanuni 
katika Katiba ni kuhakikisha kuwa kuna usawa, 
usawa na kujumuishwa katika utoaji wa huduma 
na kwamba raia ambao ni walipa kodi wanapata 
thamani ya pesa kupitia huduma bora..

1.2  Maadili na Kanuni za Kikatiba

Katiba ya Kenya 2010 imeainisha maadili ya 
kitaifa na kanuni za utawala katika Kifungu cha 
10 na maadili na kanuni za utumishi wa umma 
katika kifungu cha 232. Maadili haya yanafunga 
taasisi zote za umma na maafisa wote wa 
Serikali na wa umma kutekeleza majukumu 
yao, majukumu na majukumu yao.

Ili kuhakikisha kufuata maadili na kanuni, Katiba 
chini ya Ibara ya 234 (h), inaiagiza Tume ya 
Utumishi wa Umma kutathmini na kutoa ripoti 
kwa Rais na Bunge kwa kiwango ambacho 
maadili na kanuni katika Ibara ya 10 na 232 

zinafuatwa katika utumishi wa umma. Ripoti hii 
imeandaliwa kwa kufuata wajibu wa kikatiba..

1.3  Maadili ya Kitaifa na Kanuni za 
Utawala

Maadili ya kitaifa ni imani ya taifa linaloongoza 
njia ya maisha, mitazamo, vitendo na tabia ya 
raia wake. Kanuni za Utawala, kwa upande 
mwingine, ni viwango vya kawaida ambavyo 
hulazimisha Serikali kutekeleza majukumu 
yake kwa njia ambayo inakuza ustawi wa jumla 
wa watu. Kwa utumishi wa umma, maadili 
na kanuni za kitaifa na huduma za umma 
hutoa viwango vya chini na vigezo ambavyo 
maafisa wa umma lazima wazingatie katika 
kutoa huduma kwa raia. Thamani na kanuni za 
utumishi wa umma zinazotolewa katika Kifungu 
cha 10 ni pamoja na: kugawana na kugawana 
madaraka, utawala wa sheria, demokrasia na 
ushiriki wa watu; (b) utu wa binadamu, usawa, 
haki ya kijamii, ujumuishaji, usawa, haki za 
binadamu, kutobagua na kulinda waliotengwa; 
(c) utawala bora, uadilifu, uwazi na uwajibikaji; 
na (d) maendeleo endelevu.

1.4  Maadili na Kanuni za Utumishi wa 
Umma

Maadili ni vitu muhimu vya utamaduni wa shirika 
na muhimu katika kuamua, kuongoza na kuarifu 
tabia. Maadili na kanuni za utumishi wa umma 
zinatumika kwa watu wote katika utumishi 
wa umma katika vyombo vyote vya serikali 
katika ngazi zote za serikali na mashirika yote 
ya serikali. Kuzingatia maadili na kanuni za 
utumishi wa umma kunazalisha imani ya umma 
na ujasiri.

Maadili na kanuni za utumishi wa umma 
zinazotolewa katika Kifungu cha 232 ni pamoja 
na: (a) viwango vya juu vya maadili ya kitaaluma 
(b) matumizi bora, bora na ya kiuchumi ya 
rasilimali (c) utoaji wa huduma zinazojibika, 
za haraka, za ufanisi, zisizo na upendeleo 
na usawa (d) ushirikishwaji wa watu katika 

UTANGULIZISURA YA 
KWANZA
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mchakato wa kutengeneza sera (e) uwajibikaji 
kwa vitendo vya kiutawala (f) uwazi na utoaji 
kwa umma habari za wakati unaofaa, sahihi 
(g) ushindani wa haki na sifa kama msingi 
wa uteuzi na kupandishwa vyeo (h) uwakilishi 
wa Jamii tofauti za Kenya na (i) kutoa nafasi 
za kutosha na sawa za kuteuliwa, mafunzo na 
maendeleo, katika ngazi zote za utumishi wa 
umma, za (i) wanaume na wanawake; (ii) watu 
wa makabila yote; na (iii) watu wenye ulemavu.

1.5  Sheria inayotimiza Maadili na 
Kanuni katika Katiba

Mbali na vifungu vya kikatiba juu ya maadili 
na kanuni, Bunge limetunga sheria anuwai 
ambazo zinafanya vifungu vya Katiba. Sheria 
zilizopo zinazosaidia Ibara ya 10 na 232 ni 
pamoja na Sheria ya Maadili ya Afisa wa 
Umma, 2003; Sheria ya Uongozi na Uadilifu, 
2012; Sheria ya Utumishi wa Umma (maadili na 
kanuni), 2015; Sheria ya Tume ya Utumishi wa 
Umma, 2017; Sheria ya Upataji Habari, 2016 
ambayo inawezesha upatikanaji wa habari; 
Sheria ya Usimamizi wa Fedha za Umma, 2012 
ambayo inaweka haswa viwango ili kuhakikisha 
matumizi bora ya rasilimali, na ufanisi; Mapato 
ya Uhalifu na Sheria ya Kupambana na Utapeli 
wa Fedha, 2016 ambayo inataja hatua za 
utambuzi, ufuatiliaji, kufungia, kukamata na 
kupokonya mapato ya uhalifu miongoni mwa 
mengine.

Vyombo hivi huwezesha mashirika ya umma na 
maafisa wa umma kutekeleza majukumu yao 
kwa mujibu wa Ibara ya 10 na 232. Kwa hivyo, 
taasisi zote za umma na maafisa wanatakiwa 
kuchukua jukumu la msingi katika kukuza 
maadili ya kitaifa na kanuni za utawala.

1.6  Maombi ya Maadili na Kanuni

Kifungu cha 10 cha Katiba kinafunga vyombo 
vyote vya Serikali, maafisa wa Serikali, maafisa 
wa umma na watu wote wakati wowote: (a) 
wanapotumia au kutafsiri Katiba (b) kutunga, 
kutumia au kutafsiri sheria yoyote; na (c) kufanya 
au kutekeleza uamuzi wa sera ya umma. Zaidi 
ya hayo, Kifungu cha 259 (1) (a) kinasema kuwa 
Katiba itafasiriwa kwa njia ambayo inakuza 
malengo, maadili na kanuni zake. Kifungu cha 
249 (1) (b) kinataka tume zote za kikatiba na 
ofisi huru kuhakikisha uzingatiaji wa maadili na 
kanuni za kidemokrasia na vyombo vyote vya 
Serikali. Kifungu cha 132 (1) (c) (i) kinamtaka 
Rais kuripoti kila mwaka juu ya maendeleo juu 
ya hatua zote zilizochukuliwa na maendeleo 
yaliyopatikana katika utekelezaji wa Maadili 
na Kanuni za Utawala za Kifungu cha 10. Kwa 
hivyo ni jukumu la watendaji wote wa serikali. , 
taasisi za umma na maafisa wa kuchunguza, 
kukuza na kutekeleza maadili na kanuni za 
utawala katika mazungumzo yao.

Kuna njia kadhaa ambazo taasisi za umma 
na maafisa wa umma hutumia maadili katika 
shughuli zao za kila siku. Hii ni pamoja na:

•	 Kujitahidi kufikia mahitaji ya umma;
•	 Kutumia rasilimali za umma kwa busara;
•	 Kuendeleza malengo ambayo yanaathiri vyema ustawi wa umma;
•	 Kutii sheria na sera za kiutawala;
•	 Kuweka mifumo wazi;
•	 Kuonyesha upendeleo na kutopendelea na wakati;
•	 Kupitisha mifumo wazi na inayoweza kupatikana kwa utatuzi wa haki na kwa wakati unaofaa 

wa malalamiko

Utaalamu
Shirika la umma au afisa wa umma anaonyesha taaluma kwa:
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•	 Kutenda iwe hadharani au kwa faragha kwa njia ambayo inasimamia hadhi ya ofisi ya umma;
•	 Kufanya maamuzi kwa kuzingatia masilahi ya umma na sio masilahi ya kibinafsi;
•	 Utekelezaji mzuri wa nguvu;
•	 Kuwa mwaminifu, muwazi na muwazi katika shughuli;
•	 Kuepuka mgongano wa maslahi iwe ya kweli au ya kutambuliwa;
•	 Kuripoti mwenendo usiofaa; na
•	 Kujitahidi kupata na kudumisha imani ya umma.

•	 Kuzingatia Kanuni za Maadili za utumishi wa umma;
•	 Kuweka masilahi ya umma mbele ya kibinafsi;
•	 Kuepuka ushawishi wa kisiasa katika kufanya maamuzi; na
•	 Kuzingatia mahitaji ya shirika la udhibiti ikiwa mtu ni mwanachama wa mwili wa kitaalam.

Uadilifu
Kudumisha uadilifu kwa wafanyikazi wa umma inamaanisha:

•	 Kuonyesha hadharani hati za huduma;
•	 Kuhakikisha urahisi wa upatikanaji wa habari na umma:
•	 Kufichua habari muhimu kwa umma:
•	 Kuwa na michakato ya uwazi na ya kidemokrasia;
•	 Kuzingatia upatikanaji wa sheria za habari;
•	 Kuwasilisha taarifa za kifedha kama inavyotakiwa na sheria; na
•	 Kuwasilisha ripoti kwa Bunge ambalo linatumia mamlaka ya usimamizi.

Uwazi
Hii inajumuisha:

•	 Utumiaji wa nguvu na matumizi ya rasilimali kwa faida ya umma;
•	 Kuchukua jukumu la utendaji;
•	 Usikivu kwa mahitaji ya jamii;
•	 Kukubali uwajibikaji kwa maamuzi;
•	 Kujichunguza mwenyewe;
•	 Kuwa tayari kuhalalisha vitendo;
•	 Kutoa sababu za maamuzi au hatua za kiutawala; na
•	 Kufanya kazi kufikia malengo wazi ya shirika la umma kwa njia wazi na ya uwazi.

Uwajibikaji
Hii inajumuisha:

•	 Kuwa na mifumo na miundo ambayo matumizi ya nguvu na mamlaka yanaweza kudhibitiwa au 
kuwajibika;

•	 Matumizi ya busara ya rasilimali za umma;
•	 Kuweka wazi ufafanuzi wa majukumu na majukumu; na
•	 Kupanga utoaji bora wa huduma.

Utawala Bora
Hii inajumuisha:
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•	 Matumizi ya rasilimali kwa njia inayokidhi mahitaji ya sasa bila kuathiri uwezo wa vizazi vijavyo 
kukidhi mahitaji yao wenyewe;

•	 Kufanya kazi katika kuboresha maisha kwa vizazi vyote vya sasa na vya baadaye na
•	 Matumizi ya busara ya rasilimali.

•	 Kutekeleza kikamilifu na kusaidia haki za binadamu; na
•	 Kufanya maamuzi na kutoa ushauri unaolingana na haki za binadamu.

•	 Kutoa huduma na kuwatunza watu wote bila upendeleo;
•	 Kuweka matangazo katika fomati na media inayoweza kupatikana kufikia makundi yote ya watu;
•	 Mahali pa miradi ya maendeleo na sehemu za ufikiaji huduma zinapaswa kuwa na malengo na 

kwa usawa kushughulikia maeneo yote ya nchi; na
•	 Kuhakikisha kuwa taratibu na taratibu hazileti kutengwa kwa wengine.

•	 Usawa katika utoaji wa huduma, na usambazaji wa utajiri, fursa, na marupurupu katika jamii;
•	 Kuchukua hatua za makusudi kusuluhisha ubaya wowote ambao kikundi kinaweza kupata kwa 

sababu ya ubaguzi wa zamani; na
•	 Kuhakikisha kufurahiya haki zinazoboresha ustawi wa watu binafsi katika nyanja zote za 

mwingiliano wao kwa wao na kukuza mshikamano.

•	 Usawa katika matokeo, sio mchakato;
•	 Utambuzi na uondoaji wa vizuizi; na
•	 Kupitishwa kwa hatua ya kukubali ikiwa ni lazima.

•	 Utii wa sheria zilizowekwa, sera, taratibu na miongozo katika shughuli zote.

Uendelevu
Hii inajumuisha:

Kukuza Haki za Binadamu
Hii inajumuisha:

Kutobagua
Hii inajumuisha:

Haki ya Jamii
Hii inajumuisha:

Sawa
Hii inajumuisha:

Utawala wa Sheria
Hii inajumuisha:
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•	 Kutangaza nafasi zote katika utumishi wa umma kwa muundo ambao unafikia dimbwi pana la 
waombaji wanaowezekana;

•	 Kukagua zana, taratibu na taratibu za uajiri ili kuhakikisha kuwa hazileti vizuizi;
•	 Kuhakikisha haki mwanzoni mwa mchakato wa uteuzi; na
•	 Kuhakikisha usawa katika utoaji wa fursa za mafunzo

•	 Kumtendea kila mtu kwa usawa bila kujali hali yake kama jinsia, dini, jamii, kabila au rangi;
•	 Kupitisha michakato wazi ya kushiriki faida kwa kutumia kigezo cha kawaida; na
•	 Usambazaji wa haki wa mipango ya maendeleo nchini kushughulikia mahitaji ya watu wote.

•	 Utoaji wa mifumo madhubuti ya ushiriki wa umma, jamii na mashirika ambayo yangeathiriwa au 
kupendekezwa na uamuzi;

•	 Utambuzi wa wadau muhimu;
•	 Kutoa ufikiaji wa umma kwa habari wanayohitaji kushiriki kwa njia ya maana;
•	 Uundaji wa njia sahihi za kutoa maoni; na
•	 Kuzingatia maoni ya umma katika kufanya maamuzi.

•	 Kuhakikisha kuwa utumishi wa umma unaakisi jamii inayoihudumia;
•	 Kutambua na kuondoa vizuizi ambavyo vinazuia vikundi fulani au watu binafsi kushiriki;
•	 Kupitisha hatua za kudhibitisha kushughulikia mapungufu yaliyotambuliwa;
•	 Kuwapa watu wote nafasi ya kushiriki katika shughuli ikiwa ni pamoja na kufanya maamuzi;
•	 Kuchukua hatua za makusudi kushughulikia mahitaji ya vikundi vilivyo hatarini;
•	 Kutumia kigezo cha uteuzi ambacho kinazingatia utofauti kati ya idadi ya watu;
•	 Kutambua mahitaji ya vikundi vilivyotengwa na wachache wakati wote wa ajira;
•	 Kuunganisha malengo ya usawa katika muundo wa michakato ya ajira; na
•	 Kumpa kila mtu nafasi ya kuchangia katika ajenda ya maendeleo.

Uteuzi na Uendelezaji kulingana na sifa
Hii inajumuisha:

Usawa
Hii inajumuisha:

Ushiriki wa Umma
Hii inajumuisha:

Kujumuisha
Hii inajumuisha:
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Kuzingatia maadili na kanuni za utumishi wa 
umma kunawezesha taasisi za huduma za 
umma kufanya kazi kwa ufanisi na kwa ufanisi 
kufikia malengo yao na huongeza imani ya 
umma na imani kwa serikali. Kwa mazungumzo, 
kutofuata sheria kunapunguza imani ya umma 
na imani kwa serikali

1.7  Ajenda ya Maendeleo ya Kitaifa

Ajenda ya maendeleo ya muda mrefu ya 
Kenya kama ilivyonaswa katika Dira ya 2030 ni 
kuibadilisha nchi hiyo kuwa nchi yenye viwanda 
vingi, kipato cha kati inayotoa maisha bora kwa 
raia wake wote. Katika kipindi cha kati, Serikali 
inatekeleza Ajenda Kubwa Nne ambayo inataka 
kufikia 100% ya chanjo ya afya kwa wote, 

nyumba mpya 500,000 za bei rahisi, usalama 
wa chakula na lishe na kuongeza mchango wa 
utengenezaji kutoka 9.2% hadi 20% ya Pato 
la Taifa ifikapo 2022. Kutimizwa kwa matakwa 
haya kunahitaji mageuzi yanayohusu sekta 
zote za uchumi pamoja na utumishi wa umma. 
Mikakati hii yote imeunganishwa na Ajenda 
ya Afrika 2063 na Malengo ya Maendeleo 
Endelevu (SDGs).

Utekelezaji wa ajenda Kubwa Nne unachangia 
kutekelezwa kwa hatua kwa Ibara ya 43 ya 
Katiba. Matokeo yanayotarajiwa ya ajenda 
Kubwa Nne ni kuboresha maisha ya Wakenya. 
Uhusiano kati ya Kifungu cha 43 cha Katiba, 
Ajenda Kubwa Nne na Malengo ya Maendeleo 
Endelevu (SDGs) hutolewa katika Jedwali1-1.

Jedwali 1-1: Kuunganishwa kati ya kifungu cha 43 cha Katiba, Ajenda Kubwa Nne na Malengo ya 

Maendeleo Endelevu (SDGs)
Nambari Kifungu cha 43 cha Katiba ya Haki za 

Kiuchumi na Kijamii
Agenda Nne 
Muhimu 

Malengo ya Maendeleo 
Endelevu (SDGs)

1. Haki ya kuwa huru kutokana na njaa Usalama wa chakula Ukosefu wa njaa

2. Haki ya kupata kiwango cha juu cha afya 
ambacho kinajumuisha haki ya huduma za 
afya.

Usambazaji wa afya 
kote

Afya njema na ustawi

3. Haki ya kupatikana na makazi ya kutosha Nyumba za bei 
nafuu

Miji endelevu na jamii

Utengenezaji wa 
bidhaa

Viwanda ubunifu na 
miundombinu

Mbali na hatua hizo zilizotajwa hapo juu, serikali 
imeweka mipango ya kusaidia watu walio 
katika mazingira magumu na kushughulikia 
changamoto zingine zinazojitokeza kama janga 
la Covid-19 ili kuwasaidia wananchi.

1.8  Maeneo yenye mada

TMaadili katika Vifungu vya 10 na 232 
vinahusiana sana ili utekelezaji wa kanuni 
moja uathiri mwingine. Kwa mfano, utekelezaji 
wa thamani ya matumizi bora ya rasilimali 
na uchumi katika kifungu cha 232 inaathiri 
maendeleo endelevu katika kifungu cha 
10. Vivyo hivyo, kukuza ushirikishwaji katika 

Ibara ya 232 kutakuza umoja wa kitaifa katika 
Kifungu cha 10. Kwa kuzingatia uhusiano na 
uhusiano , Tume, kwa madhumuni ya tathmini, 
iliweka maadili na kanuni katika maeneo saba 
ya mada kama ifuatavyo:

i). Uboreshaji wa Utoaji wa Huduma na 
Mabadiliko;

ii). Kuhakikisha viwango vya juu vya maadili ya 
kitaaluma katika utumishi wa umma;

iii). Utawala Bora, Uwazi na Uwajibikaji;
iv). Usimamizi wa utendaji;
v). Ugawaji sawa wa Fursa na Rasilimali;
vi). Ushiriki wa Umma katika mchakato wa 

utengenezaji wa sera; na
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vii). Ufanisi, ufanisi na matumizi ya kiuchumi ya 
rasilimali na maendeleo endelevu.

Maeneo ya mada na maadili yanayofanana 
katika Vifungu vya 10 na 232 vimeorodheshwa 
katika Jedwali 1-2.

Jedwali 1-2: Maeneo yenye mada na Maadili na Kanuni zinazohusiana
Nambari Eneo la Mada la 

2019/2020
Maadili na Kanuni za Utumishi wa 
Umma Zilizozingatiwa katika Eneo Hilo

Maadili ya kitaifa na kanuni za 
Utawala zilizozingatiwa katika eneo 
la mada

i Uboreshaji wa 
utoaji huduma 
na mabadiliko

•	Utoaji	wa	huduma	kwa	msikivu,	
haraka, ufanisi, bila upendeleo na 
usawa

•	Viwango	vya	juu	vya	maadili	ya	
kitaaluma

•	Ufanisi,	ufanisi	na	matumizi	ya	kiu-
chumi ya rasilimali

•	Uwajibikaji	kwa	vitendo	vya	kiutawala
•	Uwazi	na	utoaji	kwa	umma	wa	habari	

kwa wakati unaofaa

•	Utawala	bora
•	Haki	ya	kijamii
•	Ujumuishaji
•	 Haki	 za	 binadamu	 (Inatekeleza	

kifungu cha 43) Ajenda kubwa 4 
ziko chini ya Haki za Binadamu

•	Heshima	ya	kibinadamu
•	Kutobagua
•	Ulinzi	wa	waliotengwa

ii Viwango vya juu 
vya maadili ya 
kitaaluma katika 
utumishi wa 
umma

•	Viwango	vya	juu	vya	maadili	ya	
kitaaluma

•	Kuzingatia	sheria
•	Uwazi	na	uwajibikaji

•	Uwazi	na	uwajibikaji
•	Uadilifu

iii Utawala bora, 
uwazi na 
uwajibikaji

•	Uwazi	na	utoaji	kwa	umma	wa	habari	
kwa wakati unaofaa

•	Utoaji	wa	huduma	kwa	msikivu,	
haraka, ufanisi, bila upendeleo na 
usawa

•	Utawala	bora
•	Uwazi	na	uwajibikaji

iv Usimamizi wa 
utendaji

•	Uwajibikaji	kwa	vitendo	vya	kiutawala
•	Ufanisi,	ufanisi	na	matumizi	ya	kiu-

chumi ya rasilimali
•	Utoaji	wa	huduma	kwa	msikivu,	

haraka, ufanisi, bila upendeleo na 
usawa

•	Uwazi	na	utoaji	kwa	umma	wa	habari	
kwa wakati unaofaa

•	Utawala	bora
•	Uadilifu
•	Uwazi	na	uwajibikaji

v Ugawaji sawa 
wa fursa na 
rasilimali

•	Uwakilishi	wa	jamii	tofauti	za	Kenya
•	Ushindani	mzuri	na	sifa	kama	msingi	

wa uteuzi na upandishaji vyeo
•	Kutoa	nafasi	za	kutosha	na	sawa	za	

kuteuliwa, mafunzo na maendeleo 
katika ngazi zote za utumishi wa 
umma wa wanaume na wanawake; 
wanachama wa makabila yote na 
watu wenye ulemavu

•	Usawa
•	Usawa
•	Ujumuishaji
•	Umoja	wa	kitaifa
•	Kutobagua
•	Uzalendo
•	Ulinzi	wa	waliotengwa
•	Haki	ya	kijamii



8 Tume ya Utumishi wa Umma

Nambari Eneo la Mada la 
2019/2020

Maadili na Kanuni za Utumishi wa 
Umma Zilizozingatiwa katika Eneo Hilo

Maadili ya kitaifa na kanuni za 
Utawala zilizozingatiwa katika eneo 
la mada

vi Ushiriki wa 
umma katika 
utengenezaji wa 
sera

•	Ushirikishwaji	wa	watu	katika	
mchakato wa utengenezaji wa sera

•	Uwajibikaji	kwa	vitendo	vya	kiutawala
•	Utoaji	wa	huduma	kwa	msikivu,	

haraka, ufanisi, bila upendeleo na 
usawa

•	Uwazi	na	utoaji	kwa	umma	wa	habari	
kwa wakati unaofaa

•	Demokrasia	na	ushiriki	wa	watu	
•	Uwazi	na	uwajibikaji	
•	Kutobagua	
•	Ulinzi	wa	waliotengwa

vii Ufanisi, ufanisi 
na matumizi 
ya kiuchumi ya 
rasilimali

•	Ufanisi,	ufanisi	na	matumizi	ya	kiu-
chumi ya rasilimali

•	Maendeleo	endelevu
	•	Utawala	bora	
•	Uadilifu

1.9  Malengo na Mkazo wa Ripoti

Ripoti hiyo inatoa hadhi ya kufuata huduma ya 
umma na: 

i). Maadili ya Kitaifa na Kanuni za Utawala 
katika Kifungu cha 10 cha Katiba ya Kenya; 
na

ii). Maadili na Kanuni za Utumishi wa Umma 
katika Kifungu cha 232 cha Katiba ya 
Kenya.

It focuses on how public Taasisis have 
implemented and mainstreamed the values 
and principles of Article 10 and 232. It further 
outlines the measures adopted by the public 
service to transform itself to a fit for purpose 
vehicle which is value driven; skilled, effective, 
responsive and adaptive to the needs of the 
citizens. 

The report provides information on the measures 
taken to promote the values and principles, and 
the extent to which public Taasisis implemented 
the values, and the progress realized. It also 
identifies gaps and makes recommendations 

on ways of improving thepromotion of values 
and principles.

1.10  Njia ya Utafiti na Mbinu ya Utafiti

Utafiti huo ulifanywa kulingana na itifaki za utafiti. 
Ilijumuisha mbinu ya kimfumo ya ukusanyaji wa 
data kupitia hojaji, mkusanyiko wa ushahidi, 
usindikaji, uchambuzi na ufafanuzi. Taasisi 
za umma ziliwasilisha data kwenye zana ya 
uchunguzi mtandaoni. Takwimu zilizopokelewa 
zilisafishwa na kuchanganuliwa ili kufikia 
matokeo na mapendekezo ambayo ndio msingi 
wa ripoti hii. Mchakato mzima ulikuwa wa 
ushauri na ushiriki kuandikisha watu muhimu 
wa mawasiliano katika MDAs. Njia hii ilikuwa ya 
lazima ili kuongeza umiliki wa matokeo, tafakari 
na uboreshaji wa kuzingatia kanuni na kanuni 
katika taasisi za umma..

1.11  Kiwango cha Majibu

Utafiti huo ulilenga taasisi 305. Jumla ya taasisi 
291 zilijibu utafiti huo, ikiwakilisha kiwango cha 
majibu cha 95%, wakati 14 haikujibu. Muhtasari 
wa wahojiwa umewasilishwa katika Jedwali 1-3.
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Jedwali 1-3:  Kiwango cha Majibu na Sekta ya Huduma
Nambari Aina ya Taasisi Idadi ya taasisi 

zinazolengwa
Idadi ya taasisi 
zilizojibu

Kiwango cha 
majibu

1. Tume za Kikatiba na Ofisi huru 11 10 91%

2. Wizara na Idara za Serikali 49 49 100%

3. Vyuo Vikuu vya Umma 37 35 95%

4. Mashirika ya Serikali na SAGA 201 190 95%

5. Tume za kisheria na mamlaka 7 7 100%

Jumla 305 291 95%

Taasisi 14 ambazo hazijajibu utafiti huo wala 
kutoa sababu yoyote ya kutoshiriki, ingawa 
maadili na kanuni za utumishi wa umma 
zinatumika kwao, ni pamoja na:

1. Mamlaka ya Sifa ya Kitaifa ya Kenya
2. Benki Kuu ya Kenya
3. Huduma za Usajili wa Kitaifa za Kenya
4. Tume ya Kitaifa ya Jinsia na Usawa
5. Mamlaka ya Udhibiti wa Utalii
6. Mamlaka ya Kanda Maalum ya Uchumi
7. Kampuni ya Sukari ya Nyanza Kusini
8. Maafisa wa Afya ya Umma na Baraza la 

Mafundi
9. Bodi ya Uainishaji wa Filamu Kenya
10. Kituo cha Kuripoti Fedha
11. Viwanda vya Viwanda vya Kenya
12. Bodi ya Viwango vya Uhasibu wa Sekta ya 

Umma
13. Chuo Kikuu cha Kilimo na Teknolojia cha 

Jomo Kenyatta
14. Chuo Kikuu cha Kenyatta

Pendekezo

Maafisa walioidhinishwa kuelezea kutotii kwao 
kushiriki katika tathmini.

1.12 Muundo wa Ripoti

Ripoti hii ina sura tano. Sura ya kwanza 
ambayo iko kwenye utangulizi hutoa habari ya 
jumla juu ya maadili na kanuni, na inafafanua 
majukumu na majukumu. Sura ya pili inatoa 
maelezo juu ya hatua zilizochukuliwa na Tume 
na mashirika ya umma katika kukuza maadili. 
Sura ya tatu inatoa muhtasari wa faharisi ya 
jumla ya kufuata na uchambuzi wa mwenendo 
wa faharisi ya kufuata na sekta, wakati Sura 
ya nne inatoa maelezo ya matokeo ya tathmini 
kwa kila eneo la mada. Sura ya tano inatoa 
hitimisho na mapendekezo juu ya njia na hatua 
zinazohitajika ili kuboresha kufuata maadili na 
kanuni katika utumishi wa umma. 
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2UKUZAJI WA 
MAADILI YA 
KITAIFA NA UMMA 
NA KANUNI KATIKA 
UTUMISHI WA 
UMMA
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2.1 Utangulizi

Maadili na kanuni zinakuzwa katika utumishi 
wa umma kupitia njia anuwai ikiwa ni pamoja 
na kuweka hatua za kuhakikisha wafanyikazi 
wa umma wana ujuzi, wana ufanisi na ufanisi 
katika utoaji wao wa huduma, na kuwa na 
mifumo ya ajira inayoshughulikia na inayoweza 
kubadilika. Kukuza maadili, haswa yale ambayo 
yanaboresha ujumuishaji, usawa na usawa, 
haki na heshima kwa raia, inachangia amani na 
usalama na inakuza mshikamano wa kitaifa na 
ujumuishaji. Maendeleo hustawi panapokuwa 
na amani na usalama. Sura hii inaelezea hatua 
zilizochukuliwa na Tume na taasisi za umma 
zilizo chini ya mamlaka yake kukuza maadili na 
kanuni.

2.2  Wajibu wa Kukuza Maadili na 
Kanuni katika Utumishi wa Umma

Kukuza maadili na kanuni za utawala katika 
Ibara ya 10 na 232 ni moja ya majukumu 
yaliyopewa Tume ya Utumishi wa Umma chini 
ya Ibara ya 234 (2) (c) ya Katiba. Utekelezaji 
wa kifungu hiki hutekelezwa kupitia Sheria na 
kanuni za maadili ya utumishi wa umma, 2015, 
ambayo inafafanua viwango vya kuzingatiwa 
na Tume na taasisi zingine za umma. Sheria 
pia inatoa mikakati ya kukuza utoaji bora na 
bora wa huduma na taasisi za umma. Tume 
inatekeleza jukumu hili moja kwa moja au 
kwa njia isiyo ya moja kwa moja kwa kutoa 
miongozo, ujumbe wa kazi inapobidi, mafunzo 
endelevu juu ya maadili na uadilifu na ufuatiliaji 
na tathmini ya utekelezaji wa maadili na 

kanuni. Wahusika wakuu katika kukuza maadili 
na kanuni kwa hivyo, ni pamoja na Tume ya 
Utumishi wa Umma, Tume za Katiba na Ofisi 
zinazojitegemea, maafisa walioidhinishwa wa 
taasisi za umma, na maafisa wote wa umma. 
Kwa hivyo ni wajibu kwa taasisi za umma 
kuweka hatua za makusudi kukuza na kuingiza 
maadili katika taratibu na michakato yao ya 
kiutawala.

2.2.1  Wajibu wa Tume ya Utumishi wa 
Umma katika Kukuza Maadili na 
Kanuni

Jukumu la jumla la kukuza maadili na kanuni 
katika utumishi wa umma ni kwa Tume 
ya Utumishi wa Umma. Jukumu la Tume 
limefafanuliwa zaidi katika Sheria ya Tume 
ya Utumishi wa Umma, 2017 ambayo inatoa 
majukumu yafuatayo kuhusu kukuza maadili:

(a) kujumuisha maadili na kanuni katika kanuni, 
taratibu, sera na vyombo vya utoaji wa 
mamlaka na majukumu ya Tume;

(b) kuwaarifu na kuwaelimisha maafisa wa 
umma na umma juu ya maadili na kanuni 
ambazo wangefanya;

(c) kuandaa na kutekeleza mipango 
iliyokusudiwa kufundisha maafisa wa 
umma na raia ufahamu wa majukumu 
yao ya kiraia na kuthamini wajibu wao wa 
kuzingatia maadili na kanuni;

(d) kusimamia utekelezaji na ufanisi wa 
programu;

(e) kutathmini na kuripoti juu ya utekelezaji wa 
mashirika ya umma kwa majukumu yao 

SURA YA 
PILI

UKUZAJI WA MAADILI 
YA KITAIFA NA UMMA 
NA KANUNI KATIKA 
UTUMISHI WA UMMA
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chini ya mikataba na mikataba ya kimataifa 
juu ya utawala bora, uadilifu na kupambana 
na rushwa;

(f) kushirikiana na taasisi zingine zinazofanya 
kazi katika uwanja wa utawala bora, uadilifu 
na kupambana na rushwa ili kukuza na 
kulinda maadili na kanuni za utawala katika 
utumishi wa umma;

(g) kuripoti au kupendekeza kwa Rais na Bunge 
juu ya hatua zilizochukuliwa au hatua 
madhubuti za kukuza maadili na kanuni; na

(h) kutekeleza majukumu mengine ambayo 
Tume inaweza kuona kuwa ni muhimu kwa 
kukuza na kulinda maadili na kanuni.

Upeo wa uwajibikaji wa Tume katika kazi ya 
kukuza, kutathmini na kutoa ripoti juu ya maadili 
na kanuni katika Ibara ya 10 na 232 inahusu 
maafisa wa umma katika sekta zote za utumishi 
wa umma pamoja na, a) Wizara na Idara za 
Serikali; b) Mashirika ya Serikali na Wakala 
za Serikali za Nusu -Ajitegemea (SAGAs); 
c) Tume za Katiba na Ofisi zinazojitegemea 
ambazo ni: Tume ya Jinsia na Usawa; Tume 
ya Haki ya Utawala; Tume ya Kitaifa ya Haki 
za Binadamu; Tume ya Kitaifa ya Ardhi; Tume 
Huru ya Uchaguzi na Mipaka; Tume ya Ugawaji 
wa Mapato; Tume ya Maadili na Kupambana 
na Rushwa, Tume ya Mishahara na Mishahara, 
Ofisi ya Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
na Ofisi ya Mdhibiti wa Bajeti. 

2.2.2  Wajibu wa Mashirika ya Umma 
katika Kukuza Maadili na Kanuni

Ingawa kukuza maadili ni kazi dhahiri ya 
Tume, taasisi za umma zinalazimika kuzingatia 
vifungu katika vifungu vya 10 na 232 katika 
kutekeleza majukumu yao. Hii inahitaji taasisi 
kuweka hatua ambazo zitarahisisha utunzaji. 
Kwa asili, taasisi za umma zinalazimika kukuza 
maadili. Wanafanya hivyo kupitia:

a)  kuunganisha maadili na kanuni katika 
kanuni, taratibu, sera na vyombo vya utoaji 
wa kazi;

b) kutoa mafunzo, kuwaarifu na kuwaelimisha 
maafisa wa umma na umma juu ya maadili 
na kanuni;

c) kupitishwa kwa hatua za kuzuia ufisadi;

d) kuzingatia maadili katika kanuni za maadili 
ambazo zinaweka viwango vya wazi na 
vyema vya mwenendo na vikwazo vya 
kukiuka;

e) mafunzo ya watumishi wa umma juu ya 
viwango vya maadili; na

f) kupachika maadili katika hali ya utumishi 
na kupitisha mazoea ya rasilimali watu 
ambayo yanaunganisha maadili na kuingia 
na maendeleo, na kuajiriwa na kukuza kwa 
msingi wa sifa.

2.2.3  Wajibu wa Maafisa Walioidhinishwa

‘Afisa aliyeidhinishwa’ katika utumishi wa umma 
ni afisa ambaye Tume ya Utumishi wa Umma 
imemkabidhi jukumu la kutekeleza baadhi ya 
majukumu yake. Wanacheza jukumu la utendaji 
katika usimamizi wa taasisi ya umma.

Wajibu wa maafisa walioidhinishwa katika 
kukuza, kutathmini na kutoa ripoti juu ya 
utekelezaji wa maadili na kanuni katika taasisi 
zao ni pamoja na:

a) usambazaji na utekelezaji wa mfumo wa 
sera za maadili na kanuni;

b) kitambulisho cha wabebaji wa dhamana 
na madereva ya dhamana katika shirika; 
kuingiza viwango vya utendaji na viashiria 
vya utendaji juu ya maadili na kanuni katika 
michakato ya biashara ya shirika;

c) kuingiza maadili katika hati ya utoaji wa 
huduma kwa wateja, mpango mkakati, 
mfumo wa usimamizi wa utendaji pamoja 
na tathmini ya utendaji, Kanuni za Maadili 
na Maadili ya Afisa wa Umma katika 
michakato ya biashara ya shirika; na

d) kuripoti kwa Tume kila robo mwaka na kila 
mwaka juu ya utekelezaji wa maadili na 
kanuni ikiwa ni pamoja na hatua na shughuli 
za kukuza maadili na tathmini ya kufuata.

2.2.4  Wajibu wa Watumishi wa Umma 
katika Kukuza Maadili na Kanuni

Watumishi wa umma ni watumishi wa watu, 
watumishi wa sheria na watumishi wa serikali 
ya siku hiyo. Kuwa mtumishi wa umma ni nafasi 
iliyowekwa kwa uaminifu kwa watu wa Kenya, 
kwa hivyo, wafanyikazi wa umma wana jukumu 
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la kutenda kila wakati kwa masilahi bora ya 
umma ya nchi. Kifungu cha 10 (1) cha Katiba 
kinataka maafisa wa umma kuzingatia maadili 
na kanuni za utawala wakati wa kutumia au 
kutafsiri Katiba; wakati wa kutunga, kutumia au 
kutafsiri sheria yoyote; au kufanya au kutekeleza 
maamuzi ya sera za umma. Watumishi wa 
umma kila wakati wanachunguzwa na umma, 
na lazima kila wakati:

(a)  kutenda kwa njia ambayo inasimamia 
maadili ya utumishi wa umma ikiwa 
anafanya kazi kama afisa rasmi au wa 
kibinafsi;

(b) kutoa huduma za kisiasa na kila wakati 
kutenda bila upendeleo bila kuogopa 
kuingiliwa kisiasa;

(c) kuheshimu na kufuata kanuni za Maadili na 
Maadili ya Afisa wa Umma;

(d) kuongozwa na hati ya utoaji huduma kwa 
raia;

(e) kutekeleza malengo yote ya utendaji wa 
shirika, idara na mtu binafsi;

(f) kudumisha viwango vya juu vya mapambo, 
ustaarabu na adabu wakati wa kutekeleza 
wajibu wa umma;

(g) kutenda kwa njia ambayo haitaleta sifa 
mbaya kwa kibinafsi, shirika na serikali; na

(h)  kuripoti ukiukaji wowote wa maadili 
na kanuni popote na wakati wowote 
unapogunduliwa.

2.3  Programu za Kukuza na Tume

Maadili na kanuni zinahusiana na 
zimeunganishwa. Kwa hivyo, hatua moja au 
shughuli iliyotekelezwa itatumika kwa maadili na 
kanuni kadhaa kama vile wanapunguza maeneo 
kadhaa ya mada. Hatua zinazochukuliwa na 
shughuli zinazotekelezwa na Tume kukuza 
maadili na kanuni ni pamoja na kuanzisha na 
kukomesha ofisi; uteuzi wa maafisa; utekelezaji 
wa utekelezaji wa Sheria ya Maadili ya Afisa 
wa Umma, 2003; usimamizi wa tuzo za ubora 
wa utoaji wa huduma; kutumia Mawasiliano ya 
Habari na Teknolojia; kushirikiana na Wizara ya 
Elimu kukuza maadili na kanuni; na kushirikiana 
na taasisi zingine katika mapambano dhidi ya 
ufisadi.

2.3.1.  Kuanzishwa na Kufutwa kwa Ofisi

Tume ilikagua miundo ya shirika na vituo vya 
wafanyikazi ili kulinganisha sawa na maagizo 
ya Wizara, Idara na Mamlaka (MDAs). Zoezi 
hilo lililenga kuondoa mwingiliano na marudio 
na hivyo kuboresha ufanisi, kuhakikisha 
mashirika yana nafasi za wafanyikazi ambazo 
zitawawezesha kutekeleza majukumu yao. 
Tume ilifanya uchambuzi wa kazi na kukagua 
miundo ya shirika kwa MDA 14 kulingana na 
kazi zilizotengwa katika Agizo la Watendaji na 
uchambuzi wa mzigo wa kazi. Tume ilikagua 
zaidi uanzishwaji wa wafanyikazi wa MDA 13 
na kuanzisha nafasi 5,402.

2.3.2.  Uteuzi

Utoaji wa huduma bora na bora unahitaji 
kwamba mashirika ya umma yana wafanyikazi 
wa kutosha. Katika mwaka wa fedha wa 
2019/2020, Tume iliteua watu 9,806 kati 
yao 7,938 walikuwa uteuzi mpya uliofanywa 
kupitia michakato ya ajira ya ushindani na 
1,868 walikuwa wakipandishwa vyeo. Kati ya 
uteuzi 7,938 uliofanywa 4,444 (60%) walikuwa 
wanaume na 3,494 (40%) walikuwa wanawake. 
Kati ya kupandishwa 1,868, 1,174 walikuwa 
wanaume (63%) wakati 694 (37%) walikuwa 
wanawake. Watu walioteuliwa walikuwa 
kutoka jamii tofauti za Kenya na hivyo kukuza 
ujumuishaji katika utumishi wa umma.

2.3.3  Utekelezaji wa Utekelezaji wa 
Sheria ya Maadili ya Afisa wa 
Umma, 2003

Sheria ya Maadili ya Afisa wa Umma, 2003 
inateua Tume ya Utumishi wa Umma kuwa 
‘tume inayowajibika’ kuhusiana na maafisa 
wa umma. Sheria inataja kanuni ya jumla ya 
maadili na maadili kwa utumishi wa umma. Pia 
inahitaji maafisa wa umma kutoa matamko juu 
ya mapato, mali na madeni ndani ya siku 30 za 
kuteuliwa kwa huduma hiyo, baada ya kila miaka 
miwili na mwishowe siku 30 baada ya kutoka 
kwa huduma hiyo. Tamko la mapato, mali na 
deni ni nyenzo ya usimamizi wa mgongano wa 
maslahi na kukuza uwajibikaji na uwazi katika 
usimamizi wa maswala ya umma.

Tume ya Utumishi wa Umma iliratibu usimamizi 
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wa ufunuo wa kifedha kwa kipindi cha 2017-
2019 kwa maafisa wote wa umma. Katika 
utayari wa zoezi la tamko, Tume ilifundisha 
wakuu 639 wa usimamizi wa rasilimali watu 
na maafisa wa ufundi katika maadili, juu ya 
utawala na tamko la mapato, mali na madeni. 
Mafunzo hayo yalitolewa kutoka kwa Tume 
na Ofisi Zinazojitegemea, Wizara / Idara za 
Serikali, Mashirika ya Serikali na Vyuo Vikuu 
vya Umma na Vyuo Vikuu. 

2.3.4  Ufanisi wa Utumishi wa Umma na 
Ufanisi

Jukumu moja la Tume ni kuhakikisha kuwa 
utumishi wa umma una ufanisi na ufanisi. Ili 

kuimarisha ufanisi na ufanisi, Tume ilianzisha 
Mpango wa Tuzo za Ubora wa Utumishi 
wa Umma (PSEA). Lengo la Mpango huo 
ni kuboresha utoaji wa huduma kwa umma 
kwa kuwazawadia maafisa wa umma ambao 
wanaonyesha mafanikio endelevu zaidi ya 
matarajio ya maelezo ya kazi yao na ambao 
vitendo vyao vina athari dhahiri kwa maisha 
ya raia. Tume ilitambua na kuwazawadia 
wafanyikazi wa umma 15 kwa utendaji mzuri 
mnamo 6th Desemba 2019. Tuzo hizo zilikuwa 
katika aina tatu ambazo ni: Utoaji wa Huduma 
kwa Umma, Maadili ya Utumishi wa Umma na 
Maadili na Ubunifu wa Ufanisi na Uzalishaji.

for Efficiency and Productivity. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

2.3.5 Leveraging Information Communication and Technology 

 

Mr. Hezron Momanyi receiving overall winner award in the values and ethics category 
from the head of public serviceDr. Joseph Kinyua 

Bwana Hezron Momanyi akipokea tuzo ya mshindi wa jumla katika kitengo cha maadili na maadili 
kutoka kwa mkuu wa utumishi wa umma Dkt. Joseph Kinyua
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2.3.5  Kuelezea Mawasiliano na Teknolojia 
ya Habari

Tume imekuwa ikipokea maombi ya kazi 
mkondoni. Walakini, mwaka 2020 ulitoa fursa 
isiyokuwa ya kawaida kwa Tume kwenda 
kujulikana juu kwa teknolojia ya kutoa huduma. 
Kufuatia kuripotiwa kwa kesi ya kwanza ya 
Covid-19 nchini mnamo Machi 2020, Tume 
ilipewa jukumu la haraka la kuajiri wafanyikazi 
wa matibabu kupelekwa katika vituo anuwai vya 
matibabu kufuatia kuenea kwa maambukizo ya 
Covid-19. Kazi hiyo ilifikia wakati ambapo nchi 
ilikuwa imefungwa kwa sehemu na wagombea 
wanaotarajiwa ambao walikuwa wameenea 
kote nchini hawangeweza kusafiri kwenda 
Nairobi kwa mahojiano, kama ilivyokuwa 
kawaida. Tume, kwa hivyo, ilihitaji kuwa na 
ubunifu ili kuhakikisha kuwa inaiwezesha nchi 
kuwa na wafanyikazi wa huduma ya afya kwa 
wakati mzuri bila kuathiri kanuni zilizotolewa na 
Wizara ya Afya.

Ili kumaliza changamoto hiyo, Tume ilichagua 
kuorodhesha waombaji na kufanya mahojiano 
mkondoni. Kama matokeo, Tume ilishughulikia 
maombi 512,183 ambayo yalipokelewa 
mkondoni kwa muda wa rekodi, na kufanya 
mahojiano 3,462 mkondoni. Kupitishwa kwa 
mahojiano mkondoni hakuokoa tu wagombea 
muda na gharama za kusafiri, iliiwezesha Tume 
kuajiri wafanyikazi muhimu wa huduma ya afya 
haraka. Hii iliiwezesha nchi kujiandaa vizuri 
kupambana na janga la Covid-19. Tume pia 
ilihojiana na wakufunzi 1,080 wa TVET wakati 
huo huo.

2.3.6  Ushirikiano na MDAs katika kukuza 
maadili na kanuni

i)  Kushirikiana na Wizara ya Elimu kukuza 
Maadili na Kanuni

Tabia huundwa katika miaka ya mapema 
watoto wanapokua. Kwa hivyo, ni muhimu 
kupeana maadili ndani yao wakati bado ni 
wachanga. Tume inatambua umuhimu wa 
kuwa na maadili yaliyopandikizwa mapema 
maishani. Kwa sababu hii, Tume ilishirikiana 
na Wizara ya Elimu na kukuza maeneo ya 
mada juu ya kukuza Maadili na Kanuni ambazo 
zilitumika wakati wa Muziki wa Kenya wa 2020, 

na Tamasha la Filamu na Filamu. Pia ilitoa 
nyara kwa timu zilizoshinda kwenye maeneo 
ya maadili na kanuni wakati wa toleo la 93 la 
Tamasha la Muziki la Kitaifa lililofanyika Chuo 
Kikuu cha Kabarak mnamo Agosti 2019. 

ii)  Ushirikiano katika Vita dhidi ya Rushwa

Mapambano dhidi ya ufisadi yanahitaji 
ushirikiano na wakala anuwai. Katika suala hili, 
serikali ilianzisha Timu ya Wakala Mbalimbali 
(MAT) na wanachama waliopatikana kutoka 
Ofisi ya Rais, Tume ya Maadili na Kupambana 
na Rushwa, Ofisi ya Mkurugenzi wa Mashtaka 
ya Umma, Kurugenzi ya Upelelezi wa Makosa 
ya Jinai, Huduma ya Kitaifa ya Ujasusi, Fedha 
Kituo cha Kuripoti, Wakala wa Kurejesha Mali 
na Mamlaka ya Mapato ya Kenya.

Ingawa Tume sio sehemu ya MAT inafanya 
kazi kwa karibu na vyombo vya uchunguzi 
kama mlinzi wa fomu za utangazaji wa utajiri 
wa maafisa wa umma walio chini ya mamlaka 
yake. Fomu ya tamko ni hati muhimu wakati 
afisa wa umma anachunguzwa kwa tuhuma 
za kupata utajiri ambao hauelezeki. Sheria 
inaruhusu vyombo vya uchunguzi kupata 
maazimio yaliyoshikiliwa na Tume. Kama 
matokeo, kulikuwa na maombi 60 yaliyotolewa 
kwa Tume kama ifuatavyo: Tume ya Maadili na 
Kupambana na Rushwa, maombi 21; Kurugenzi 
ya Upelelezi wa Jinai, maombi 10; Maombi 23 
ya Mamlaka ya Mapato ya Kenya; na Wakala 
wa Uokoaji wa Mali ombi sita.Ushirikiano na 
wakala wa uchunguzi unachangia utawala 
bora, uwazi na uwajibikaji.

2.4.  Kukuza Maadili na Mashirika ya 
Umma

2.4.1  Mikakati ya kukuza Maadili na 
Kanuni

Mfumo wa Tume ya Utumishi wa Umma 
wa Utekelezaji wa Maadili na Kanuni, 2015 
inaelezea mikakati anuwai mashirika ya umma 
yanaweza kuchukua kwa kukuza maadili. 
Mikakati hii ni pamoja na: Kuweka maadili na 
kanuni katika mahitaji ya kuingia kwa utumishi 
wa umma; uundaji wa uelewa kupitia mipango 
ya kuingizwa na mafunzo ya kazini; kuu ya 
maadili katika sheria na masharti ya huduma; 
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matumizi ya kampeni za media, matangazo 
na machapisho; matumizi ya mabango, 
vipeperushi na vipeperushi; michezo, sanaa 
ya uigizaji, tamasha za kuigiza na muziki na 
heshima za utumishi wa umma na tuzo kati ya 
zingine.

a.  Kuweka maadili na kanuni katika 
mahitaji ya kuingia kwa huduma ya 
umma 

Kukuza maadili kunapaswa kuanza katika 
kiwango cha kuingia katika utumishi wa umma. 
Vigezo vya uajiri vinapaswa kujumuisha 
tathmini ya ikiwa mgombea anajua maadili na 
kanuni zinazosimamia mwenendo wa maafisa 
katika utumishi wa umma. Kupima ufahamu 
juu ya maadili na kanuni tangu mwanzo wakati 
wagombea wanaingia kwenye huduma husaidia 
kuunda ufahamu kwa maafisa kwamba kuna 
viwango vya maadili vya kutazama huduma 
ya umma. Maswali ya mahojiano yanahitaji 
kutengenezwa karibu na maadili na kanuni. 
Utafiti huo ulitaka kuanzisha idadi ya taasisi 
ambazo zilileta maswali juu ya uadilifu, maadili 
na kanuni katika zana ya mahojiano.

Jumla ya taasisi 248 (85.2%) ziliunda zana 
za mahojiano kuongoza mchakato wa uajiri 
wakati taasisi 43 (14.8%) hazikufanya hivyo. 
Kati ya taasisi 248 zilizo na zana za kuhoji, ni 
57 (23% tu) iliyoingiza maswali juu ya maadili 
na kanuni katika chombo hicho. Waliobaki 191 
(77%) hawakufanya hivyo. Kati ya taasisi 57 
zilizoingiza maadili na kanuni, 39 zilitoka kwa 
Mashirika ya Serikali na SAGA. Idadi ndogo ya 
taasisi ambazo zilijumuisha maadili na kanuni 
katika zana ya mahojiano inamaanisha maafisa 
wengi walijiunga na huduma bila kujua viwango 
vya mwenendo vinavyotarajiwa kutoka kwao.

b.  Programu za kuingiza

Maafisa wanaojiunga na huduma wanapaswa 
kuwa na ufafanuzi juu ya kwanini maadili na jinsi 
ya kuyazingatia. Kwa hivyo ni hitaji kwamba 
programu ya kuingizwa inapaswa kujumuisha 
uhamasishaji kamili juu ya maadili na kanuni.

Taasisi ziliulizwa ikiwa zinashikilia mipango 
ya kuingiza kwa maafisa wapya wa umma 
walioajiriwa na ikiwa uingizwaji ulifunikwa mada 
juu ya maadili na maadili na maadili na kanuni. 

Ilianzishwa kuwa 147 (50.5%) ilishikilia mipango 
ya kuingizwa kwa maafisa wapya. Walakini, 
programu zingine za kuingizwa hazikuwa na 
yaliyomo kwenye maadili ya maadili au maadili 
na kanuni. Programu za kuingiza za taasisi 
138 (93.9%) zilizingatia mada juu ya maadili 
na maadili, wakati zile za taasisi 9 (6.1%) 
hazikufanya hivyo. Juu ya mafunzo juu ya 
maadili na kanuni, taasisi 129 (87.8%) zilikuwa 
na mipango ambayo kwa jumla iligusia mada 
juu ya maadili na kanuni.

2.4.2 Elimu ya Uraia na Uhamasishaji

Tume ilitafuta kuanzisha hatua zilizopitishwa na 
taasisi kuelimisha raia na kukuza uelewa. Kuna 
haja ya kukuza mwamko kwa maafisa wa umma 
ambao ni watoa huduma na raia kwa ujumla 
ambao ndio wapokeaji wa huduma. Ufahamu 
unapoundwa maafisa wa umma wataelewa 
vizuri kile kinachotarajiwa kutoka kwao na 
raia watajua haki zao na kwa hivyo wataweza 
kufuatilia vyema na kutoa maoni.

Mchoro 2-1 kinatoa muhtasari wa hatua mbali 
mbali zinazochukuliwa na taasisi kukuza maadili 
na kanuni za kikatiba. Ilianzishwa kuwa taasisi 
284 (98%) zilitekeleza angalau hatua moja 
kukuza maadili na kanuni za kikatiba. Mafunzo 
ya wafanyikazi juu ya maadili na kanuni, ambayo 
ilifikia asilimia 76, ilikuwa njia inayopendelewa 
zaidi ya kujenga uelewa juu ya maadili na 
kanuni kwa wafanyikazi. Hii ilifuatiwa na utoaji 
wa vifaa vya IEC juu ya maadili na kanuni 
(47%); mipango ya ufikiaji ilichangia 39%, 
kampeni za media na matangazo yamefungwa 
kwa 29%, michezo ilichangia 23% na utumiaji 
wa sanaa ya maonyesho kwa 12%. Alama za 
chini zinaweza kuhusishwa na ukweli kwamba 
hatua hizi zinahitaji kiasi kikubwa cha rasilimali 
kutekelezwa, japokuwa janga la Covid-19.

Mipango mingine iliyotajwa na taasisi ni pamoja 
na: matumizi ya wavuti; media ya kijamii 
(Facebook, LinkedIn, Twitter, Instagram); 
utambuzi wa madereva ya dhamana na 
wabebaji wa dhamana; kipimo cha sifa wakati 
wa tathmini ya wafanyikazi; shughuli za wiki ya 
taaluma kwa wanafunzi wa vyuo vikuu; mabango 
juu ya maadili na kanuni zilizowekwa kwenye 
mapokezi na vyumba vya bodi; kuhamasisha 
wafanyikazi kutumia ujumbe juu ya maadili na 
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kanuni kama skrini; shughuli za ujenzi wa timu; 
kuchapisha ujumbe kwenye hati za malipo; na 
kushiriki katika maonyesho, maonyesho na wiki 
za kitamaduni, kati ya zingine.

Taasisi saba hazikufanya shughuli zozote 
kukuza maadili na kanuni za kikatiba. Taasisi 
hizi ni, Baraza la Kitaifa la Huduma za Watoto; 

Bodi ya Uratibu ya Mashirika Yasiyo ya Serikali; 
Wakala wa Anga za Kenya; Jeshi la Magereza 
Kenya; Huduma ya Kitaifa ya Maktaba ya 
Kenya; na Kampuni ya Sukari ya Chemelil 
Limited. 

2.4.3  Usimamizi wa Vipaji

Usimamizi wa talanta ni msingi katika kujenga 
huduma ya umma ambayo itatekeleza 
vyema maadili na kanuni za kikatiba za 
utawala. Programu za usimamizi wa talanta 
zinazotekelezwa na mashirika ya umma ni 
pamoja na Mpango wa Rais wa Talanta ya 
Dijiti na Mpango wa Wataalam Vijana ambao 
kwa jumla waliandikisha wanafunzi 425. Kupitia 
programu hizi, serikali iliwajengea uwezo wale 
wanaoshiriki katika maeneo yao na kuhakikisha 
kuwa kuna kundi la wataalam wachanga wenye 
talanta.

2.4.4  Kujenga Huduma ya Umma yenye 
Ustadi

Ili kwenda sambamba na mabadiliko ya mahitaji 
ya utumishi wa umma, kuna haja ya kuendelea 
kufanywa upya kwa huduma ya umma kupitia 
kubaini mapungufu ya ustadi, uajiri wa kuleta 
talanta mpya na kufundisha maafisa waliopo. 
Ili kufikia mwisho huu, huduma ya umma iliteua 
maafisa wapya na kuwafundisha wale ambao 
tayari wako kwenye huduma. Lengo lilikuwa 
kuwa na nguvukazi inayoweza kukidhi mahitaji 
ya Wakenya. 
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Mchoro 2-1: Kukuza kwa Maadili na Kanuni za Katiba, Mwaka wa Fedha 2019/2020
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(a)  Uteuzi

Kwa jumla maafisa 10,793 waliteuliwa; kati 
yao wanaume 6,753 (63%) na 4,040 walikuwa 
wanawake (37%) wakati 99 walikuwa walemavu 
(0.9%). 

(b) Mafunzo na Maendeleo

Kwa kuongezea, maafisa 17,687 walifundishwa. 
Kati ya hawa 7,129 (49%) walikuwa wanaume, 
10,558 (60%) walikuwa wanawake wakati 173 
(1%) walikuwa walemavu. Njia zingine kama 
uuzaji zilitumika pia kwa kujenga uwezo na 
kuhamisha ujuzi.

2.4.5 Ubunifu

Kulikuwa na juhudi nyingi na taasisi kuja na 
ubunifu katika sekta mbali mbali ikiwa ni pamoja 
na Usalama wa Chakula, Utawala, Biashara na 
Mchakato wa Fedha, Huduma ya Afya, Elimu, 
Uhifadhi wa Mazingira, Utengenezaji, Usalama 
na Usalama na Nyumba. Jumla ya taasisi 179 
ziliwasilisha mipango 643 kuzingatiwa kama 
ubunifu. Uchunguzi zaidi wa ubunifu ulifunua 
kuwa 86 (13%) kati ya 643, zilizingatiwa 
kama majibu ya hitaji lililotambuliwa na hivyo 
kuchangia katika kuboresha utoaji wa huduma.

2.4.6  Programu za kusaidia Vikundi vilivyo 
hatarini

Taasisi za umma zilitekeleza mipango anuwai 
inayokusudiwa kukomesha vikundi vilivyo 
hatarini kuunda shida za kiuchumi. Programu 
hizo zilijumuisha mipango ya kujenga uwezo, 
uhamishaji wa pesa na ununuzi uliohifadhiwa. 
Jumla ya wajasiriamali wanawake na vijana 
185,279 walinufaika na kuwajengea uwezo, 
1,094,873 walinufaika na uhamishaji wa pesa 
wakati wanawake, vijana na watu wenye 
ulemavu walifaidika na ununuzi uliohifadhiwa 
kwa zaidi ya Ksh. Bilioni 42.

2.4.7  Utambuzi wa Ubora katika Utoaji wa 
Huduma

Tume ilijaribu kubaini ikiwa taasisi hizo zina 
vigezo vya kutambua na kutambua maafisa 
ambao wamefaulu katika utoaji wa huduma. 
Taasisi zilitakiwa kutoa vigezo na kusema 
ikiwa zinatambua na kuwapa maafisa bora. 

Ilianzishwa kuwa 141 (48%) iliandaa vigezo vya 
kutambua na kutambua maafisa wa mfano. Kati 
yao, 34% waliripoti kutambuliwa na kuwapa 
wafanyikazi wao kulingana na vigezo. 

2.5  Hatua za Kudharau Kukuza 
Thamani za Kikatiba

Hatua za kukatisha tamaa hutumiwa katika 
utumishi wa umma kukuza kufuata maadili na 
kanuni za utawala. Baadhi ya hatua za kuzuia 
zilizotumika ni pamoja na mashtaka; kupona 
mali na hatua za kinidhamu.

2.5.1  Mashtaka ya Jinai ya Maafisa wa 
Umma

Jumla ya maafisa 132 walishtakiwa kwa makosa 
anuwai ya jinai chini ya Sheria ya Adhabu na 
Sheria ya Kupambana na Rushwa na Uhalifu 
wa Kiuchumi, 2003. Kesi nane zilikamilishwa 
na maafisa hao wakatiwa hatiani.

2.5.2  Kurejeshwa kwa Mali Isiyoelezewa 
kutoka kwa Maafisa wa Umma

Ofisi ya umma ni ofisi iliyowekwa kwa dhamana 
kwa watu wa Kenya. Walakini, maafisa wengine 
walitumia vibaya imani iliyopewa ofisi ya umma 
na kujitajirisha isivyo halali kwa kutumia fedha 
za umma. Ili kuzuia tabia hiyo, Serikali iliendelea 
kutekeleza Sheria ya Kupambana na Rushwa 
na Uhalifu wa Kiuchumi, 2003 na Sheria ya 
Mapato ya Uhalifu na Kupambana na Utapeli 
wa Fedha, 2009.

Sheria hizi zinalenga kuumiza kwa maafisa 
wanaopata utajiri kinyume cha sheria. Ama 
wanaelezea jinsi walivyopata utajiri wao au 
wanaupoteza. Mahakama ni muhimu katika 
kutimiza malengo ya sheria hizo mbili. Katika 
mwaka, korti ziliamuru kunyang’anywa mali 
ambayo wamiliki hawakuweza kuelezea jinsi 
walivyopata. 

2.5.3  Hatua za Nidhamu

Lengo la udhibiti wa nidhamu katika 
utumishi wa umma ni kuunda Utumishi wa 
Umma uliohamasishwa na kujitolea ambao 
unasimamia sheria za mwenendo na maadili 
ya kazi kwa utoaji bora wa huduma. Utekelezaji 
wa nyama inayotakikana ni muhimu ili kuzuia 
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kuchafua utamaduni na athari ya densi ambapo 
mfanyakazi mmoja anayesumbuka huharibu 
kikundi cha wafanyikazi au idara au, mbaya 
zaidi, inasababisha kuondoka kwa wafanyikazi 
wa hali ya juu.

Viwango vya mwenendo kwa maafisa wa umma 
vimo katika Katiba, sheria anuwai na kanuni za 
maadili na maadili. Ilibainika kuwa maafisa 7,151 

walikiuka viwango hivi na walipewa nidhamu 
kwa makosa anuwai na adhabu mbali mbali 
walizopewa. Sababu kuu ya utovu wa nidhamu 
ni kutokuwepo kazini bila ruhusa kwa kesi 
2,524 (35%) ikifuatiwa na uzembe wa ushuru 
kwa kesi 2,152 (30%). Maafisa walioathiriwa 
wanajua wana rekodi mbaya kwenye faili zao 
ambazo zinaweza kusababisha kukomeshwa 
kwa huduma isipokuwa wabadilishe tabia zao. 
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3HALI YA 
UTENDAJI NA 
UTII
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3.1 Utangulizi

Sura hii inatoa fahirisi za kufuata kwa taasisi 
zote za umma na pia kitengo chao, fahirisi za 
utendaji katika kila eneo la mada, vigezo vya 
bao vya viashiria katika kila eneo la mada na 
kiwango cha mafanikio ya taasisi.

Mchoro cha utendaji (ukadiriaji) katika tathmini 
hii ni kipimo cha kiwango ambacho taasisi 
imefuata eneo lenye mada. Ilipimwa kwa 
kuamua maana ya alama ya kiashiria ya kila 
eneo la mada. Viwango vya faharisi ya utendaji 
vilianzia 0% hadi 100%. Faharisi ya kufuata 
(ukadiriaji) katika tathmini hii ni kipimo cha 
kiwango ambacho taasisi ilitii katika maeneo 
saba ya mada. Ilipimwa kwa kuamua maana 
ya viashiria 55 katika maeneo hayo saba ya 
kielimu. Alama za kufuata zilitoka 0% hadi 
100%.

Faharisi ya utendaji iliamuliwa kwa kubainisha 
maswali katika kila eneo la mada kutoka kwa 
dodoso-mtambuko ambalo lilichaguliwa kama 
viashiria; viashiria vilivyochaguliwa vilipewa 
alama ya 100% kwa taasisi zilizo na sifa na 
sifuri kwa wale ambao hawana sifa hiyo. 
Katika visa vingine, alama zilipewa kulingana 
na umiliki wa vifungu vya chini vya katiba na 
katika hali zingine, alama ziligawiwa sawia. 
Alama zilirekebishwa kwa kutumia kigezo 
cha kuhalalisha min-max. Alama za maana 
za viashiria katika eneo lenye mada kwa kila 
taasisi ziliamuliwa baadaye.

Kiwango cha kufaulu kwa taasisi hiyo, 
iliyoainishwa katika kufaulu sana, kufaulu kwa 
kati na kufaulu kidogo ilitumika kwa fahirisi 
za utendaji na uzingatiaji. Taasisi ya umma 
ilizingatiwa kufaulu sana ikiwa alama ya faharisi 

ilikuwa zaidi ya mkengeuko wa kawaida juu 
ya maana. Taasisi ilizingatiwa kufaulu kwa 
wastani ikiwa alama ya faharisi ilikuwa ndani ya 
kupotoka kwa kawaida kwa maana na kufikia 
chini ikiwa theso ilikuwa kupotoka kwa kiwango 
kimoja hapo chini. maana.

Sehemu ya muda, kama inavyotumiwa 
katika ripoti hiyo, inahusu idadi ya taasisi 
zilizogawanywa na jumla ya taasisi zilizo chini 
ya kitengo cha taasisi ambazo zilifikia kiwango 
fulani cha mafanikio. Kama kanuni ya jumla, 
kitengo kilicho na idadi kubwa ya taasisi zilizo 
na mafanikio makubwa kitakuwa na faharisi ya 
utendaji bora wakati kitengo kilicho na idadi 
kubwa ya taasisi zilizo chini ya watafaulu wa 
chini kitakuwa na faharisi ya chini ya utendaji.

3.2  Kielelezo cha jumla cha kufuata

Muhtasari wa faharisi ya jumla ya kufuata kwa 
kila kitengo cha taasisi imewasilishwa katika 
Jedwali 3-1. Mchoro cha jumla cha kufuata 
kwa taasisi katika maeneo saba yaliyopimwa 
kilikuwa 42.3%. Licha ya changamoto katika 
sehemu ya pili ya mwaka, faharisi ilihifadhiwa 
kwa 42%. Hii ilikuwa utendaji wastani.

Jamii iliyofanya vizuri zaidi ilikuwa vyuo vikuu 
vya umma. Hii inaweza kuhusishwa na alama 
za juu ambazo walisajili katika maeneo ya 
mada ya uboreshaji wa utoaji wa huduma na 
mabadiliko na viwango vya juu vya maadili ya 
kitaalam katika utumishi wa umma. Kitengo 
kilichofanya vibaya zaidi ilikuwa Wizara na 
Idara za Serikali. Hii inaweza kuhusishwa na 
alama za chini ambazo walisajili katika maeneo 
saba ya mada.

HALI YA UTENDAJI NA 
UTII

SURA YA 
TATU
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Jedwali 3-1: Kielelezo cha jumla cha Utekelezaji wa Taasisi za Umma kwa Jamii
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Tume za Kikatiba na Ofisi 
huru

10 2 60.8 6 39.3 2 24.3 40.6 43.6 -3.0

Wizara na Idara za Serikali 49 2 72.9 28 38.3 19 18.5 32.1 32.5 -0.4

Vyuo Vikuu vya Umma 35 9 62.4 24 42.5 2 17.0 46.2 42.6 3.6

Mashirika ya Serikali na 
SAGA

190 39 64.7 129 42.3 22 20.8 44.4 44.3 0.1

Tume za kisheria na mamlaka 7 1 63.6 4 44.9 2 23.9 41.6 49.6 -8.0

Jumla 291 53 64.5 191 41.7 47 20.0 42.3 42.4 -0.1
 

3.2.1  Ulinganisho wa Mchoro wa 
Utekelezaji wa Jumla

Mchoro 3-1 na Kiambatisho Ninawasilisha 
uchambuzi wa kulinganisha wa faharisi ya 
kufuata ya Miaka ya Fedha 2018/19 na 2019/20 

na kitengo cha taasisi. Utendaji wa jumla wa 
taasisi ulibaki vile vile. Walakini, kulikuwa na 
uboreshaji dhahiri katika utendaji na Vyuo Vikuu 
vya Umma na Mashirika ya Serikali na SAGAs. 

2019/20 FY

Tume za Kikatiba na 
Ofisi huru

Wizara na Idara za 
Serikali.

Vyuo Vikuu vya 
Umma

Mashirika ya Serikali 
na SAGA

Tume za kisheria na 
mamlaka

Alama ya jumla ya 
muundo

Kiashiria cha Utendaji (%) na Idadi ya Taasisi

50% 0%40% 10%30% 20%20% 30%10% 40%0% 50%

42.4%(281)42.3%(291)

41.6%(7)

44.4%(190)

46.2%(35)

32.1%(49)

40.6%(10)

49.6%(7)

44.3%(184)

42.6%(32)

32.5%(47)

43.6%(11)

Kiashiria cha Utendaji (%) na Idadi ya Taasisi

2018/19 FY

Mchoro 3-1: Ulinganisho wa faharisi ya Utekelezaji kwa kila jamii ya 2018/19 na 2019/20 FYs
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Taasisi kumi za juu katika faharisi ya kufuata 
zilikuwa:

1. Kenya Reinsurance Corporation Limited
2. Idara ya Jimbo ya Huduma za Mambo ya 

Ndani na Raia
3. Huduma ya Ukaguzi wa Afya ya mimea ya 

Kenya
4. Mamlaka ya Usimamizi wa Mazingira ya 

Kitaifa
5.  Mamlaka ya Maendeleo ya Konza 

Technopolis
6.  Chuo Kikuu cha Kibabii
7. Bodi ya Wahandisi wa Kenya
8. Mamlaka ya Mashindano ya Kenya
9. Taasisi ya Utafiti wa Misitu ya Kenya
10. Baraza la Kitaifa la Idadi ya Watu na 

Maendeleo

3.3  Utendaji fahirisi na eneo la mada

Sehemu hii inazungumzia viashiria vya 
utendaji na vigezo vya bao vilivyotumika, na 
inamaanisha alama zilizopatikana katika kila 
eneo la mada.

3.3.1  Uboreshaji wa utoaji huduma na 
mabadiliko

Muhtasari wa alama za maana kwa kila kiashiria 
cha utendaji kwa uboreshaji wa utoaji wa 
huduma na mabadiliko na faharisi ya utendaji 
kwenye eneo la mada na sekta ya huduma 
imewasilishwa katika Jedwali3-2 na 3-3.

Jedwali 3-2: Viashiria vya Utendaji na Alama ya Maana ya Uboreshaji wa Utoaji wa Huduma na 

Mabadiliko
Kiashiria cha Utendaji Kiashiria cha Vigezo 

vya Kuweka Alama
Alama ya 
wastani (%)

Upatikanaji wa hati iliyoonyeshwa kwa muhtasari ya huduma Ndio = 100%, 
Hapana = 0%

92

Upatikanaji wa hati ya muhtasari ya huduma iliyotafsiriwa kwa 
Kiswahili

Ndio = 100%, 
Hapana = 0%

79

Kuwepo kwa hati ya huduma iliyoonyeshwa hadharani kwa Kiswahili Ndio = 100%, 
Hapana = 0%

95

Wafanyikazi wanahamasishwa juu ya hati ya huduma ya wateja wa 
shirika

Ndio = 100%, 
Hapana = 0%

51

Uundaji wa uhamasishaji kwa wateja wa nje juu ya masharti ya hati ya 
huduma ya shirika

Ndio = 100%, 
Hapana = 0%

49

Uchambuzi wa ushiriki wa media ya kijamii uliofanywa na mashirika Ndio = 100%, 
Hapana = 0%

48

Uchambuzi wa maoni yaliyopokelewa kutoka kwa wateja ili kuboresha 
utoaji wa huduma

Ndio = 100%, 
Hapana = 0%

73

Uwepo wa utaratibu ulioandikwa kushughulikia malalamiko kutoka 
kwa wateja

Ndio = 100%, 
Hapana = 0%

77

Uundaji wa uhamasishaji kwa wateja juu ya utaratibu wa kufungua 
malalamiko na mashirika

Ndio = 100%, 
Hapana = 0%

43

Kuwepo kwa vigezo vya kuwatambua na kuwajua maafisa waliofaulu 
katika utoaji wa huduma

Ndio = 100%, 
Hapana = 0%

48

Matokeo

a) Hati ya huduma iliyoonyeshwa hadharani 
kwa Kiswahili ilikuwa na alama kubwa zaidi 
ikimaanisha kuwa taasisi nyingi zilikuwa 
zimeonyesha hadharani toleo la Kiswahili 
la hati ya huduma.

b) Uundaji wa ufahamu kwa wateja juu 
ya utaratibu wa kufungua malalamiko 
ulirekodi alama ya chini kabisa ikimaanisha 
kuwa mashirika machache yalikuwa 
yamewafanya wateja wao kujua taratibu 
zao za kufungua malalamiko.
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Jedwali 3-3: Alama za Utendaji juu ya Uboreshaji wa Utoaji wa Huduma na Mabadiliko
Kitengo ya Taasisi
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Tume za Kikatiba na Ofisi Huru 10 1 100.0 6 54.8 3 29.6 51.8

Wizara na Idara za Serikali 49 2 100.0 22 58.4 25 17.4 39.2

Vyuo Vikuu vya Umma 35 10 100.0 24 66.5 1 22.2 74.8

Mashirika ya Serikali na SAGA 190 31 100.0 137 68.9 22 23.6 68.7

Tume za Kisheria na Mamlaka 7 4 67.2 3 23.1 48.3

Jumla 291 44 100.0 193 66.9 54 21.0 63.4

Tokeo

Vyuo vikuu vya Umma vilikuwa na fahirisi ya 
juu zaidi ya utendaji kwa sababu idadi ya vyuo 
vikuu ambavyo vilipimwa kama waliofaulu 
sana vilikuwa vikilinganishwa na vile ambavyo 
vilipimwa kama waliofaulu kati na chini. Kwa 
upande mwingine, Wizara na Idara za Serikali 
zilikuwa na fahirisi ya chini ya utendaji kwa 
sababu idadi ya taasisi katika sekta hii ambazo 
zilikadiriwa kuwa na ufaulu mdogo zilikuwa 

kubwa ikilinganishwa na zile zilizokadiriwa 
kuwa za juu na za kati mtawaliwa.

3.3.2  Utawala Bora, Uwazi na Uwajibikaji

Muhtasari wa alama ya maana kwa kila 
kiashiria cha utendaji na fahirisi ya utendaji na 
sekta ya huduma kwa Utawala Bora, Uwazi na 
Uwajibikaji imewasilishwa katika Jedwali 3-4 na 
3-5.

Jedwali 3-4:  Viashiria vya utendaji na alama za maana za Utawala Bora, Uwazi na Uwajibikaji
Kiashiria cha Utendaji Kiashiria cha Vigezo vya 

Kuweka Alama
Alama ya 
Wastani %

Kuwepo kwa Kamati inayofanya kazi ya Kuzuia Ufisadi Ndio = 100%, Hapana 
= 0%)

36.4

Sehemu ya matamko ya awali yaliyowasilishwa kwa waajiriwa 
wapya (%)

Mgawo wa maendeleo 
wa maadili 0-100%

13.9

Sehemu ya tamko la mwisho lililowasilishwa kwa maafisa 
wanaotoka kwenye huduma isipokuwa kifo (%)

Mgawo wa maendeleo 
wa maadili 0-100%

9.8

Uwepo wa vigezo vya bao vya matumizi wakati wa kuajiri na 
mahojiano ya uendelezaji

Ndio = 100%, Hapana 
= 0%)

84.5

Maadili na kanuni zilijumuishwa katika vigezo vya bao vya 
matumizi wakati wa kuajiri na mahojiano ya uendelezaji

Ndio = 100%, Hapana 
= 0%)

23.3

Uwepo wa mkakati wa mawasiliano Ndio = 100%, Hapana 
= 0%)

44.7

Uwepo wa miongozo ya kuwezesha kuonekana kwa shirika. Ndio = 100%, Hapana 
= 0%)

40.2

Uwepo wa miongozo juu ya ushiriki wa vyombo vya habari Ndio = 100%, Hapana 
= 0%)

40.5
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Kiashiria cha Utendaji Kiashiria cha Vigezo vya 
Kuweka Alama

Alama ya 
Wastani %

Upatikanaji wa miongozo ya upatikanaji wa habari kulingana na 
Kifungu cha 8 (2) cha Sheria ya Maadili na Kanuni za Utumishi wa 
Umma, 2015 kama inavyopendekezwa katika ripoti ya Tathmini ya 
2018/2019.

Ndio = 100%, Hapana 
= 0%)

26.5

Maadili na Kanuni zilizojumuishwa katika programu za kuingizwa 
kwa maafisa wapya walioajiriwa.

Ndio = 100%, Hapana 
= 0%)

64.8

Matokeo

a)  Ijapokuwa taasisi chache zilijumuisha 
maadili na kanuni katika vigezo vya bao 
viwango vingi vya kanuni na kanuni 
wakati wa kuingizwa kwa maafisa wapya 
walioajiriwa.

b) Idadi kubwa ya taasisi za umma 
hazikutekeleza madhubuti mahitaji ya 
POEA, 2003 kuhusu tamko la awali na la 
mwisho.

.

Jedwali 3-5: Matokeo ya Utendaji juu ya Utawala Bora, Uwazi na Uwajibikaji
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Tume za Kikatiba na Ofisi huru 10 3 69.9 6 39.5 1 10.0 45.7

Wizara na Idara za Serikali 49 24 37.6 25 7.6 22.3

Vyuo Vikuu vya Umma 35 8 70.5 22 36.8 5 8.4 40.5

Mashirika ya Serikali na SAGA 190 40 73.0 120 38.4 30 7.1 40.8

Tume za kisheria na mamlaka 7 4 71.6 2 41.4 1 14.3 54.8

Jumla 291 55 72.4 174 38.2 62 7.6 38.1

Tokeo

Tume na Mamlaka za kisheria zilikuwa na 
faharisi ya juu zaidi ya utendaji kwa sababu 
idadi ya taasisi katika sekta hii ambazo 
zilikadiriwa kama waliofanikiwa sana zilikuwa 
kubwa ikilinganishwa na zile zilizokadiriwa 
kama waliofaulu kati na chini. Wizara na Idara 
za Serikali zilikuwa na fahirisi ya chini kabisa 
ya utendaji kwa sababu sehemu ya taasisi 
zilizokadiriwa kama waliofaulu kwa kiwango 
cha chini zilikuwa kubwa ikilinganishwa na zile 
zilizokadiriwa kuwa za juu na za kati.

3.3.3  Viwango vya juu vya Maadili ya 
Kitaaluma katika Utumishi wa Umma

Muhtasari wa alama ya maana kwa kila kiashiria 
cha utendaji na faharisi ya utendaji na sekta ya 
huduma kwa kuhakikisha viwango vya juu vya 
Maadili ya Kitaaluma katika Utumishi wa Umma 
vimewasilishwa katika Jedwali 3-6 na 3-7.
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Jedwali 3-6: Viashiria vya utendaji na Kiwango cha Maana cha Viwango vya Juu vya Maadili ya 

Kitaaluma katika Utumishi wa Umma
Kiashiria cha Utendaji Kiashiria cha Vigezo vya 

Kuweka Alama
Alama ya 
wastani (%)

Maafisa walihamasishwa juu ya Kanuni za Maadili na 
Maadili ya Utumishi wa Umma zilizorekebishwa, 2016

Ndio = 100%, Hapana = 
0%

17.6

Uwepo wa wanachama wa miili ya wataalamu wa kisheria 
katika shirika

Ndio = 100%, Hapana = 
0%

97.9

Idadi ya wataalamu walio na leseni ya kufanya mazoezi Mgawo wa maendeleo wa 
maadili 0-100

57.7

Tokeo

Idadi kubwa ya taasisi za umma bado zilikuwa zinahamasisha maafisa wao juu ya maadili.

Jedwali 3-7: Viwango vya Utendaji kwa Viwango vya Juu vya Maadili ya Kitaaluma katika Utumishi 

wa Umma
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Tume za Kikatiba na Ofisi Huru 10 9 57.6 1 35.2 55.4

Wizara na Idara za Serikali 49 5 96.2 29 57.1 15 31.5 53.3

Vyuo Vikuu vya Umma 35 7 97.1 26 58.5 2 33.3 64.8

Mashirika ya Serikali na SAGA 190 24 97.0 138 55.5 28 27.4 56.6

Tume za kisheria na mamlaka 7 1 98.2 5 65.0 1 0.0 60.4

Jumla 291 37 97.0 207 56.4 47 28.6 57.1

Tokeo

Vyuo Vikuu vya Umma ilikuwa na fahirisi ya juu 
zaidi ya utendaji kwa sababu idadi kubwa ya 
vyuo vikuu vilivyokadiriwa kama Utendaji wa 
Juu ililinganishwa zaidi na zile zilizokadiriwa 
kama za kati na Utendaji wa chini. Wizara na 
Idara za Serikali kwa upande mwingine zilikuwa 
na fahirisi ya chini ya utendaji kwa sababu 
idadi ya taasisi katika Kategoria hii ilikadiriwa 

kama Utendaji wa chini ililinganishwa zaidi na 
zile zilizokadiriwa kama za juu na Utendaji wa 
wastani mtawaliwa..

3.3.4  Ushiriki wa umma katika mchakato 
wa utengenezaji wa sera

Muhtasari wa alama ya maana ya Kiashiria 
cha Utendaji wa Ushiriki wa Umma katika Sera 
na faharisi ya utendaji na sekta ya huduma 
imewasilishwa katika Jedwali 3-8 na 3-9.

Jedwali 3-8: Ishara za Utendajis na Alama ya Maana kwa Ushiriki wa Umma katika Mchakato wa 

Kutengeneza Sera
Kiashiria cha Utendaji Kiashiria cha Vigezo vya 

Kuweka Alama
Alama ya 
wastani (%)

Kuwepo kwa miongozo ya ushiriki wa umma katika taasisi za 
umma

Ndio= 100%, 
Hapana=0%

12.0

Idadi kubwa ya taasisi zilizochunguzwa hazikuwa na miongozo ya ushiriki wa umma.
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Jedwali 3-9: Kielelezo cha Utendaji juu ya Ushiriki wa Umma katika Mchakato wa Kutengeneza Sera
Kitengo
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Tume za Kikatiba na Ofisi huru 10 10 0.0 0.0

Wizara na Idara za Serikali 49 2 47 4.1 4.1

Vyuo Vikuu vya Umma 35 4 100.0 31 8.8 11.4

Mashirika ya Serikali na SAGA 190 28 100.0 162 12.9 14.7

Tume ya kisheria na mamlaka 7 1 6 14.3 14.3

Jumla 291 35 100.0 256 10.5 12.0

Tokeo

Mashirika ya Serikali na SAGA yalikuwa na 
faharisi ya juu zaidi ya utendaji, idadi ya 
taasisi katika Jumuiya hii kama Utendaji wa 
Juu ililinganishwa na zile zilizokadiriwa kama 
za kati na Utendaji wa chini. Tume za Kikatiba 
na Ofisi Zinazojitegemea zilikuwa na fahirisi 
ya chini ya utendaji kwa sababu idadi ya 
taasisi zilizokadiriwa kama Utendaji wa chini 
zililinganishwa zaidi na zile zilizokadiriwa kama 
za juu na Utendaji wa wastani.

3.3.5  Ufanisi, Ufanisi na Matumizi ya 
Rasilimali za Kiuchumi

Muhtasari wa alama za maana kwa kila Kiashiria 
cha Utendaji kwa ufanisi, ufanisi na matumizi 
ya kiuchumi ya rasilimali na faharisi ya utendaji 
kwenye eneo la mada na sekta ya huduma 
imewasilishwa katika Jedwali 3-10 na 3-11.

Jedwali 3-10: Ishara za Utendaji na Alama ya Maana ya Ufanisi, Ufanisi na Matumizi ya Kiuchumi 

ya Rasilimali
Kiashiria cha Utendajis Kiashiria cha 

Vigezo vya 
Kuweka Alama

Alama ya 
wastani 
(%)

Uwepo wa Daftari iliyosasishwa ya Mali na Madeni kama inavyotakiwa na 
Sheria ya Usimamizi wa Fedha za Umma 2012 na Kanuni za Usimamizi wa 
Fedha za Umma 2015

Ndio = 100%, 
Hapana = 0%

71.8

Rejista za Mali na Madeni zisizohamishika zilizoandaliwa na taasisi za 
umma na kuwasilishwa kwa Hazina ya Kitaifa

Ndio = 100%, 
Hapana = 0%

21.0

Tokeo

Ingawa taasisi nyingi za umma zilikuwa na rejista za mali na madeni yaliyosasishwa hawakuwa 
wamewasilisha sawa kwa Hazina ya Kitaifa.
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Jedwali 3-11: Alama za Utendaji juu ya Ufanisi, Ufanisi na Matumizi ya Rasilimali za Kiuchumi
Kitengo
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Tume za Kikatiba na Ofisi huru 10 8 100.0 1 50.0 1 0.0 85.0

Wizara na Idara za Serikali 49 14 100.0 15 50.0 20 0.0 43.9

Vyuo Vikuu vya Umma 35 9 100.0 21 50.0 5 0.0 55.7

Mashirika ya Serikali na SAGA 190 26 100.0 115 50.0 49 0.0 43.9

Tume za kisheria na mamlaka 7 1 100.0 2 50.0 4 0.0 28.6

Jumla 291 58 100.0 154 50.0 79 0.0 46.4

Tokeo

Tume za Katiba na ofisi zinazojitegemea zilikuwa 
na fahirisi ya juu zaidi ya utendaji kwa sababu 
idadi ya taasisi katika Kategoria hii ambayo 
ilikadiriwa kama Utendaji wa Juu ilikuwa kubwa 
ikilinganishwa na zile zilizokadiriwa kama za 
kati na Utendaji wa chini. Tume na Mamlaka 
za kisheria zilikuwa na fahirisi ya chini kabisa 
ya utendaji kwa sababu idadi ya taasisi katika 
Kategoria hii ambayo ilikadiriwa kama Utendaji 

wa chini ililinganishwa zaidi na ile iliyokadiriwa 
kama ya juu na Utendaji wa wastani.

3.3.6 Usimamizi wa Utendaji

Muhtasari wa alama ya maana kwa kila Kiashiria 
cha Utendaji wa Usimamizi wa Utendaji na 
faharisi ya utendaji na sekta ya huduma 
imewasilishwa katika Jedwali 3-12 na 3-13.

Jedwali 3-12: Ishara za Utendaji na Alama ya Wastani ya Usimamizi wa Utendaji
Kiashiria cha Utendajis Kiashiria cha Vigezo 

vya Kuweka Alama
Alama 
ya 
wastani 
(%)

Kuwepo kwa mpango mkakati wa utendaji uliokubaliwa, wa sasa Ndio = 100%, Hapana 
= 0%

83.5

Uwepo wa mipango ya Kazi ya Kila mwaka ya shirika kwa mwaka wa 
fedha wa 2019/2020

Ndio = 100%, Hapana 
= 0%

68.0

Alama za jumla za Tathmini (1 / Alama za Mchanganyiko) * 100 (%) Mgawo wa 
maendeleo wa alama 
za inverse kutoka 0 
hadi 100

32.5

Upatikanaji wa kandarasi ya utendaji iliyosainiwa wakati wa Mwaka wa 
Fedha wa 2019/2020

Ndio = 100%, Hapana 
= 0%

55.7

Tathmini ya utendaji wa maafisa kwa mwaka wa fedha wa 2019/2020 
Iliyopitiwa na Kamati ya Usimamizi wa Utendaji

Ndio = 100%, Hapana 
= 0%

17.2

Uchambuzi wa Mahitaji ya Mafunzo katika taasisi za umma uliofanywa 
katika miaka mitatu ya kifedha iliyopita?

Ndio = 100%, Hapana 
= 0%

32.3

Tathmini ya Athari ya Mafunzo iliofanyika mwaka wa fedha wa 2019/2020 
kama ilivyopendekezwa katika ripoti ya Tathmini ya 2018/2019.

Ndio = 100%, Hapana 
= 0%

2.7
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Kiashiria cha Utendajis Kiashiria cha Vigezo 
vya Kuweka Alama

Alama 
ya 
wastani 
(%)

Uwepo wa sera ya kufundisha na ushauri kama inavyopendekezwa 
katika ripoti ya Tathmini ya 2018/2019

Ndio = 100%, Hapana 
= 0%

13.1

Hesabu ya ujuzi kwa maafisa walioanzishwa katika miaka miwili iliyopita 
ya kifedha

Ndio = 100%, Hapana 
= 0%

49.8

Uwepo wa Mipango ya Rasilimali ya Watu kama ilivyopendekezwa 
katika ripoti ya tathmini ya 2018/2019

Ndio = 100%, Hapana 
= 0%

12.0

Mahojiano ya mwisho yaliyofanywa kwa maafisa wanaotoka katika 
shirika kama ilivyopendekezwa katika ripoti ya Tathmini ya 2018/2019

Ndio = 100%, Hapana 
= 0%

51.2

Uwepo wa maswali ya kuchanganuliwa ya kuchapishwa kwa maafisa 
wanaotoka huduma katika Mwaka wa Fedha wa 2019/2020

Ndio = 100%, Hapana 
= 0%

32.9

Matokeo

a)  Idadi kubwa ya taasisi za umma zilikuwa na 
mipango ya kimkakati ya sasa.

b)  Idadi kubwa ya taasisi za umma hazikufanya 
tathmini ya athari za mafunzo.

Jedwali 3-13: Alama za Utendaji kwenye Usimamizi wa Utendaji
Kitengo

Ju
m

la
 Iy

a 
Ta

as
is

i

Utendaji 
wa Juu

Utendaji wa 
Kati

Utendaji 
wa Chini

2019/20FY

Id
ad

i y
a 

Ta
as

is
i

A
la

m
a 

ya
 w

as
ta

ni
 

(%
)

Id
ad

i y
a 

Ta
as

is
i

A
la

m
a 

ya
 w

as
ta

ni
 

(%
)

Id
ad

i y
a 

Ta
as

is
i

A
la

m
a 

ya
 w

as
ta

ni
 

(%
)

K
ia

sh
iri

a 
ch

a 
U

te
nd

aj
i (

%
) (

%
)

Tume za Kikatiba na Ofisi huru 10 5 36.9 5 20.5 28.7

Wizara na Idara za Serikali 49 2 73.4 26 40.5 21 13.5 30.3

Vyuo Vikuu vya Umma 35 4 67.4 23 38.8 8 18.8 37.5

Mashirika ya Serikali na SAGA 190 31 67.1 106 41.9 53 19.4 39.7

Tume za kisheria na mamlaka 7 1 63.6 4 36.4 2 18.6 35.2

Jumla 291 38 67.4 164 40.9 89 18.0 37.4

Tokeo

Mashirika ya Serikali and SAGAs had the 
highest performance index because a higher 
proportion of Taasisis in this Kategoria were 
rated as Utendaji wa Juu compared to those 
that were rated as medium and Utendaji wa 
chini. Tume za Kikatiba na Ofisi huru had the 
lowest performance index because a high 
proportion of Taasisis in this Kategoria were 
rated as Utendaji wa chini compared to those 
that were rated as high and Utendaji wa 
wastani.

3.3.7  Mgawanyo sawa wa Fursa na 
Rasilimali

Muhtasari wa alama ya maana kwa kila kiashiria 
cha utendaji kwa mgawanyo sawa wa fursa na 
rasilimali na faharisi ya utendaji na sekta ya 
huduma imewasilishwa katika Jedwali 3-14 na 
3-15.
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Jedwali 3-14: Viashiria vya Utendaji, Vigezo vya Bao na Alama ya Maana kwa Ugawaji sawa wa 

Fursa na Rasilimali
Kiashiria cha Utendaji Kiashiria cha Vigezo vya Kuweka 

Alama
Alama ya 
wastani 
(%)

Idadi ya kila jamii ya kikabila kwa Jumla ya Idadi ya 
Vikundi

Uwakilishi sawia wa kila jamii ya 
kikabila kwa Jumla no. ya jamii za 
kikabila nchini Kenya

35.4

Uwakilishi wa kijinsia katika Shirika (33.3% na juu ya jinsia yoyote = 
1, Chini ya 33.3% hupewa maadili 
kimaendeleo kati ya 0 na chini ya 1

30.3

Uwakilishi wa watu wenye ulemavu katika Shirika 5% na juu = 1 na chini ya 1 imepewa 
maadili kati ya 0 na chini ya 1

1.4

Upatikanaji wa wasaidizi wa kibinafsi Ndio = 100%, Hapana = 0% 26.1

Upatikanaji wa viti vilivyobinafsishwa Ndio = 100%, Hapana = 0% 31.3

Upatikanaji wa mkalimani wa lugha ya ishara Ndio = 100%, Hapana = 0% 50.2

Upatikanaji wa Braille Ndio = 100%, Hapana = 0% 52.2

Uwepo wa masaa rahisi ya kufanya kazi Ndio = 100%, Hapana = 0% 39.5

Upatikanaji wa vifaa vya Kusaidia (yaani viti vya 
magurudumu-vifaa vya kusikia-kusikia na magongo)

Ndio = 100%, Hapana = 0%) 37.8

Sehemu ya Walemavu Waliofundishwa katika Taasisi 
(%)

% ya watu wenye ulemavu 
wamefundishwa dhidi ya Jumla ya 
watu wenye ulemavu katika shirika

12.1

Matumizi ya Magazeti kutangaza fursa za kazi Ndio = 100%, Hapana = 0% 91.4

Matumizi ya Tovuti kutangaza fursa za kazi Ndio = 100%, Hapana = 0% 95.2

Matumizi ya Mitandao ya Kijamii kutangaza fursa za 
kazi

Ndio = 100%, Hapana = 0% 44.3

Matumizi ya Tawala za Mitaa kutangaza fursa za kazi Ndio = 100%, Hapana = 0% 12.4

Matumizi ya Vituo vya Redio Vernacular kutangaza 
fursa za kazi

Ndio = 100%, Hapana = 0% 3.8

Matumizi ya Vituo vya redio vya kitaifa kutangaza fursa 
za kazi

Ndio = 100%, Hapana = 0% 3.3

Matumizi ya Televisheni kutangaza fursa za kazi Ndio = 100%, Hapana = 0% 3.8

Matokeo

a)  Redio ilikuwa njia ndogo zaidi ya matangazo 
licha ya ufikiaji wake.

b)  Uwakilishi wa walemavu katika huduma ya 
umma unabaki chini..
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Jedwali 3-15: Matokeo ya Utendaji juu ya Ugawaji sawa wa Fursa na Rasilimali
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Tume za Kikatiba na Ofisi huru 10 3 52.0 4 33.4 3 14.0 33.2

Wizara na Idara za Serikali 49 10 62.9 25 27.8 14 11.2 30.2

Vyuo Vikuu vya Umma 35 9 53.7 22 32.7 4 12.6 35.8

Mashirika ya Serikali na SAGA 190 28 57.4 134 32.4 28 12.7 33.1

Tume za kisheria na mamlaka 7 1 63.2 5 29.9 1 17.4 32.8

Jumla 291 51 57.6 190 31.8 50 12.5 32.97

Tokeo

Vyuo Vikuu vya Umma ilikuwa na faharisi ya 
juu zaidi ya utendaji kwa sababu idadi ya vyuo 
vikuu vilivyokadiriwa kama Utendaji wa Juu 
ililinganishwa zaidi na zile zilizokadiriwa kama 
za kati na Utendaji wa chini. Wizara na Idara za 
Serikali zilikuwa na fahirisi ya chini ya utendaji 
kwa sababu idadi ya taasisi zilizokadiriwa 
kama Utendaji wa chini zililinganishwa zaidi na 
zile zilizokadiriwa kama za juu na Utendaji wa 
wastani.

3.4:  Uchambuzi wa Mwelekeo 
unaonyesha utendaji katika kila 
eneo la mada

Ulinganisho wa fahirisi ya utendaji kwa kila 
eneo la mada katika 2018/19 na 2019/20 
imewasilishwa katika jedwali 3-16 na Mchoro 
3-1.

Jedwali 3-16: UKulinganisha Fahirisi ya Utendaji kwa eneo la Mada katika 2018/19 na 2019/20
Uwanja husika Alama 

katika 
2019/20 (A)

Alama 
katika 
2018/19 (B)

Tofauti
(A-B)

Uboreshaji wa utoaji huduma na mabadiliko 63.4 52.3 11.1

Kuhakikisha Viwango vya Juu vya Maadili ya Kitaaluma katika 
Utumishi wa Umma

57.1 60.3 -3.2

Utawala Bora, Uwazi na Uwajibikaji 38.1 35.6 2.5

Usimamizi wa utendaji 37.4 25.6 11.8

Ugawaji sawa wa fursa na rasilimali 33 45.1 -12.1

Ushiriki wa umma katika mchakato wa utengenezaji wa sera 12 17.1 -5.1

Utendaji bora, ufanisi na matumizi ya kiuchumi ya rasilimali 46.4 42.4 4.0
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Matokeo

a) Kulikuwa na maboresho katika faharisi 
ya utendaji kwaUboreshaji wa utendaji 
huduma na mabadiliko. Hii labda 
ilichangiwa na taasisi zilizotoa muhtasari 
wa hati zao, na kuzitafsiri kwa Kiswahili na 
kuzionyesha hadharani.

b)  Kulikuwa na kushuka kwa faharisi ya 
utendaji wa Ugawaji sawa wa fursa na 
uwezo. Hii inaweza kuhusishwa na viwango 
vya chini vya uteuzi wa walemavu katika 
huduma ya umma na viwango vya chini vya 
tuzo chini ya Upataji wa Fursa za Ununuzi 
wa Serikali (AGPO).

Mchoro 3-1: Alama ya Utendaji na Uwanja husika kwa 2019/2020

Mchoro cha Utekelezaji
Tume za kisheria na mamlaka
Mashirika ya Serikali na SAGA

Vyuo Vikuu vya Umma
Wizara na Idara za Serikali

Tume za Kikatiba na Ofisi huru

Kiashiria cha Utendaji
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Mashirika ya Serikali na SAGA

Vyuo Vikuu vya Umma
Wizara na Idara za Serikali

Tume za Kikatiba na Ofisi huru

Mchoro cha Utekelezaji
Tume za kisheria na mamlaka
Mashirika ya Serikali na SAGA

Vyuo Vikuu vya Umma
Wizara na Idara za Serikali

Tume za Kikatiba na Ofisi huru

Mchoro cha Utekelezaji
Tume za kisheria na mamlaka
Mashirika ya Serikali na SAGA

Vyuo Vikuu vya Umma
Wizara na Idara za Serikali

Tume za Kikatiba na Ofisi huru

Mchoro cha Utekelezaji wa Utangamano

Mchoro cha Utekelezaji
Tume za kisheria na mamlaka
Mashirika ya Serikali na SAGA

Vyuo Vikuu vya Umma
Wizara na Idara za Serikali

Tume za Kikatiba na Ofisi huru
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4HALI YA KUTII 
MAADILI NA 
KANUNI
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4.1 Utangulizi

Tathmini hiyo ililenga kuweka hadhi ya 
utekelezaji wa maadili na kanuni za kitaifa na 
huduma za umma katika Vifungu vya 10 na 
232 vya Katiba. Tathmini hiyo ililenga taasisi 
zote za umma zilizo chini ya mamlaka ya Tume. 
Taasisi hizo ziligawanywa katika makundi 
matano ambayo ni: Tume za Katiba na Ofisi 
zinazojitegemea; Wizara na Idara za Serikali; 
Mashirika ya Serikali na Wakala wa Serikali 
Semi-Autonomous (SAGAs); Vyuo Vikuu vya 
Umma; na Tume na Mamlaka za kisheria.

Takwimu zilizotafutwa ni pamoja na majibu ya 
maswali na ripoti zinazoendana, miongozo na 
hati zingine. Tathmini hiyo ilijumuisha utafiti 
juu ya hali ya jumla ya rasilimali watu katika 
utumishi wa umma na saba huska za Uwanja. 
Matokeo ya utafiti yameonyeshwa katika sura 
hii.

4.2 Rasilimali Watu

Katiba inataka huduma za umma kutolewa kwa 
njia bora na bora. Hii inahitaji kwamba miundo 
ya kusudi imewekwa na maafisa wa kutosha 

wenye ustadi sahihi na umahiri walioteuliwa. 
Inahitaji pia kwamba wale walioteuliwa 
wataonyesha idadi ya watu wanaowahudumia, 
ambayo ni kwamba, utumishi wa umma 
utajumuishwa kwa jinsia, kabila, Watu wenye 
Ulemavu, wachache na vikundi vilivyotengwa.

4.2.1 Uanzishwaji ulioidhinishwa

Muhtasari wa uanzishwaji wa wafanyikazi 
umewasilishwa katika Jedwali 4-1. 
Uanzishwaji ulioidhinishwa katika taasisi 289 
zilizofanyiwa uchunguzi ilikuwa machapisho 
yaliyoidhinishwa 336,074 ambapo 210,537 
zilikuwa katika-post inayowakilisha 63% na 
nafasi 125,492 zilikuwa wazi zikiwakilisha 
37%. Nafasi zilizo wazi zimesababishwa 
na kusitishwa kwa ajira, kupanga upya na 
urekebishaji wa taasisi za serikali na kukagua 
uanzishwaji wa wafanyikazi. Ilibainika pia kuwa 
taasisi tisa zilikuwa zimeanzishwa zaidi, tisa 
zilikuwa zinafanya kazi katika viwango bora 
wakati 271 zilianzishwa kama ilivyowasilishwa 
katika Kiambatisho II.

SURA YA 
NNE

HALI YA KUTII MAADILI 
NA KANUNI

Jedwali 4-1: Uanzishwaji wa Wafanyakazi
Kitengo Idadi ya 

Taasisi
Uanzishwaji 
ulioidhinishwa (A)

Katika 
Kiimo (B)

Tofauti 
(AB)

% Tofauti 
((A-B) / A * 
100

Tume za Kikatiba na Ofisi huru 10 8,166 4,270 3,896 47.7

Wizara na Idara za Serikali 49 147,461 91,873 55,588 37.7

Vyuo Vikuu vya Umma 34 36,151 24,723 11,428 31.6

Mashirika ya Serikali na SAGA 189 141,101 93,527 47,574 33.7

Tume za kisheria na mamlaka 7 3,195 1,467 1,728 54.1

Jumla 289 336,074 215,860 120,214 35.8
*** NEA na Chuo Kikuu cha Rongo waliondolewa kwa sababu ya ukosefu wa uanzishwaji wa wafanyikazi walioidhinishwa na 

data haitoshi mtawaliwa.
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Kati ya taasisi zilizozidi 9, 2 zilianzishwa zaidi 
ya 50%. Kati ya taasisi 271 zilizoanzishwa, 103 

ziligundulika zinafanya kazi chini ya 50% ya 
kiwango bora. Taasisi 9 zilizoanzishwa zilikuwa:

Nambari Taasisi Zaidi ya Kiimo 
iliyowekwa

Asilimia ya Kiimo 
kuanzishwa zaidi

1. Idara ya Jimbo la Mafunzo ya Ufundi na Mafunzo ya Kiufundi 893 20

2. Chuo Kikuu cha Moi 815 216.8

3. Mamlaka ya Usafiri wa Anga ya Kenya 45 6.2

4. Mamlaka ya Vifaa vya Tiba vya Kenya 555 161.8

5. Benki ya Shirika la Posta ya Kenya 37 6.1

6. Idara ya Jimbo la Utalii 12 6.5

7. Idara ya Jimbo la Wanyamapori 1 0.9

8. Kampuni ya Mbegu ya Kenya 16 4.5

9. Tume ya Haki ya Utawala 6 7.9
*** NEA na Chuo Kikuu cha Rongo waliondolewa kwa sababu ya ukosefu wa uanzishwaji wa wafanyikazi walioidhinishwa na 

data haitoshi mtawaliwa.

Uanzishaji zaidi unaweza kutokea mara kwa 
mara kulingana na mabadiliko katika mahitaji 
ya wafanyikazi wa taasisi. Kwa mfano, 
kuanzishwa zaidi katika Idara ya Jimbo la 
Mafunzo ya Ufundi na Mafunzo ya Kiufundi 
kulisababishwa na kuajiri wafanyikazi wa ziada 
kwa taasisi mpya za TVET zilizoanzishwa na 
zilizopo wakati wa mwaka.

Tokeo

Chuo Kikuu cha Moi, Mamlaka ya Usafiri wa 
Anga ya Kenya, Mamlaka ya Usambazaji wa 
Matibabu ya Kenya na Benki ya Akiba ya Ofisi 

ya Posta ya Kenya pia ziligundulika zaidi wakati 
wa mzunguko wa tathmini ya 2018/2019. 

Pendekezo

Muundo wa taasisi za umma ambazo 
zimesimamishwa kupita kiasi hupitiwa upya ili 
kuziunganisha na uanzishwaji wa wafanyikazi 
walioidhinishwa.

4.2.2  Usambazaji wa Maafisa katika 
Utumishi wa Umma

Muhtasari wa usambazaji wa maafisa katika 
utumishi wa umma kwa masharti yao ya ushiriki 
umewasilishwa katika Jedwali 4-2.

Jedwali 4-2: Usambazaji wa Maafisa katika Utumishi wa Umma
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Tume za Kikatiba na 
Ofisi huru

10 4,270 4,068 2 162 12 17 0 3 4261

Wizara na Idara za 
Serikali 

49 91,873 87,332 78 3,111 450 2,362 1,450 2,468 94,783

Vyuo Vikuu vya 
Umma 

34 24,723 18,346 1,631 4,165 209 140 502 2,579 24,993

Mashirika ya Serikali 
na SAGA

189 93,527 76,229 2,291 12,672 117 676 6,102 6,368 98,087
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Tume za kisheria na 
mamlaka 

7 1,467 1,340 0 42 1 96 0 9 1,479

Jumla 290 215,860 187,315

*(84%)

4,002

(2%)

20,152

(9%)

789

(0.3%)

3,291

(1.4%)

8,054

(3.5%)

11427 223,603

Matokeo

a)  Sera ya ajira kwa mkataba katika utumishi 
wa umma iliwekwa taasisi na jumla 
ya maafisa 20,152 wanaotumikia kwa 
mkataba.

b) Umri wa kustaafu kwa maafisa wa umma 
ni miaka 60 isipokuwa maafisa wenye 
ulemavu ambao umri wao wa kustaafu ni 
miaka 65. Jumla ya maafisa 789 walikuwa 
wakitumikia zaidi ya umri wa kustaafu.

c) Maafisa wanaohudumu Walioandikwa 
Kudumu bila Pensheni walikuwa wengi 
kutoka kada ya wafanyikazi wa msaada. 
Faida zao za kustaafu zinahudumiwa chini 
ya Mfuko wa Kitaifa wa Hifadhi ya Jamii.

Mchoro 4-1 (a): Chati ya pai ya Maafisa wa 

Kitengo cha Taasisi Walioungwa mkono

Mchoro 4-1 (b): Chati ya pai ya Maafisa wa 

Kitengo cha Taasisi Waliotengwa Kutoka

4.2.3 Kuachishwa kazi

Muhtasari wa idadi ya maafisa waliotumikia 
kuungwa mkono katika taasisi mbali mbali na 
wale waliotumikia kwa msaada zaidi ya miaka 
sita imewasilishwa kwenye Takwimu 4-1 na 
Jedwali 4-3 mtawaliwa.

Jumla ya maafisa 1,265 walikuwa wakiruhusiwa 
katika sekta ya umma na ya kibinafsi. Sehemu 
kubwa ya misaada hiyo ilikuwa kwa Mashirika 
ya Serikali (49%), Tume za Katiba na Ofisi 
zinazojitegemea (16%) na Serikali za Kaunti 
(15%), wakati wengi walikuwa kutoka Wizara 
na Idara za Serikali (60%), na Mashirika ya 
Serikali (16%).

.Mchoro 4-1 (a) & (b): Usambazaji wa Maafisa Waliotumwa na Kutoka Taasisi za Umma

Asilimia (%) ya jumla ya Maafisa WaliodhibitiwaAsilimia (%) ya jumla ya Maafisa Waliodhibitiwa

0%0% 10% 20%30% 40% 50% 60%

49% 16%

9%

12%

1%

60%

2%Vyuo Vikuu vya Umma

Wizara na Idara za Serikali

Serikali za Kaunti

Tume za Kikatiba na IOs

Kushirikiana na Ushirikiano 
(AMPATH)

Mashirika ya Serikali na SAGAMashirika ya Serikali na SAGA

Tume za kisheria na mamlaka

Tume za Kikatiba na IOs

Serikali za Kaunti
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Jedwali 4-3: Muhtasari wa Taasisi na Maafisa wanaoidhinishwa zaidi ya Miaka 6
Kategoria ya 
Taasisi Zilizotengwa 
kuidhinishwa

Vitengo vya Maafisa wa Taasisi Walioungwa mkono na
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Tume za Kikatiba na Ofisi 
huru 

17 1 18

Serikali za Kaunti 1 1

Wizara na Idara za 
Serikali 

24 44 2 3 1 44 2 120

Vyuo Vikuu vya Umma 1 3 1 5

Mashirika ya Serikali na 
SAGA

2 3 6 15 1 27

Jumla 41 46 5 6 19 4 47 3 171

Asilimia (%) 24% 27% 3% 4% 11% 2% 27% 2% 100%

Udhibitishaji wa wafanyikazi ni chombo 
kinachotumiwa na serikali kushiriki ujuzi 
muhimu na uwezo uliopo ndani ya utumishi wa 
umma. Inatumiwa pia kama njia ya kuongeza 
ujuzi na kuwapa tena wafanyikazi. Utunzaji 
wa wafanyikazi ndani ya Utumishi wa Umma 
hufanya kama hatua ya kukomesha pengo 
na pia njia ya kujenga uwezo kwa mashirika 
au maafisa wa Huduma ya Umma wapya 
iliyoundwa katika hatua ya awali ya kuanzishwa 
kwao.

Fursa za usafirishaji huruhusu maafisa 
kufunuliwa kwa uwanja na uzoefu ambao 
ni mpya kwa Huduma kwa madhumuni ya 
kuhamisha ujuzi. Kupitia kuorodheshwa 
mfanyakazi anayestaafu huachiliwa kwa 
muda kutoka kwa shirika ndani ya utumishi 
wa umma kwenda kwa shirika lingine ambalo 
halina utaratibu wa malipo ya pensheni, kutoa 
ustadi muhimu au kupata ujuzi mpya wakati wa 
kuhifadhi haki za pensheni za mfanyakazi.

Matokeo

Kifungu cha 37 (4) cha Kanuni za Tume 
ya Utumishi wa Umma, kinasema kwamba 
uuzaji utawekwa kwa kipindi kisichozidi miaka 
mitatu na inaweza kufanywa upya mara moja 
kwa kipindi kingine kisichozidi miaka mitatu. 
Walakini, tathmini ilihakikisha kuwa taasisi 
hazikuzingatia kikamilifu kifungu hicho.

Sababu zilizotolewa na taasisi kwa kuungwa 
mkono zaidi ya miaka sita (6) ni pamoja na-

a) ukosefu wa usalama katika Kanda ya 
Kaskazini Mashariki ambayo ilifanya iwe chini 
ya kuvutia kwa maafisa wanaowahudumia;

b) maafisa waliidhinishwa kutumika katika 
vitengo vya ushirikiano wa umma / binafsi;

c) utaalamu bado unahitajika na shirika 
linalotumika;

d) kuongezewa miradi ambapo afisa anaungwa 
mkono; na

e) Utumishi mdogo katika shirika linalotumika.

Mapendekezo

a) Kipindi kilichoidhinishwa cha miaka sita 
(6) cha kupitishwa kinatosha kwa maafisa 
kupata stadi zinazohitajika. Kuongezewa 
pesa zaidi ya miaka sita ni kinyume cha 
sheria na haipatikani faida zaidi kwa 
taasisi za wafadhili kwa hivyo ni hatari kwa 
utoaji wa huduma. Inapendekezwa kwa 
hivyo kwamba taasisi ambazo hazijafuata 
zinapaswa kupanga haraka kurekebisha 
makosa na kuwakumbusha maafisa.

b) Kuidhinishwa kwa mashirika ya kimataifa 
kunatoa nafasi kwa Wakenya kuinuka 
katika mashirika ya umma ya kimataifa. Pia 
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huipa nchi uwakilishi mzuri katika kiwango 
cha kiufundi katika mashirika ya kimataifa. 
Kwa hivyo inashauriwa kwamba Sehemu 
ya 42 ya Sheria ya PSC ibadilishwe ili kutoa 
ruzuku zaidi ya miaka 6 katika hali ambapo 
maafisa wameungwa mkono kwa mashirika 
ya kimataifa au ushirikiano wa kibinafsi wa 
umma.

4.2.4  Ushiriki wa Wanafunzi katika 
Utumishi wa Umma

Utumishi wa umma uliendeleza na kutekeleza 
mipango anuwai ya tarajali ambayo zingine 
zililenga katika sekta na kada maalum. 
Programu za mafunzo zinalenga kushughulikia 
ukosefu wa ajira kwa vijana kwa kuwapa vijana 
fursa za kupata uzoefu mahali pa kazi, na hivyo 
kuwawezesha kuwa na ushindani katika soko la 
ajira. Uzoefu zaidi husaidia kufundisha maadili 

ya utumishi wa umma na maadili kwa wahitimu 
wachanga kutoka ambapo huduma ya umma 
inaweza kuajiri baadaye.

a)  Programu ya Mafunzo ya Tume ya 
Utumishi wa Umma (PSIP)

Programu ya Utumishi wa Umma (PSIP) 
ilitengenezwa kwa lengo la kuimarisha mipango 
ya mafunzo katika huduma na kusisitiza sifa 
na maadili ya uzalendo, unyofu, uadilifu na 
uaminifu kati ya wengine. Kupitia mpango huu, 
Tume iliongeza idadi ya vijana wanaoshiriki 
kama wafanyikazi kote nchini.

Muhtasari wa wafanyikazi wanaohusika chini 
ya mpango wa PSIP kwa hali ya kijinsia na 
ulemavu na kabila imewasilishwa katika Jedwali 
4-4 na 4-5

.

Jedwali 4-4: Wanafunzi wanaoshirikiana na Jinsia na Hali ya Ulemavu
Kitengo ya Taasisi Idadi ya Taasisi 

Wanafunzi 
walitumiwa

Idadi ya 
wanafunzi 
walitumika 

Jinsia Hali ya Ulemavu

Kike Kiume Zisizo-
PWDs

Zinazo 
PWDs

Tume za Kikatiba na Ofisi huru 5 75 36 39 75

Wizara, Idara za Serikali na 
Vyombo vingine

66 2,901 1,322 1,579 2,895 6

Vyuo Vikuu vya Umma 20 314 110 204 314

Mashirika ya Serikali na SAGA 127 1,937 850 1,087 1,925 12

Tume za kisheria na mamlaka 2 31 11 20 31

 Jumla 220 5,258 2,329 
(44%)

2,929 
(56%)

5,240 18

Jedwali 4- 5: Usambazaji wa Wanafunzi Kikabila, Jinsia na Ulemavu
Kikundi cha Kikabila Idadi ya 

wanafunzi 
walitumika 

Jinsia Hali ya Ulemavu

Kike Kiume Zisizo-
PWDs

Zinazo 
PWDs

Bajun 15 11 4 15

Basuba 26 12 14 26

Borana 39 12 27 39

Burji 5 4 1 5

Dasenach 1 1 1

Dorobo 16 8 8 16
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Kikundi cha Kikabila Idadi ya 
wanafunzi 
walitumika 

Jinsia Hali ya Ulemavu

Embu 52 27 25 51 1

Gabra 18 10 8 18

Galla 1 1 1

Kalenjin 880 393 487 877 3

Kamba 464 217 247 463 1

Waamerika Wakenya 1 1 1

Waarabu Wakenya 6 4 2 6

Wasomali Wakenya 125 39 86 124 1

Kikuyu 1,073 533 540 1,069 4

Kisii 355 158 197 352 3

Konso 1 1 1

Kuria 33 10 23 33

Leysan 6 6 6

Luhya 643 296 347 643

Luo 581 231 350 579 2

Makonde 1 1 1

Masai 145 51 94 143 2

Mbeere 35 17 18 35

Meru 231 106 125 230 1

Mijikenda 151 55 96 151

Njemps 6 1 5 6

Nubi 3 2 1 3

Orma 4 4 4

Other Kenyan 3 1 2 3

Pokomo 25 13 12 25

Rendille 18 3 15 18

Sakuye 3 3 3

Samburu 39 12 27 39

Swahili-Shirazi 9 5 4 9

Taita 71 33 38 71

Taveta 6 6 6

Teso 52 31 21 52

Tharaka 36 18 18 36

Turkana 79 15 64 79

Jumla 5,258 2,329 2,929 5,240 18
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Head of Public Service Dr Joseph Kinyua presents an appointment letter to one of the interns 
from the second cohort. Standing behind the intern in PSC Chairman Stephen Kirogo 

Mkuu wa Utumishi wa Umma Dkt Joseph Kinyua anawasilisha barua ya kuteuliwa kwa mmoja wa 
wakufunzi kutoka kikundi cha pili. Anayesimama nyuma ya mkufunzi huyo ni Mwenyekiti wa PSC 

Stephen Kirogo

b)  Programu za Mafunzo Zinazofanywa na 
MDAs

Mbali na mpango wa PSIP, baadhi ya MDA 
zinaendesha mipango maalum ya mafunzo 
ya taasisi. Muhtasari wa wafanyikazi 

wanaoshughulikiwa na MDA, jinsia, hali ya 
ulemavu, kabila na muda umewasilishwa 
katika Jedwali 4-6 na 4-7. Zaidi ya hayo, 
muhtasari wa pesa zilizolipwa kwa wafanyikazi 
umewasilishwa katika Jedwali 4-8.
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Jedwali 4-6: Usambazaji wa Wakufunzi wanaoshughulikiwa na MDA na Jinsia, Ulemavu na Muda
Kitengo
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Tume za Kikatiba na Ofisi huru 9 273 146 127 271 2 113 51 109

Wizara na Idara za Serikali 9 129 55 74 129 7 20 102

Vyuo Vikuu vya Umma 24 228 96 132 226 2 72 107 49

Mashirika ya Serikali na SAGA 138 3,702 1,707 1,995 3,644 58 1,098 1,908 696

Tume za kisheria na mamlaka 2 28 15 13 28 9 17 2

Jumla 182 4,360 2,019 2,341 4,298 62 1,299 2,103 958

Asilimia (46%) (54%) (1.4%)

Jedwali 4-7: Usambazaji wa Wanafunzi kwa Ukabila, Jinsia na Walemavu
Ukabila Jumla ya Idadi ya 

Wakufunzi 
Jinsia Hali ya Ulemavu

Kike Kiume Wasio- 
PWD

Walio - 
PWDs

Bajuni 5 3 2 5

Boran 43 19 24 43

Burji 5 3 2 5

Dorobo 1 1 1

Embu 66 38 28 65 1

Gabra 9 3 6 9

Kalenjin 723 322 401 713 10

Kamba 424 196 228 418 6

Waarabu Wakenya 7 2 5 7

Wasomali Wakenya 111 43 68 110 1

Kikuyu 860 426 434 853 7

Kisii 344 170 174 340 4

Konso 1 1 1

Kuria 16 5 11 15 1

Luhya 481 226 255 475 6

Luo 557 231 326 540 17

Maasai 176 82 94 174 2

Mbeere 10 5 5 9 1

Meru 180 90 90 176 4

Mijikenda 103 41 62 102 1

Njemps 14 7 7 14

Wasio Wakenya 3 3 3

Haijatolewa 17 9 8 17

Nubi 7 6 1 7

Orma 2 2 2

Pokomo 3 3 3

Rendile 15 9 6 15
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Ukabila Jumla ya Idadi ya 
Wakufunzi 

Jinsia Hali ya Ulemavu

Kike Kiume Wasio- 
PWD

Walio - 
PWDs

Sakuye 3 2 1 3

Samburu 20 9 11 20

Suba 8 3 5 8

Swahili 15 8 7 15

Taita 52 23 29 52

Taveta 1 1 1

Teso 25 13 12 25

Tharaka 17 11 6 17

Turkana 36 9 27 35 1

Jumla 4,360 2,019 2,341 4,298 62

Matokeo

i) Wengi wa jamii za kikabila waliwakilishwa.
ii) Kanuni ya theluthi mbili ya jinsia ilitimizwa.

iii) Ushiriki wa watu wenye ulemavu bado 
ulikuwa chini kwa asilimia 1.4.

Jedwali 4-8:  Malipo ya Stipend kwa Wanafunzi wanaofanya kazi na MDA

K
ite

ng
o

Id
ad

i y
a 

Ta
as

is
i

Ju
m

la

Im
el

ip
w

a

H
ai

ja
lip

w
a

Li
pa

 
H

ai
on

ye
sh

w
i

K
sh

 3
,0

00
-

10
,0

00

K
sh

 1
1,

00
0-

15
,0

00

K
sh

 1
5,

52
0-

25
,0

00

Ju
u 

ya
 K

sh
 

25
,0

00

Ju
m

la
 

ya
 K

ia
si

 
K

ili
ch

ol
ip

w
a

Tume za Kikatiba na 
Ofisi huru

9 273 239 34 7 113 119 42,533,404

Wizara na Idara za 
Serikali

9 129 109 20 109 39,070,000

Vyuo Vikuu vya Umma 24 228 181 33 14 39 12 118 12 31,457,794

Mashirika ya Serikali na 
SAGA

138 3,702 2,635 186 881 254 490 1,790 101 561,697,917

Tume za kisheria na 
mamlaka

2 28 28 28 5,925,000

Jumla 182 4,360 3,192 219 949 300 615 2,164 113 680,684,116

c) Malipo ya Stipend

Tofauti na Wakufunzi wanaohusika chini ya 
mpango wa PSIP ambao walilipwa malipo ya 
Ksh. 25,000/-, wale wanaohusika moja kwa 
moja na taasisi za umma walilipwa malipo ya 
kati ya Ksh. 3000 na Ksh. 48,500. Taasisi saba 
zililipa wanafunzi mafunzo kidogo kati ya Ksh. 
30,000 na Ksh. 48,500. Hizi ni pamoja na Ofisi 

ya Takwimu ya Kitaifa ya Kenya, Kituo cha 
Mikutano cha Kimataifa cha Kenyatta, Shirika la 
Utafiti wa Kilimo na Mifugo Kenya, Sekretarieti ya 
Utoaji ya Kenya Vision 2030, Baraza la Vyombo 
vya Habari la Kenya, Mamlaka ya Kupambana 
na Bandia na Plc ya Saruji ya Portland ya Afrika 
Mashariki. Kwa upande mwingine, taasisi sita 
zililipa malipo ya chini ya Ksh. 10,000. Taasisi 
hizo sita zilikuwa Shirika la Maendeleo ya 
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Kilimo, Shirika la Fedha za Kilimo, Kampuni ya 
Kilimo ya Kilimo na Chakula Limited, Mamlaka 
ya Maendeleo ya EwasoNgiro Kusini, Taasisi 
ya Mali ya Viwanda ya Kenya na Chuo Kikuu 
cha Ufundi cha Kenya.

Pendekezo

Taasisi za Umma kufuata masharti ya Sera ya 
Mafunzo kwa Utumishi wa Umma, 2015 juu ya 
malipo ya malipo kwa wakufunzi.

d) Programu ya lazima ya Mafunzo

Idara ya Jimbo la Mifugo iliweka Madaktari 
wa mifugo 939 kwenye mafunzo, ambao 663 
(71%) walikuwa wanaume ilihali 276 (29%) 
walikuwa wanawake.

Matokeo

i)  Wakufunzi mia mbili na kumi na tisa katika 
Vyuo Vikuu vya Umma na Mashirika ya 
Serikali na SAGA hawakulipwa malipo 
yoyote kinyume na Sera na Miongozo ya 
Utumishi kwa Umma 2016 na Ref. PSC / 
ADM / 14 / V / 105 ya tarehe 13 Oktoba 
2016 ambayo inapendekeza malipo ya 
malipo kwa wakufunzi.

ii)  Mafunzo maalum ya MDAs yalikuwa na 
viwango tofauti vya malipo kwa wanafunzi. 
Hii inawasikitisha wafanyikazi na kwa 
sababu hii kwamba Tume ilifananisha 
viwango vya malipo vilivyolipwa kwa 
wafanyikazi.

iii)  Mafunzo yamekuwa muhimu sana katika 
kujenga uwezo na kufundisha maadili ya 
kazi na kanuni za utawala wa umma kwa 
wahitimu wachanga.

e)  Programu ya Wataalam Vijana

Programu ya Vijana ya Wataalam (YPP) ni 
mpango wa mafunzo unaosimamiwa na 
KIPPRA. Lengo la programu hiyo ni kuongeza 
uwezo wa kiufundi katika mchakato wa sera 
inayotegemea ushahidi, kujenga uwezo wa 
utafiti wa washiriki, kuangazia wigo, mahusiano 
na taratibu katika muundo wa utawala katika 
ngazi ya kitaifa na kaunti, kuanzisha washiriki 
kwa zana za kiuchumi za uchambuzi na 
kutoa uzoefu wa vitendo katika mchakato wa 
utengenezaji wa sera. Mpango huo unalenga 
wahitimu vijana kutoka sekta ya umma na ya 
kibinafsi katika hatua za mwanzo za taaluma 
yao. Jumla ya wahudumu 30 walijiunga na 
YPP ambao 18 (60%) walikuwa wanaume, 12 
(40%) walikuwa wanawake wakati mmoja (3%) 
alikuwa PWD.

f)  Programu ya Mafunzo ya Huduma ya 
Afya kwa Wote

Wizara ya Afya katika juhudi za kuboresha 
ubora wa utoaji wa huduma za afya nchini 
na kushughulikia rasilimali muhimu katika 
utekelezaji wa Usalama wa Afya kwa Wote 
iliyoundwa mpango wa mafunzo. Mpango 
huo ni mafunzo ya msingi wa ustadi ambayo 
inakusudia kuimarisha na kuunganisha maarifa 
yaliyopatikana wakati wa masomo ya vyuo 
vikuu na kazi ya kliniki na shamba ili kutoa ujuzi 
unaohitajika kwa utoaji wa huduma.

Muhtasari wa wafanyikazi walioteuliwa chini 
ya mpango wa UHC na eneo la utaalam 
umewasilishwa katika Jedwali 4-9.3

Jedwali 4-9: Usambazaji wa wafanyikazi chini ya Programu ya UHC na utaalam, Jinsia na Walemavu
Nambari Eneo la utaalam Wagombea Walioteuliwa

Kike Kiume Jumla PWDs

1. Afisa Kliniki aliyesajiliwa 1 1 2 0

2. Afisa wa Maabara ya Matibabu 6 16 22 0

3. Lishe na Mlo wa Teknolojia ya Mlo 4 1 5 1

4. Lishe na Dietetics Afisa III 3 1 4 0

5. Afisa Msaidizi wa Rekodi za Afya na Usimamizi wa Habari 
III

15 7 22 1

 3 Sera ya Mafunzo ya MOH kwa Wataalam wa Afya, 2020.
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Nambari Eneo la utaalam Wagombea Walioteuliwa

Kike Kiume Jumla PWDs

6. Afisa Msaidizi wa Afya ya Umma III 3 3 6 0

7. Muuguzi III aliyejiandikisha 14 16 30 1

8. Muuguzi aliyesajiliwa III 17 8 25 0

9. Msaidizi wa tiba ya mwili III 6 4 10 0

10. Daktari wa viungo 4 9 13 0

11. Mfanyakazi wa Jamii wa Tiba 2 4 6 4

12. Mtaalam wa Teknolojia ya Madawa III 1 8 9 0

13. Mtaalam Msaidizi wa Kazini III 5 4 9 0

14. Teknolojia ya Mifupa III 4 6 10 0

15. Radiographer III 4 6 10 1

16. Mtaalam wa Tiba ya Mifupa III 6 2 8 0

Jumla 95 96 191 8

Asilimia (%) 49.7 50.3 4.2

Matokeo

i)  Kanuni ya jinsia ilifikiwa katika kuajiri 
wahitimu chini ya mpango wa UHC.

ii) Kulikuwa na uwakilishi wa haki wa watu 
wenye ulemavu kwa 4.2%.

g)  Programu ya Rais ya Talanta ya Dijiti 
(PDTP)

Programu ya Rais ya kukuza talanta za dijiti 
(PDTP) ni mpango wa mabadiliko wa ICT 
ulioundwa na Mheshimiwa Rais ili kujenga 
uwezo ndani ya serikali ili kuhakikisha utoaji 
wa huduma kwa Wakenya na kuunda kizazi 
kijacho cha uongozi wa ICT wenye ushindani 
wa ulimwengu na talanta ya teknolojia ambayo 
itabadilisha Kenya. Mpango huo unatekelezwa 

na Wizara ya Mawasiliano ya Habari na 
Teknolojia na Maswala ya Vijana (MoICTA) 
kupitia Mamlaka ya ICT (ICTA).

PDTP imeendelea kupokea msaada kutoka 
kwa sekta binafsi katika mojawapo ya 
Programu maarufu zaidi za Ushirikiano kati 
ya Umma na Binafsi inayolenga vijana ndani 
ya sekta ya ICT. Mafunzo ya PDTP ya mwaka 
mzima ni mchanganyiko wa viambatisho vya 
sekta ya umma na binafsi, mafunzo maalum 
na udhibitisho. Kwa kuongezea, wafundishwaji 
hufanya kazi na washauri waliopewa uzoefu kwa 
mwongozo wa kazi na wanapewa changamoto 
kubuni ubunifu ili kuongeza utoaji wa huduma.

Muhtasari wa waajiriwa walioajiriwa chini ya 
PDTP umewasilishwa katika Jedwali 4-10

Jedwali 4-10: Programu ya Rais ya Vipaji vya Dijiti
Kitengo Idadi ya 

Taasisi
Idadi ya 
Watumishi 
waliotumika

Kike Kiume Wasio-
PWDs

Walio 
PWDs

Tume za Kikatiba na Ofisi huru 5 45 17 28 45

Serikali za Kaunti 3 12 2 10 12

Wizara na Idara za Serikali 25 147 46 101 146 1

Vyuo Vikuu vya Umma 1 4 2 2 4

Mashirika ya Serikali na SAGA 16 184 49 135 184

Tume za kisheria na mamlaka 1 3 3 3

Jumla 51 395 116 (29%) 279 
(71%)

394 1
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Matokeo

i)  Kanuni ya jinsia haikutekelezwa.
ii)  Uwakilishi wa watu wenye ulemavu ulikuwa 

chini kwa 1%.

4.3  Uboreshaji wa utoaji wa huduma 
na mabadiliko

Uboreshaji wa huduma na mabadiliko ya Uwanja 
husika ni moja wapo ya vitengo muhimu vya 
ujenzi wa huduma yenye inaangazia maslahi 
ya umma (Citizen Centric). Uboreshaji wa utoaji 
wa huduma hupatikana kupitia njia anuwai 
ikiwa ni pamoja na: kujitolea kwa viwango 
vya utoaji wa huduma; kuimarisha upatikanaji 
wa huduma; kuendeleza maendeleo ya utoaji 
huduma; kuweka hatua za kupokea maoni 
juu ya huduma zinazotolewa, kushughulikia 
malalamiko haraka na kuwatambua maafisa 
wanaofaulu katika utoaji wa huduma. Katika 
Uwanja huu husika Tume ilitaka kuanzisha 
hatua ambazo mashirika ya umma yalikuwa 
yameweka kwa uboreshaji wa huduma na 
mabadiliko. Kiashiria cha Utendaji walikuwa-

a)  Upatikanaji wa hati za huduma
b)  Njia zinazotumiwa kuimarisha upatikanaji 

wa huduma
c)  Ubunifu unatekelezwa ili kuboresha utoaji 

wa huduma
d)  Utoaji wa huduma za mkondoni
e)  Uchambuzi wa maoni
f)  Kushughulikia malalamiko
g)  Kutambuliwa kwa maafisa waliofaulu katika 

utoaji wa huduma

4.3.1  Kujitolea kwa Viwango vya Utoaji wa 
Huduma

Hati ya huduma ni taarifa ya kujitolea na shirika 
kuelekea utoaji wa huduma, na viwango 
ambavyo raia wanapaswa kutarajia.Sehemu 
ya 7 (6) (a) ya Sheria ya Utumishi wa Umma 
(Maadili na Kanuni) ya mwaka 2015 inahitaji 
kwamba taasisi za umma ziunde hati za 
huduma za raia .

Tume ilijaribu kuanzisha Idadi ya Taasisi 
ambayo ilitafsiri hati za huduma kwa Kiswahili, 
lugha4 rasmi ambayo inaeleweka na wananchi 
wengi, taasisi ambazo zilionyesha hadharani 

hati hizo na zile ambazo zilichukua hatua za 
makusudi za kukuza uelewa kwa wateja wa nje 
kuhusu makaratasi.

Ili kuongeza idadi ya raia ambao wangeweza 
kuelewa yaliyomo kwenye hati za huduma, 
230 (79%) ya taasisi hizo zilitafsiri hati zao 
zilizofupishwa kwa Kiswahili.

Kati ya wale ambao walikuwa na matoleo ya 
Kiswahili ya hati hiyo, 219 (95%) waliwaonyesha 
zaidi, wakati 11 (5%) hawakuwa nayo. Kulikuwa 
na ongezeko la Idadi ya Taasisi ambalo 
lilihamasisha wafanyikazi kwenye hati zao za 
huduma, katika taasisi 147, zikiwa na asilimia 
51, ikilinganishwa na taasisi 94 za mwaka 
uliopita ambazo ziliwakilisha 33%.

Katika miaka mitatu ya kifedha iliyopita, nusu 
ya taasisi, 143 zikiwakilisha 49%, zilihamasisha 
wateja wa nje juu ya masharti ya hati zao za 
huduma, wakati 148 (51%) hawakufanya hivyo.

Kiwango cha kufuata kwa taasisi katika kutafsiri 
hati za huduma, kuzionyesha na kuhamasisha 
wafanyikazi na wateja wa nje juu ya yaliyomo 
ilikuwa 69%. Hii ilikuwa ongezeko la 11% 
ikilinganishwa na kiwango cha mwaka 58% 
cha kufuata mwaka jana. Kati ya kategoria za 
taasisi, kiwango cha kufuata Vyuo Vikuu vya 
Umma ‘kilikuwa 79%, ikifuatiwa na Mashirika 
ya Serikali na SAGA kwa 76%. MDAs walikuja 
wa tatu kwa kiwango cha kufuata cha 46% 
wakati Tume za kisheria na Mamlaka na Tume 
za Katiba na Ofisi zinazojitegemea zilifuatwa 
kwa 40% na 36% mtawaliwa.

Hii inamaanisha bado kuna nafasi ya 
uboreshaji wa jumla kwa 31% wakati kategoria 
tatu zilizosajiliwa chini ya uboreshaji wa 
50% zinahitaji kuweka juhudi za makusudi 
kuboresha kiwango cha kufuata.

Pendekezo

Taasisi ambazo bado hazijatafsiri hati zao kwa 
Kiswahili zinapaswa kuendelea kufanya hivyo 
haraka kwa uelewa mpana. Wanapaswa pia 
kuhamasisha wafanyikazi na wateja juu ya 
masharti ya hati hiyo, na kuionyesha katika 
maeneo ya kimkakati.

4 Kifungu cha 7 (1) cha Katiba ya Kenya
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4.3.2  Uundaji wa Uhamasishaji kati 
ya Wananchi juu ya Huduma 
Zinazotolewa

Jukumu la kujenga uelewa kwa raia juu ya 
huduma za serikali ni la taasisi ya umma 
inayotoa huduma hiyo.
Taasisi nyingi za umma kwa kiasi kikubwa 
zilitumia njia sita za kujenga uelewa ambazo 
ni; tovuti, media ya kijamii, vyombo vya habari 
vya kuchapisha, vifaa vya IEC vinatangaza 
na media kwenye huduma zao kati ya raia. 
Tovuti ilikuwa njia inayopendelewa zaidi. Hii 
ilitumiwa na taasisi 275 (95%). Mitandao ya 
kijamii ilitumiwa na taasisi 234 (80%); Vyombo 
vya habari vya kuchapisha (Magazeti-Barua 
za Habari) kufikia 196 (67%); Vifaa vya Habari, 
Elimu na Mawasiliano (IEC) na 180 (62%); 
na Matangazo ya Vyombo vya Habari (TV na 
Redio) na taasisi 154 (53%).

Taasisi sitini na moja, zinazowakilisha 21% 
zilitumia njia zingine za kukuza uelewa. Hizi 
ni pamoja na maonyesho ya kuongezeka, 
kuonyesha chati za huduma, kufanya mafunzo, 
kutumia ujumbe mfupi, ushiriki wa wadau wa 
mwili / mkondoni, na ushiriki wa media.

Kwa wastani, 63% ya taasisi zilitumia njia 
anuwai katika kujenga uelewa, ambayo ilikuwa 
kushuka kutoka 67% ya mwaka jana.
Tume za kisheria na Mamlaka ziliongoza kwa 
matumizi ya wastani ya njia zote ili kuongeza 
uelewa kwa 83%, Tume za Katiba na Ofisi 
zinazojitegemea (CCIOs) ikifuatiwa kwa 82%, 
Vyuo Vikuu vya Umma kwa 67%, Shirika la 
Serikali na SAGAs kwa 63%, na Wizara na 
Idara za Serikali kwa 54%.

Walakini, kulikuwa na kupungua kwa 10% kwa 
wastani wa matumizi ya njia na Tume za Serikali 
na Mamlaka kutoka 93% mwaka uliopita, na 8% 
imeshuka na MDA kutoka 62% mwaka jana. 
Mashirika ya Serikali na SAGA yalipungua kwa 
5% kutoka 68% mwaka uliopita, wakati CCIO 
na Vyuo Vikuu vya Umma vilipata kwa 5% na 
1% hadi 73% na 66% mtawaliwa.

Tokeo

Taasisi nyingi hazijazingatia sana kujenga 
uelewa wa huduma zao kati ya raia. Kushuka kwa 

kufuata kutoka mwaka uliopita kunathibitisha 
hii zaidi. Kushindwa na mashirika juu ya jambo 
hili kunanyima raia haki zao za kupata huduma 
hizo ikiwa hawajulikani upatikanaji wao.

Pendekezo

Taasisi zinapaswa kukuza mipango madhubuti 
ya kujenga uelewa wa huduma zao kati ya raia 
na viashiria wazi vya ufuatiliaji na tathmini ya 
matokeo na matokeo.

4.3.3  Media ya Jamii kama Jukwaa la 
Utoaji wa Huduma

Vyombo vya habari vya kijamii ni teknolojia 
inayotegemea kompyuta ambayo inawezesha 
kupeana maoni, mawazo na habari kupitia 
ujenzi wa mitandao na jamii. Kwa kubuni 
vyombo vya habari vya kijamii ni msingi wa 
mtandao na huwapa watumiaji mawasiliano 
ya elektroniki ya haraka ya yaliyomo ambayo 
yanaweza kujumuisha habari za kibinafsi, 
hati, video na picha5. Katika umri wa sasa wa 
kiteknolojia, inaweza kuchukua jukumu muhimu 
katika kupima na kufuatilia viwango vya utoaji 
wa huduma. Kupitia mitandao ya kijamii, 
taasisi za serikali zinaweza kupata maoni juu 
ya utoaji wao wa huduma na pia kupata nafasi 
ya kushiriki mazungumzo ya moja kwa moja 
na raia ambao ni watumiaji wa huduma zao. 
Taasisi zinaweza pia kuunda uelewa, kudhibiti 
migogoro, matarajio na raia, na kuboresha 
picha ya taasisi kupitia media ya kijamii.

Matokeo yalifunua kwamba Jumla ya taasisi 
139 (48%) zilithibitisha kwamba zilichambua 
miingiliano ya media ya kijamii, wakati 152 (52%) 
haikufanya hivyo. Wakati Tume 11 za Katiba na 
Tume za kisheria na Mamlaka zilitumia vyombo 
vya habari vya kijamii katika kujenga uelewa, 
saba, wanaowakilisha 70% walikwenda zaidi 
kuchambua ushiriki wa media ya kijamii.

Kati ya 30 (86%) Vyuo Vikuu vya Umma ambazo 
zilitumia media ya kijamii kukuza uelewa, ni 15 
tu inayowakilisha 43% iliyochambua ushiriki wa 
media ya kijamii.

Vivyo hivyo, wakati 153 (81%) Mashirika ya 
Serikali na SAGA walitumia media ya kijamii 
kukuza uelewa, ni 104 tu wanaowakilisha 55% 

5Investopedia.com
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walichambua ushiriki wa media ya kijamii. Kati 
ya MDA 34 (69%) ambazo zilitumia media ya 
kijamii kuhamasisha, ni tisa tu wanaowakilisha 
18% walichambua ushiriki huo.

Tokeo

Kushindwa kwa taasisi kuchambua ushiriki 
wa media ya kijamii inamaanisha kuwa 
hawakugusa habari zote zilizopo ambazo 
zingewasaidia kuboresha utoaji wa huduma.

Mapendekezo

a)  Wizara ya ICT kuandaa sera ya kuongoza 
taasisi za umma katika kutumia au 
kujishughulisha na media ya kijamii ili 
kuboresha utoaji wa huduma.

b) Taasisi za kufundisha wafanyikazi juu ya 
moduli za ushirikishaji mzuri na raia kwenye 
mitandao ya kijamii.

c. Maswala yaliyotolewa na raia kwenye 

mitandao ya kijamii yanapaswa kuandikwa, 
kuchambuliwa na kujibiwa kuboresha.

4.3.4. Upatikanaji wa Huduma

Katiba inatoa kwamba chombo cha serikali cha 
kitaifa kitahakikisha upatikanaji wa huduma 
zake katika maeneo yote ya Jamhuri, kwa 
kadri inavyofaa kufanya hivyo kwa kuzingatia 
aina ya huduma hiyo. Kwa hivyo ni haki ya raia 
kupata huduma bila kujali hali yao au eneo. Ili 
kufanikisha hili, taasisi za umma zilitumia njia 
anuwai kuongeza ufikiaji wa raia wa huduma. 
Hii ni pamoja na kutoa huduma kupitia ofisi 
za mkoa, majukwaa ya e-raia, mifumo ya 
mkondoni, matumizi ya simu za rununu, 
vituo vya Huduma, vituo vya kupiga simu na 
mawasiliano, Huduma ya Ujumbe Mfupi (SMS) 
na ofisi za rununu.

Muhtasari wa njia zinazotumiwa na raia kupata 
huduma za umma imewasilishwa katika Jedwali 
4-11.

Jedwali 4-11: Njia zinazotumiwa na Wananchi Kupata Huduma za Umma
Njia iliyotumiwa Tume za Kikatiba 

na Ofisi Huru
Wizara na 
Idara za 
Serikali

Vyuo Vikuu 
vya Umma

Mashirika ya 
Serikali

Wateja 
wa jumla 
waliohudumia

Huduma ya Ujumbe 
Mfupi kwa Wingi (SMS)

3,472 405,067 
(0.2%)

31,400 61,202,542 
(99.29%)

61,642,481 
(31.6%)

Ofisi za Mikoa 15,482 30,710,951 
(70%)

3,000 13,143,621 
(30%)

43,873,054 
(22.5%)

Mifumo mingine 
mtandaoni

625,361 (1.5%) 24,662,119 
(59.8%)

30,400  
(0.1%)

15,952,277 
(38.7%)

41,270,157 
(21.2%)

jukwaa la e-Citizen  15,193,831 
(99.5%)

 74,289 
(0.5%)

15,268,120 
(7.8%)

Vituo vya mawasiliano 467 (0.0%) 599,453 
(4.8%)

39,992 
(0.3%)

11,879,877 
(94.9%)

12,519,789 
(6.4%)

Vituo vya Huduma 16,151 (0.2%) 3,427,755 
(42.1%)

17,000 
(0.2%)

4,683,360 
(57.5%)

8,144,266 
(4.2%)

Vituo vya simu 299 258,864 
(3.5%)

33,800  
(0.5%)

7,007,954 
(96.0%)

7,300,917 
(3.7%)

Programu za simu za 
rununu

7,865 (0.2%) 1,063,847 
(24.7%)

9,000 
(0.2%)

3,230,464 
(74.9%)

4,311,176 
(2.2%)

Ofisi za kuhamahama 34 485,556 
(99.7%)

 1,238 (0.3%) 486,828 
(0.2%)

Njia zingine (Barua, 
Kupiga simu, Kuripoti 
bila kujulisha na Ripoti za 
Habari)

3,467 (21.7%)   12,480 
(78.3%)

15,947 
(0.01%)

Wateja kwa jumla 
waliohudumia

672,598 (0.3%) 76,807,443 
(39.4%)

164,592 
(0.1%)

117,188,102 
(60.1%)

194,832,735

6Article 6(3) of the Constitution of Kenya 2010
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Matokeo

a) Matumizi ya matumizi ya mkondoni na 
ya rununu ni njia bora na bora ya utoaji 
huduma. Hii ni kwa sababu raia wana 
uwezo wa kupata huduma kutoka mahali 
popote kwa gharama ndogo.

b) Taasisi inayoongoza kwa matumizi ya 
maombi ya rununu na huduma nyingi za 
ujumbe ilikuwa Mfuko wa Bima ya Hospitali 
ya Kitaifa.

c) Kulikuwa na ongezeko la utumiaji wa 
majukwaa ya mkondoni au ya rununu 
kupata huduma katika nusu ya pili ya 
mwaka tofauti na wale waliotafuta huduma 
za kibinafsi. Hii inaweza kuhusishwa na nchi 
kuwa imefungwa kwa sehemu, harakati 
zilizuiwa lakini raia bado walipaswa kupata 
huduma.

Mapendekezo

a)  Taasisi kufuata njia mpya zaidi za kuunda 
urahisi wa upatikanaji wa huduma zao 
kuchukua fursa ya teknolojia inayoongeza 
ya dijiti.

b) Taasisi za kuorodhesha uzoefu na masomo 
yaliyopatikana kwa uboreshaji wa siku 
zijazo na kushiriki mazoea bora.

4.35. Jukwaa la Huduma

Jukwaa la Huduma ni mtindo uliounganishwa 
wa utoaji wa huduma ambao unatoa Duka Moja 
kwa Huduma za Raia. Mtindo huo ulibuniwa 
na kupitishwa na Serikali mnamo tarehe 7 
Novemba 2013 kwa lengo la kupeleka huduma 
karibu na wananchi. Sekretarieti ya Huduma 
ilionyesha kuwa kufikia tarehe 30 Juni 2020 
kulikuwa na vituo 52 vya Huduma nchini kote 
ambavyo vilitoa huduma 127 kutoka kwa 
mashirika 33 pamoja na kampuni tano za maji 
na maji taka katika kaunti na kampuni nne za 
kibinafsi. Vituo hivyo vilitumikia Jumla ya raia 
9,340,657 katika mwaka wa fedha.

Kampuni za maji na maji taka katika kaunti hizo 
ni pamoja na Kampuni ya Maji na Maji taka ya 
Thika; Kampuni ya Maji na Usafi wa Mazingira 
ya Kirinyaga; Kampuni ya Maji na Maji taka ya 
Mariakani Limited; Kampuni ya Maji na Maji taka 

ya Homa-Bay Limited; na Kampuni ya Maji na 
Maji taka ya Gusii Limited. Taasisi za kibinafsi 
zilikuwa Kenya Red Cross; Ofisi ya Marejeleo 
ya Mikopo ya Metropol (CRB); na Kituo cha 
Habari cha Mtandao cha Kenya (KeNIC).

Taasisi saba zilitoa huduma za msimu kwa 
msingi wa mahitaji kupitia jukwaa la huduma. 
Hizi ni pamoja na Wizara ya Mipango na 
Hazina ya Kitaifa walipofanya hesabu kubwa 
kwa wastaafu; Wizara ya Mambo ya Ndani 
na Uratibu wa Serikali ya Kitaifa walipofanya 
usajili wa nambari ya Huduma; Wizara ya Ardhi 
Nyumba na Maendeleo ya Mjini wakati wa 
usajili na malipo ya nyumba za bei rahisi (Boma 
Yetu) na IEBC wakati wa kusasisha usajili wa 
wapiga kura.

Wengine walikuwa Bodi ya Hakimiliki ya 
Kenya ambayo iliunda ufahamu kwa umma 
juu ya maswala yanayohusiana na hakimiliki 
na haki zinazohusiana, kutekeleza programu 
za mafunzo juu ya hakimiliki na haki, leseni 
na shughuli zinazosimamiwa za shirika la 
usimamizi wa pamoja kama ilivyoainishwa 
chini ya Sheria, iliunda mwamko juu ya ulinzi na 
maarifa ya jadi na usemi wa kitamaduni; Shirika 
la Posta la Kenya liliuza kadi za mafanikio; na 
M-Akiba alifanya uuzaji wa bili za hazina.

Jumla ya serikali 38 za kaunti zilitoa huduma 
kwenye jukwaa la huduma. Hii ni kati ya 
viwango vya kukusanya, BMI, shinikizo la damu 
na vipimo vya sukari kwenye damu, huduma 
za maji, leseni, maegesho ya msimu, vibali 
vya biashara moja, kodi na viwango vya ardhi, 
leseni za pombe, leseni ya bodaboda, idhini 
ya upangaji wa mwili, leseni ya hoteli, stika za 
pikipiki na utoaji ya Fomu za Maombi ya Bodi 
ya Utumishi wa Umma.

Kaunti Tisa hazikutoa huduma kwenye Jukwaa 
la Huduma. Hawa walikuwa Siaya, Turkana, 
Kwale, Makueni, Taita Taveta, Garissa, 
Kirinyaga, Marsabit na Mandera.

Muhtasari wa mashirika yaliyotoa huduma 
kupitia Jukwaa la Huduma imewasilishwa 
katika Jedwali 4-12.
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Jedwali 4-12: Mashirika Yanatoa Huduma Kupitia Jukwaa la Huduma
Vitengo vya Taasisi Kutoa Huduma Kutotoa Huduma Jumla ya 

TaasisiIdadi ya 
Taasisi 

% Idadi ya 
Taasisi 

%

Tume za Kikatiba na Ofisi huru 4 40 6 60% 10

Wizara na Idara za Serikali 7 14 42 86% 49

Mashirika ya Serikali na SAGA 17 9 173 91% 190

Jumla 28 11 221 89% 249

Matokeo

a) Taasisi chache ambazo zimetumia Mfumo 
wa Huduma zimefanikiwa katika kupeleka 
huduma karibu na watu na zimeongeza 
urahisi kwa raia wanaotafuta huduma kote 
nchini.

b)  Wengi wa taasisi bado hawajakubali 
Jukwaa la Huduma kama njia ya kuongeza 
ufikiaji wa raia kwa huduma za umma.

Pendekezo

Taasisi kuchukua fursa ya jukwaa la Huduma ili 
kuongeza ufikiaji wa huduma zao na raia kote 
nchini.

4.3.6  Kuimarisha Utoaji wa Huduma 
kupitia Ubunifu

Ubunifu unakuwa njia ya maisha katika juhudi 
za kuboresha ustawi wa jamii kupitia kutumia 
Teknolojia ya Mawasiliano ya Habari na kuziba 
mgawanyiko wa dijiti. Janga la Covid-19 kwa 
kweli limeimarisha umuhimu wa uvumbuzi kwa 
mwendelezo wa biashara.Ubunifu ni muhimu 
kwa maendeleo ya jamii kupitia utoaji suluhisho 
na kukuza uwezo wa jamii kutenda.

Wakati wa mwaka wa fedha wa 2019/2020, 
taasisi 179 ziliwasilisha mipango 643 kwa 
kuzingatia kama ubunifu. Mchoro 4-2 
kinawasilisha ubunifu ulioainishwa na sekta.

Mchoro 4-2: Ubunifu umegawanywa na sekta

Usalama na 
Salama

0

5

10

15

20

25

30

35

Viwanda Huduma ya afya Utawala

Sectors

As
ilim

ia
 (%

)

Usalama wa 
Chakula

Uhifadhi wa 
Mazingira

Elimu Mchakato wa 
Biashara na 

Fedha

15%16%

3%

16%

29%

12%

7%

2%



50 Tume ya Utumishi wa Umma

TMahitaji yanayoongezeka kila wakati ya 
huduma bora za umma, bora na bora kutoka 
kwa raia aliye na nuru imelazimisha taasisi za 
umma kukubali uvumbuzi. na kuwezesha Tume 
ya Kitaifa ya Sayansi, Teknolojia na Ubunifu 
(NACOSTI) na Wakala wa Ubunifu wa Kenya 
(KENIA) kusimamia ubunifu katika utumishi wa 
umma.

Matokeo

a) Ajenda Kubwa Nne ilichangia 35% ya 
ubunifu.

b)  Taasisi tisa zenye hati miliki 13 za ubunifu. 
Hii ilikuwa ongezeko kutoka kwa wale sita 
ambao walikuwa na hati miliki ya ubunifu 
wao katika mwaka wa fedha wa 2018/19.

c) Taasisi sitini zilianzisha ubunifu 86 ili 
kuboresha utoaji wa huduma katika 
Usalama wa Chakula, Utawala, Biashara 
na Michakato ya Fedha, Huduma ya Afya, 
Elimu, Uhifadhi wa Mazingira, Viwanda 
na Usalama na Usalama. Huu ulikuwa 
uboreshaji wa 7.5% ikilinganishwa na 
tathmini ya 2018/2019 ambapo ni taasisi 35 

tu ambazo ziliendeleza ubunifu anuwai.
d) Ubunifu wa utawala bora unachangia moja 

kwa moja utekelezwaji wa Ibara ya 10 juu 
ya utawala bora na inatarajiwa kuboresha 
utoaji wa huduma na kupunguza malalamiko 
yanayohusiana na kucheleweshwa kwa 
utoaji wa huduma.

Pendekezo

Taasisi za umma zinapaswa, ikiwezekana, hati 
miliki ubunifu wao.

4.3.7  Maoni ya Kuboresha Utoaji wa 
Huduma

Uchambuzi wa maoni ni muhimu katika 
kuongoza taasisi za umma kukuza suluhisho za 
utoaji wa huduma kujibu mahitaji ya raia.

(a) Uchambuzi wa Maoni

Baadhi ya taasisi za umma zilifanya uchambuzi 
wa maoni na kuandaa ripoti. Muhtasari 
umewasilishwa katika Jedwali 4-13.

Jedwali 4-13: Taasisi zilizopokea na Kuandaa Ripoti za Uchambuzi wa Maoni
Kitengo Idadi ya 

Taasisi
Maoni kutoka kwa 
Wateja

Uchambuzi wa 
Maoni
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Tume za Kikatiba na Ofisi huru 11 2 18 9 82 1 11 8 89

Wizara na Idara za Serikali 49 29 59 20 41 10 50 10 50

Vyuo Vikuu vya Umma 35 8 23 28 80 8 29 20 71

Mashirika ya Serikali na SAGA 190 36 19 154 81 36 23 118 77

Tume za kisheria na mamlaka 6 1 17 5 83 2 40 3 60

Jumla 291 75 26 216 74 57 26 159 74

Tokeo

Uchambuzi wa ripoti za maoni zilizowasilishwa 
na taasisi zilionyesha kuwa sio ripoti zote 
zilikuwa na mifumo wazi ya utekelezaji kama 
inavyotakiwa.

(ii)  Utekelezaji wa Mapendekezo ya Ripoti 
ya Uchambuzi wa Maoni

Muhtasari wa hali ya utekelezaji wa ripoti ya 
uchambuzi wa maoni imewasilishwa katika 
Jedwali 4-14.
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Jedwali 4-14: Utekelezaji wa Ripoti za Uchambuzi wa Maoni na Sekta
Kitengo Jumla ya Nambari 

ya mapendekezo
Imetekelezwa Inaendelea Haikutekelezwa

No. % No. % No. %

Tume za Kikatiba na Ofisi huru 2 2 100

Wizara na Idara za Serikali 5 2 40 3 60

Vyuo Vikuu vya Umma 79 57 72 21 27 1 1

Mashirika ya Serikali na SAGA 662 405 61 182 27 75 11

Tume za kisheria na mamlaka 
za kisheria

9 1 11 8 89

Jumla 757 465 61 216 29 76 10

Matokeo

a) Idadi kubwa ya taasisi za umma 
hazikutekeleza mapendekezo katika ripoti 
za uchambuzi wa maoni.

b) Uchambuzi na utekelezaji wa maoni ni 
nyenzo muhimu katika kuboresha utoaji wa 
huduma. Taasisi ambazo hazikuchunguza 
na kutekeleza maoni zilikosa maoni muhimu 
kwa wateja wao.

Mapendekezo

a) Mashirika ya umma kuunda njia za kukamata 
na kuchambua maoni ya wateja kwa wakati 
kwa utoaji bora wa huduma; na

b) Mashirika ya umma huandaa ripoti za 
uchambuzi wa maoni ya wateja kila robo 
mwaka na kufuatilia hali ya utekelezaji juu 
ya mapendekezo yaliyotolewa.

4.3.8 Kushughulikia Malalamiko

Malalamiko katika utumishi wa umma ni maoni 
ya raia ya kutoridhika na huduma zinazotolewa 
na taasisi za umma. Malalamiko yanaweza 
kuwa rasmi au yasiyo rasmi lakini yote yanatoa 
fursa kwa taasisi kuboresha utoaji wa huduma. 
Tume hupanga kuanzisha hali na njia za 
kushughulikia malalamiko na taasisi za umma.

a)  Taratibu za utunzaji wa malalamiko na 
uundaji wa uelewa juu ya kufungua 
malalamiko

Muhtasari wa taasisi ambazo zilikuwa na 
utaratibu ulioandikwa wa kushughulikia 
malalamiko na kujenga uelewa juu ya kufungua 
malalamiko imewasilishwa katika Jedwali 4-15

.

Jedwali 4-15: Taasisi zilizo na Taratibu za Kushughulikia Malalamiko na zile ambazo zimeunda 

Uhamasishaji juu ya Kujaza Malalamiko

Kitengo cha Taasisi
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Tume za Kikatiba na Ofisi huru 7 (70%) 3 (30%) 10 3 (30%) 7 (70%) 10

Wizara na Idara za Serikali 25 (51%) 24 (49%) 49 11 (22%) 38 (78%) 49

Vyuo Vikuu vya Umma 33 (94%) 2 (6%) 35 27 (77%) 8 (23%) 35

Mashirika ya Serikali and SAGAs 152 (80%) 38 (20%) 190 83 (44%) 107 (56%) 190

Tume za kisheria na mamlaka 6 (86%) 1 (14%) 7 2 (29%) 5 (71%) 7

Jumla 223 (77%) 68 (23%) 291 126 (43%) 165 (57%) 291
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Matokeo

a)  Zaidi ya nusu ya taasisi hazijatoa ufahamu 
kwa wateja juu ya kufungua malalamiko, 
Wizara na Idara ya Jimbo ndizo zilizoathirika 
zaidi.

b) Kuandaa utaratibu wa kuwasilisha 
malalamiko bila kujenga uelewa kwa raia 
juu yake hakuongezi taasisi yoyote. Ni 
jukumu la taasisi kujenga uelewa kati ya 
raia juu ya jinsi ya kuwasilisha malalamiko.

Pendekezo

Taasisi zinapaswa kutumia majukwaa yote 
yaliyopo ili kujenga uelewa juu ya utaratibu wa 
kufungua malalamiko.

a) Azimio la Malalamiko

Sehemu ya 13 ya Sheria ya PSV & P, 2015 inatoa 
kwamba malalamiko yanapaswa kuchunguzwa 
haraka na kutatuliwa ndani ya miezi mitatu. 
Utafiti huo ulitaka kujua asili na idadi ya 
malalamiko yaliyopokelewa na taasisi za umma 
na ikiwa malalamiko hayo yametatuliwa.

Muhtasari juu ya asili na idadi ya malalamiko 
yaliyopokelewa na kusuluhishwa imewasilishwa 
katika Jedwali 4-16

.

Jedwali 4-16: Hali ya Malalamiko Iliyowasilishwa kwa Taasisi za Umma na Wananchi
Hali ya Malalamiko Iliyowekwa Malalamiko Iliyowekwa Idadi ya malalamiko 

yametatuliwa
Idadi ya 
malalamiko 
yanayosubiri 
kutatuliwa

Jumla ya 
idadi

% Jumla Jumla ya 
idadi

% Jumla 
ya idadi

%

Huduma isiyoridhisha 508,995 71 504,644 99 4,351 1

Malalamiko mengine 152,493 21 151,495 99 998 1

Kuchelewesha utoaji wa 
huduma

48,474 7 46,286 95 2,188 5

Utumiaji mbaya ya Ofisi 2,492 0.35 1,332 53 1,160 47

Afisa wa Umma asiyeajibika 1,381 0.19 916 66 465 34

Uombaji Ufisadi na afisa wa 
umma

1,003 0.14 693 69 310 31

Maswala ya Kiraia 680 0.09 3 0 677 100

Nyaraka / faili zilizokosekana 506 0.07 430 85 76 15

Ukosefu wa maoni na maswali 
pelelezi

279 0.04 209 75 70 25

Vilio vya maafisa 246 0.03 242 98 4 2

Upotoshaji wa habari 211 0.03 193 91 18 9

Ukosefu wa heshima na 
adabu na afisa wa umma

95 0.01 87 92 8 8

Ukosefu wa maoni 44 0.01 44 100 -  

Ukosefu wa heshima 24 0.003 24 100 -  

Unyanyasaji wa kijinsia 16 0.002 14 88 2 13

Uonevu 13 0.002 11 85 2 15

Utoro 6 0.001 6 100 -  

Nukuu ya Annuity 3 0.0004 3 100 -  

Utawala 2 0.0003 1 50 1 50

Ubadhirifu wa Fedha 2 0.0003 1 50 1 50

Jumla 716,965 100.0 706,634 99 10,331 1
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Matokeo

a) Tume ya Haki ya Utawala (CAJ) ilithibitisha 
kuwa idadi kubwa zaidi ya malalamiko 
yaliyopokelewa na Tume haikujibu / 
kuchelewesha katika utoaji wa huduma.

b)  Kurudiwa kwa malalamiko yanayohusiana 
na huduma zisizoridhisha, maafisa wa 
umma wasiojibika na kucheleweshwa kwa 
utoaji wa huduma kunadhihirisha kwamba 
taasisi hazizingatii malalamiko kutoka kwa 
raia.

c)  Utatuzi wa haraka wa malalamiko huongeza 
imani ya umma kwa serikali.

Pendekezo

Taasisi zinapaswa kuunda mifumo ya kutoa 
malalamiko ya mara kwa mara kwa nia ya 
kupata suluhisho la kudumu kwao

4.3.9  Kutambua Ubora katika Utoaji wa 
Huduma

Sheria ya PSV & P, 2015 inahitaji kila taasisi ya 
umma kuendeleza mwongozo wa kutambua, 
kupongeza na kutuza maafisa wa umma 
ambao hutoa huduma bora, bora au za ubunifu 
au ambao hufanya majukumu yao vizuri sana.7

a)  Taasisi zenye Vigezo vya Kutambua 
Ubora katika Utoaji wa Huduma

Muhtasari wa taasisi ambazo zilikuwa na 
vigezo vya kutambua, kutambua na kuwapa 
maafisa waliofaulu katika utoaji wa huduma 
zinawasilishwa kwenye Takwimu 4-3 na 4-4.

Mchoro 4-3: Taasisi ambazo zimeunda Kigezo cha Kutambua na Kutambua Maafisa

 7 Utumishi wa Umma (Maadili na Kanuni), Sheria, 2015, kifungu cha 15 (2)
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Mchoro 4-4: Taasisi Zinazotambuliwa na Kutunukiwa Maafisa wa Utoaji Bora wa Huduma

Matokeo

a) Lengo la kuwatambua na kuwazawadia 
maafisa kwa utoaji bora wa huduma ni 
kuhamasisha mpokeaji na kuhamasisha 
maafisa wengine kuboresha.

b) Kushindwa kwa taasisi nyingi kukuza na 
kutekeleza vigezo vya malipo kunaathiri 
vibaya utoaji wa huduma.

Pendekezo

Taasisi za umma zinapaswa kukuza na 
kutekeleza vigezo vya malipo ili kuwezesha 
maafisa bora kutambuliwa kwa utoaji bora wa 
huduma.

4.3.10  Kutumia Teknolojia ya Habari kwa 
Uboreshaji wa Utoaji wa Huduma

Mlipuko wa COVID-19 ulipinga imani za muda 
mrefu kwamba mtu anapaswa kuwa katika 
kuanzisha rasmi ofisi ili kuwa na tija. Kipindi 
cha kufuli kilitoa fursa ya kufanya kazi kijijini.

a)  Kuwawezesha Maafisa wenye Vifaa vya 
TEHAMA

Kuwepo kwa miundombinu ya msingi ya ICT 
ni muhimu kwa kufanikisha utekelezaji wa 
mipango endelevu ya serikali. Vifaa muhimu 
kwa usindikaji wa ofisi na kupata mtandao ni 
muhimu sana. Muhtasari wa utoaji wa vifaa 
vya ICT kwa wafanyikazi umewasilishwa katika 
Jedwali 4-17
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Jedwali 4-17: Usambazaji wa Rasilimali za ICT katika Taasisi za Umma na Kategoria
Kitengo Idadi % Idadi % Idadi % Idadi % Idadi %

Tume za Kikatiba 
na Ofisi huru

4,261 2% 1,264 2.9% 1,068 8.2% 110 3.0% 88 5.5%

Wizara na Idara za 
Serikali

94,815 42% 6,375 14.8% 1,689 12.9% 1,112 30.3% 51 3.2%

Vyuo Vikuu vya 
Umma

25,404 11% 10,199 23.6% 821 6.3% 84 2.3% 87 5.5%

Mashirika ya 
Serikali na SAGA

97,639 44% 24,684 57.2% 8,951 68.5% 2,326 63.3% 134 84.4%

Tume za kisheria 
na mamlaka

1,484 1% 656 1.5% 547 4.2% 42 1.1% 22 1.4%

Jumla 223,603 100% 43,178 100% 13,076 100% 3,674 100% 1,591 100%

Matokeo

a) Taasisi ndogo zilikuwa na uwiano wa 
kompyuta na wafanyikazi wa 1: 1

b) Mashirika ya Serikali na SAGA yalikuwa 
yamefanya uwekezaji wa hali ya juu zaidi 
kwa kompyuta za mezani, kompyuta 
ndogo, I-pedi na simu mahiri.

(i)  Utekelezaji wa Kumbukumbu ya 
Mzunguko: Nambari OP / CAB.39 / 1A 
ya Machi 1, 2018

Duru ya Serikali ya Mzunguko Ref: Na. OP / 
CAB.39 / 1A ya Machi 1, 2018, iliagiza kwamba 

ununuzi wote wa ICT uwekwe chini ya Wizara 
ya ICT kuhakikisha uchumi wa kiwango katika 
ununuzi na kuongeza matumizi ya Mkakati wa 
Huduma za Pamoja.

Muhtasari wa vifaa vya ICT vilivyotolewa na 
Wizara ya ICT vimewasilishwa katika Jedwali 
4-18.

.

Jedwali 4-18: Usambazaji wa Vifaa vya ICT na Idara ya Serikali ya ICT na Ubunifu kwa Taasisi za 

Umma
Kitengo Rasilimali za ICT Zinazotolewa kwa Taasisi za Umma

kompyuta 
ya laptop

Tarakilishi Simu za Akili I-Pads

Tume za Kikatiba na Ofisi huru 31 54 15 0

Wizara na Idara za Serikali 792 1,755 302 4

Vyuo Vikuu vya Umma 3 1

Mashirika ya Serikali na SAGA

Tume za kisheria na mamlaka 16 13

Jumla 843 1,823 317 4

Utumiaji wa mitambo inayojiendesha 
inapunguza makosa ya kibinadamu, inakuza 
muonekano bora katika ufahamu wa kuripoti, 
inahakikisha kufuata, inaongeza ufanisi wa 
utendaji na inaboresha kuridhika kwa wateja. 
Hii inajulisha sababu kwa nini karibu kila 
shughuli katika ulimwengu wa leo hutegemea 
mifumo ya kompyuta. Kasi kubwa ya mtandao, 
maendeleo ya mawasiliano, mitandao ya 

huduma na media anuwai imefanya mambo 
kuwa bora kwa kufungua upeo mpya katika 
usindikaji wa biashara, uhamishaji wa malipo, 
na aina zingine za utoaji wa huduma.

Matokeo

a) Taasisi 57 tu katika huduma ya umma 
isipokuwa Mashirika ya Serikali na SAGA 



56 Tume ya Utumishi wa Umma

ndizo zilizopewa vifaa vya ICT na Idara ya 
Jimbo ya ICT na Ubunifu.

b) Katika utoaji wa vifaa vya ICT, taasisi 39 
zilipokea kompyuta za kompyuta ndogo, 29 
zilipokea kompyuta za mezani, 2 zilipokea 
IPad na 3 zilipokea simu za rununu.

c) Usambazaji wa vifaa vya ICT na Idara 
ya Jimbo ya ICT ilionekana kupendelea 
taasisi zingine kama Hazina ya Kitaifa 
kwa gharama za zingine. Hazina ya Kitaifa 
ilipokea 400 (47.4%) ya Laptops zote na 
834 (45.7%) ya kompyuta zote za dawati 
zilizotolewa.

Mapendekezo

i) Watumishi wa Umma wanapaswa 
kuwezeshwa na rasilimali zinazohitajika 
za ICT na kujazwa ili kutumia kikamilifu 
nafasi ya kiteknolojia kwa utoaji wa huduma 
iliyoboreshwa.

ii)  Sera ya ujumuishaji wa ununuzi wa vifaa 
vya ICT ipitiwe.

a)  Kuwezesha Wafanyakazi Kufanya kazi 
kwa mbali Wakati wa Kufungiwa kwa 
Covid-19

Miongozo ya serikali juu ya umbali wa mwili 
katika maeneo ya umma ili kupunguza athari 
za utoaji wa huduma ulioathiriwa na COVID-19. 
Kwa ubunifu, taasisi zililazimika kutumia 
teknolojia ya habari ili kuhakikisha huduma 
muhimu zinaendelea bila kukatizwa. Kwa 
kutumia faida ya mtandao wa haraka nchini, 
mashirika yalihimiza wafanyikazi kufanya 
kazi mbali na ofisi kwa kutumia majukwaa ya 
utaftaji mkondoni kama WebEx, Zoom, Timu 
za Microsoft, GoToMeeting na Google Meet 
miongoni mwa zingine. Mabadiliko haya 
ya dhana yameweka mahitaji kwa taasisi 
kuwezesha wafanyikazi ipasavyo.

Muhtasari wa taasisi ambazo ziliwezesha 
wafanyikazi kufanya kazi kwa mbali 
zinawasilishwa katika Jedwali 4-19

.

Jedwali 4-19: Taasisi ambazo ziliwezesha Wafanyakazi Kufanya kazi kwa mbali
Taasisi Jumla ya 

Wafanyikazi
Idadi ya Wafanyakazi 
Waliowezeshwa

%

Tume za Kikatiba na Ofisi huru 3,412 1,418 42%

Wizara na Idara za Serikali 50,436 6,488 13%

Vyuo Vikuu vya Umma 16,947 2,493 15%

Mashirika ya Serikali na SAGA 77,447 14,519 19%

Tume za kisheria na mamlaka 1,484 1,428 96%

Jumla 149,726 26,346 18%

Tokeo

Maafisa wachache sana waliwezeshwa na 
muda wa maongezi kufanya kazi kwa mbali.

a)  Utoaji wa Huduma kupitia Uboreshaji 
Uwepo Mkondoni

Utoaji mzuri wa huduma katika utumishi wa 
umma unapaswa kuwa msingi wa raia. Uwepo 

mtandaoni wa huduma kwa kuhakikisha 
ufikiaji wa ulimwengu, masaa 24 kwa siku 
na upatikanaji wa siku 7 kwa wiki ni muhimu 
kudumisha uradhi wa raia.

Muhtasari wa taasisi zilizotoa huduma za 
mkondoni zinawasilishwa kwenye Mchoro 4-5.
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Mchoro 4-5: Taasisi za Umma Zinazotoa Huduma kwa Mtandaoni na Kategoria

Tokeo

a)  Jumla ya huduma 208 zilipatikana 
mtandaoni. Utoaji wa huduma za mkondoni 
ni muhimu katika kuboresha ufanisi na 
ufanisi katika utoaji wa huduma.

Mapendekezo

i) Taasisi za umma kuboresha uwepo wao 
mtandaoni.

ii) Taasisi za umma kuchukua kazi ya mbali 
kama mkakati wa utoaji wa huduma.

4.4  Maadili ya kitaaluma katika 
utumishi wa umma

Viwango vya juu vya maadili ya kitaalam 
vinakuzwa kupitia njia anuwai ikiwa ni pamoja 
na, kufuata sheria, kanuni za maadili na sera 
za kiutawala, kuepusha mgongano wa maslahi, 
utoaji wa huduma kwa wakati unaofaa, kutumia 
rasilimali kwa busara na kutoa huduma kwa 
njia inayolenga na isiyo na upendeleo bila 
ushawishi wa kisiasa. Viwango vya juu vya 
maadili ya kitaalam vinakuzwa zaidi kwa 
kuweka hatua za utatuzi wa malalamiko kwa 
wakati na kuhakikisha uzingatiaji wa mahitaji ya 
chombo husika.

Tume ilijaribu kuanzisha uzingatiaji wa 
viwango vya juu vya maadili ya kitaalam kama 
ilivyoonyeshwa katika Katiba, POEA, 2003, LIA, 
2012 na Sheria ya PSV & P, 2015. Kiashiria cha 
Utendaji wa Uwanja huu kilikuwa:

a)  Kuzingatia Kanuni za Maadili na Maadili ya 
Utumishi wa Umma, iliyorekebishwa 2016;

b)  Uhamasishaji wa maafisa juu ya Maadili 
na Maadili ya Utumishi wa Umma, 
iliyorekebishwa 2016;

c)  Kutia saini fomu za kujitolea kwa Kanuni;
d)  Idadi ya maafisa walioadhibiwa kwa 

kukiuka Kanuni za Maadili na Maadili;
e)  Idadi ya maafisa walioshtakiwa kortini;
f)  Kuzingatia kanuni za maadili za kitaalam;
g) Idadi ya maafisa waliosajiliwa na miili ya 

wataalamu wa udhibiti;
h) Idadi ya wataalamu waliosajiliwa katika 

msimamo mzuri; na
i)  Idadi ya maafisa wanaoungwa mkono kwa 

Maendeleo Endelevu ya Utaalam.

4.4.1  Maadili na Maadili ya Utumishi wa 
Umma

Kanuni za Maadili na Maadili ni zana 
inayotumika kukuza viwango vya juu vya 

Mashirika ya 
Serikali na SAGA
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maadili ya kitaalam katika utumishi wa umma. 
Kanuni hiyo ambayo ilitolewa mwanzoni 
mnamo 2003, kufuatia kutungwa kwa Sheria 
ya Maadili ya Afisa wa Umma, 2003, ilifanyiwa 
marekebisho na Tume mnamo 2016 ili kusisitiza 
maadili na kanuni katika Ibara ya 10 na 232 ya 
Katiba. Taasisi zilitakiwa kubadilisha Kanuni za 

Maadili na Maadili kulingana na muundo wao 
wa shirika, kutoa mafunzo kwa wafanyikazi 
sawa na kuwafanya wajitolee kwa Kanuni.

Muhtasari wa taasisi zilizowahamasisha 
na kujitolea kwa maafisa kwa nambari hiyo 
imewasilishwa kwenye Mchoro 4-6.

8Public Service Commission Public Officer Code of Conduct and Ethics 2016

Mchoro 4-6: Uhamasishaji wa Maafisa katika Taasisi za Umma juu ya Maadili na Maadili

4.4.2  Kesi za Nidhamu zinazohusiana na 
Uvunjaji wa Kanuni za Maadili na 
Maadili

Kuzingatia viwango vya juu vya maadili ya 
taaluma katika utumishi wa umma inamaanisha 
kufuata Katiba, kufanya kazi kwa mujibu wa 
sheria, na kuzingatia Maadili ya Maadili na 
Maadili ya Afisa wa Umma. Idadi ya kesi za 
nidhamu ni kiashiria kwenye viwango vya 
kufuata. Tume ilijaribu kuweka idadi ya maafisa 
ambao walipewa nidhamu kwa kuzingatia 
ukiukaji wa viwango anuwai vya mwenendo 
vilivyoainishwa katika Kanuni. Kulikuwa na 
Jumla ya kesi 7,121 za nidhamu.

Matokeo

a) Kesi za nidhamu ziliongezeka kwa 
kesi 903 (13%) ikilinganishwa na 6,218 
zilizorekodiwa katika tathmini ya 2018/2019.

b) Idadi ya maafisa walioshtakiwa kortini kwa 
utovu wa nidhamu wa kitaalam iliongezeka 
kwa 158% kutoka 39 hadi 99.

c)  Utekelezaji wa kufuata kwa njia ya mashtaka 
umepanda wazi. Kufunguliwa mashtaka 
kwa kesi kama hizo kunaweza kuwa kizuizi 
kwa maafisa wengine wa umma.

Maafisa Walihamasisha na Kutia Saini 
Kanuni

Maafisa 
Hawakuhamasishwa

18%

82%
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Mapendekezo

a) Taasisi za kuhamasisha wafanyikazi juu ya 
Kanuni za Maadili na Maadili na kuwasilisha 
ripoti za kila robo kwa Tume.

b) Taasisi za umma kufanya kazi kwa karibu 
na mashirika ya kitaalam wakati wa 
kushughulikia kesi za utovu wa nidhamu 
wa kitaalam.

4.4.3 Malalamiko juu ya Maadili ya Maafisa 
wa Umma

Muhtasari wa malalamiko yaliyowasilishwa 
na raia umewasilishwa kwenye Mchoro 
4-7. Kulikuwa na malalamiko 561,716 
yanayohusiana na mwenendo wa maafisa 
wa umma na njia ambayo huduma zilitolewa. 
Huduma isiyoridhisha ndiyo iliyosababisha 
malalamiko ikifuatiwa na kucheleweshwa kwa 
utoaji wa huduma.

Mchoro 4-7: Asili ya Malalamiko Yaliyowasilishwa na Wananchi kwenye Huduma Zinazotolewa

Tokeo

Utoaji wa huduma za kitaalam husababisha 
kuridhika kwa wateja na malalamiko machache.

4.4.4  Usajili na vyombo vya kitaalam vya 
udhibiti

Miili ya wataalam wa udhibiti huweka viwango 
vya mwenendo kwa wanachama wao na 
kuwatia nidhamu wanachama wanapokosea. 
Miili ya wataalamu wa udhibiti hutoa vyeti 

vya kufuzu kwa wanachama wao na kuandaa 
mafunzo ili kuwezesha maendeleo endelevu ya 
taaluma. Utumishi wa umma una kada kadhaa 
ambazo ziko chini ya wataalamu waliodhibitiwa.

Muhtasari wa uanachama kwa miili ya 
wataalamu wa kitaalam na ile inayoungwa 
mkono kwa maendeleo endelevu ya kitaalam 
imewasilishwa kwenye Mchoro 4-8.

Kuchelewesha Utoaji wa 
Huduma, 9%

Malalamiko 
mengine 1%

Huduma 
isiyoridhisha, 90%
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Mchoro 4-8: Hali ya Uanachama kwa Mashirika ya Kitaalamu yaliyodhibitiwa katika Taasisi za Umma

Matokeo

a) Chini ya theluthi moja ya taasisi zilikuwa 
zimehamasisha wafanyikazi wao juu ya 
maadili na maadili katika miaka miwili 
iliyopita. Baadhi ya kesi za nidhamu 
zinaweza kupunguzwa ikiwa taasisi za 
umma zinahamasisha maafisa kwenye 
nambari hiyo. Ujuzi hurahisisha kufuata, 
wakati ukosefu wa maarifa unaweza 
kusababisha kukosewa.

b) Maafisa wachache sana, 13,807 (11%) 
waliungwa mkono kwa Maendeleo Endelevu 
ya Utaalam kinyume na pendekezo katika 
ripoti ya 2018/19 kwamba maafisa wa 
umma ambao ni wanachama wa taasisi 
za kitaalam za kisheria wataungwa mkono 
kwa CPD kulingana na Sehemu ya 5 (3) ya 
Sheria ya PSV & P, 2015.

c) Maendeleo endelevu ya wataalamu ni 
muhimu kwani inawawezesha maafisa 
wanaohusika kujiendeleza na maendeleo 
mapya katika nyanja zao.

Pendekezo

Maafisa wanapaswa kuwezeshwa kuhudhuria 
kozi za maendeleo endelevu ya wataalamu.

4.5  Utawala Bora, Uwazi na 
Uwajibikaji

Utawala bora unahusu kuendesha shughuli za 
umma na kusimamia rasilimali za umma kwa 
ufanisi na ufanisi ili kuhakikisha kutekelezwa 
kwa haki za binadamu na ustawi wa jamii 
kwa wote. Inahitaji kukuza uwezo kwa taasisi 
kutekeleza agizo lake; kuwa na mifumo ya 
matumizi ya busara ya rasilimali za umma; 
uainishaji wazi wa majukumu na majukumu; 
kupanga kwa ufanisi na ufanisi wa utoaji wa 
huduma; kuwa na mifumo ya ndani ya kudhibiti 
hatari na kuanzisha mifumo ambayo mashirika 
ya umma yanaweza kuwajibika kwa matumizi 
ya nguvu na mamlaka.

Kanuni kuu ya utawala bora ni kwamba 
mashirika wakati wote yanapaswa kutenda 
kwa masilahi ya umma ambayo yanajumuisha 
kujitolea kwa nguvu kwa utawala wa sheria, 
uadilifu na maadili ya maadili, uwazi na ushiriki 
wa wadau.

Tume ilijaribu, pamoja na mambo mengine, 
kuweka hatua zilizowekwa na mashirika ya 
umma: kuhakikisha kuwa mashirika yana 
uwezo wa kutekeleza majukumu yao; kukuza 

Nambari ya Wataalam Waliosajiliwa Wamesaidiwa 
kwa CPD

Nambari ya Wataalam Waliosajiliwa katika 
Msimamo Mzuri

Idadi ya Maafisa walio na leseni ya 
kufanya mazoezi ya sasa

Idadi ya Maafisa Waliosajiliwa na Miili ya Wataalam 
waliodhibitiwa
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utawala wa sheria, uadilifu na maadili ya 
maadili; kuendeleza maslahi ya umma; kukuza 
uwazi; na kuwezesha ushiriki wa umma wenye 
maana.

Kiashiria cha Utendaji walikuwa:

a)  Kuwepo kwa Bodi / Halmashauri 
zinazofanya kazi

b)  Idadi ya maafisa juu ya uteuzi wa kaimu
c)  Uwasilishaji wa matamko ya awali, kila 

miaka miwili na mwisho.
d)  Idadi ya zawadi na mgongano wa maslahi 

uliotangazwa.
e)  Hatua za kuripoti ufisadi katika shirika.
f)  Idadi ya malalamiko yaliyowasilishwa na 

wananchi
g)  Kuwepo kwa mkakati wa mawasiliano
h)  Njia zinazotumiwa na raia kuomba habari 

kutoka kwa taasisi za umma
i) Kuwepo kwa miongozo kuwezesha 

kuonekana kwa shirika
j)  Kuwepo kwa miongozo juu ya ushiriki wa 

media
k)  Kuwepo kwa miongozo juu ya upatikanaji 

wa habari

4.5.1  Uwezo wa kutekeleza majukumu ya 
taasisi

a)  Kuwepo kwa Bodi au Halmashauri 
zilizoundwa kikamilifu

Mashirika ya umma yanahitaji kuhakikisha 
wanabaki fiti kwa kusudi kwa kuwa na miundo na 
wafanyikazi ambao utawawezesha kutekeleza 
majukumu yao. Wakati wowote, inapaswa kuwe 
na Bodi au Baraza ambalo linahusika na sera 
na kutoa mwelekeo wa kimkakati. Mbali na 
baraza linaloongoza, mashirika pia yanahitaji 
wafanyikazi wanaohamasishwa wenye ujuzi na 
ustadi tofauti.

Matokeo yalifunua kwamba asilimia 208 (92%) 
ya taasisi zilizotathminiwa zilikuwa na Bodi 
/ Halmashauri. Ni taasisi 17 (8%) tu ndizo 
zilizokuwa zikifanya kazi bila Bodi zilizoundwa 
vizuri. Mamlaka ya Kilimo na Chakula, Mamlaka 
ya Kitaifa ya Usalama, Sekretarieti ya Kitaifa ya 
Mawasiliano, Kituo cha Hisabati, Sayansi na 
Teknolojia ya Elimu katika Afrika na Tume ya 
Marekebisho ya Sheria ya Kenya pia zilitajwa 
katika ripoti ya 2018/2019 kuwa hazina bodi 

zinazofanya kazi kikamilifu. Taasisi kumi na 
saba ambazo hazikuwa na Bodi zinazofanya 
kazi kikamilifu ni kama ilivyoorodheshwa hapa 
chini:

1.  Mamlaka ya Kilimo na Chakula
2.  Mamlaka ya Usalama wa Taifa
3.  Sekretarieti ya Mawasiliano ya Kitaifa
4. Kituo cha Elimu ya Hisabati, Sayansi na 

Teknolojia Afrika
5.  Tume ya Kurekebisha Sheria Kenya
6.  Tume ya Kitaifa ya Haki za Binadamu
7.  Wakala wa Maendeleo ya Ujenzi wa Maji 

Athi
8.  Mamlaka ya Udhibiti wa Nishati na Petroli
9.  Mamlaka ya Teknolojia ya Habari na 

Mawasiliano
10.  Huduma ya Maktaba ya Kitaifa ya Kenya
11.  Wakala wa Maendeleo ya Ujenzi wa Maji 

Kusini mwa Ziwa Victoria
12.  Mfuko wa Ruzuku ya Mamlaka za Mitaa
13.  Baraza la Kitaifa la Huduma za Watoto
14.  Baraza la Vijana la Kitaifa
15. Bodi ya Udhibiti wa Mashirika Yasiyo ya 

Serikali
16.  Tume ya Ubinafsishaji
17.  Maono ya 2030 Sekretarieti ya Utoaji

Tokeo

Ukosefu wa bodi / halmashauri zinazofanya kazi 
zina athari mbaya katika utendaji wa taasisi hizi 
na hii inaathiri utoaji wa huduma kwa sababu 
taasisi zinakosa chombo cha kutoa uongozi na 
mwelekeo wa kimkakati.

Mapendekezo

i) Mamlaka ya uteuzi kuchukua nafasi ya 
wajumbe wa bodi ambao muda wao 
umekwisha katika taasisi husika.

ii) Mamlaka ya kuteua kutengua uteuzi wa 
Bodi au wajumbe wa Baraza kulingana na 
Kifungu cha 1.14 cha Kanuni za Utawala za 
Mwongozo ili kuhakikisha mwendelezo na 
mabadiliko ya kushona.

a) Uteuzi wa Kaimu katika Utumishi wa Umma

Kipindi kilichowekwa kwa uteuzi wa kaimu ni 
miezi sita. Afisa anazingatiwa kwa uteuzi wa 
kaimu wakati ofisi inakuwa wazi na inasubiri 
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kujazwa kwa nguvu au mmiliki anayeshikilia 
ameiacha kwa muda kwa sababu moja au 
nyingine. Wakati uwezo wa kaimu ni muhimu 
kama kipimo cha pengo la kuacha, haikusudiwa 
kudumu kwa muda mrefu kwa hivyo kipindi 
kidogo cha miezi sita. Taasisi za umma 
zinapaswa kuhakikisha kuwa wakati nafasi, 
ambayo inapaswa kujazwa kwa kiasi kikubwa 

inatokea, mchakato unapaswa kuharakishwa.

Muhtasari wa Jumla ya idadi ya maafisa 
walioshikilia ofisi katika nafasi ya kaimu katika 
utumishi wa umma na vipindi vinavyolingana 
vinavyohudumiwa imewasilishwa kwenye 
Mchoro 4-9.

Mchoro 4-9: Muda wa Uteuzi wa Kaimu katika Utumishi wa Umma

Tokeo

Jumla ya maafisa 2,282 walihudumu katika 
uteuzi wa kaimu kati yao, 1,435 (63%) 
walihudumu kwa zaidi ya Miezi 6 wakati 847 
(37%) walihudumu kwa miezi sita na chini.

Sababu zilizotolewa za uteuzi wa kaimu zaidi 
ya Miezi Sita

Taasisi zilitoa sababu zifuatazo za kufanya 
maafisa wachukue hatua zaidi ya miezi sita:

a)  ukosefu wa Bodi / Baraza / Baraza la Seneti 
linaloundwa kikamilifu kuajiri kuchukua 
nafasi hiyo

b)  kuchelewesha uteuzi wa MD / Mkurugenzi 
Mtendaji wa nguvu kuendesha mchakato 
wa uajiri;

c)  Uteuzi wa kaimu uliboreshwa kwa miezi sita 
zaidi wakati wakisubiri mamlaka ya kuajiri 
kutoka Hazina ya Kitaifa;

d)  kuchelewa kupata idhini ya kuanzisha uajiri 
kutoka kwa mamlaka husika;

e)  Taasisi kupangwa upya;
f)  kufungia ajira na Hazina ya Kitaifa;
g)  mapendekezo ya kuungana kwa mashirika 

kadhaa ya serikali;
h) Kushindwa kwa mgombea aliyefanikiwa 

kuchukua nafasi hiyo; na
i)  nafasi ambayo haijajazwa kwa sababu 

ya kesi ya korti iliyosubiri au kuanza kwa 
mchakato wa nidhamu.

Pendekezo

Taasisi za umma kufuata Kanuni ya 23 ya 
Kanuni za Tume ya Utumishi wa Umma 2020 
kuhusu uteuzi wa kaimu.

Chini ya Miezi 6,
50%

Miezi 6,
7%

Zaidi ya Miezi 6,
63%
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4.5.2  Kuzingatia Utawala wa Sheria, 
Uadilifu na Maadili ya Maadili

a)  Kuzingatia Sheria ya Maadili ya Afisa 
wa Umma juu ya ufichuzi wa kifedha

Sheria ya Maadili ya Afisa wa Umma 
(POEA) 2003 inafanya kuwa sharti la lazima 
kwa maafisa wa umma kutoa ufunuo wa 
kifedha wao wenyewe, wenzi wao na watoto 
wanaowategemea. Usimamizi wa matamko 
ya utajiri unasimamiwa chini ya Ilani ya Sheria 
Namba 53 ya tarehe 8 Aprili 2016 ambayo 
inatoa taratibu za kutangaza mapato, mali na 
madeni. Tamko la mapato, mali na madeni ni 
nyenzo ya kukuza uwajibikaji na uwazi na pia 
kupambana na Ufisadi.

Mchoro 4-10: Hali juu ya uwasilishaji wa Azimio la awali na la mwisho na Taasisi za Umma

Matokeo

i) Ingawa kulikuwa na uteuzi 10,793 ni maafisa 
684 tu ndio walitoa matamko yao ya awali. 
Kati ya maafisa 9,392 ambao walitoka kwenye 
huduma hiyo maafisa 1,065 tu ndio walitoa 
matamko yao ya mwisho. Kiwango cha kufuata, 

kwa hivyo, kilikuwa 6% na 11% kwa matamko 
ya awali na ya mwisho mtawaliwa.

ii) Ingawa viwango vya kufuata matamko ya 
awali na ya mwisho vilikuwa vimepanda kidogo 
ikilinganishwa na ripoti ya 2018/2019, maafisa 
wengi walikuwa bado hawajatii. Hii ni ishara 

Afisa wa umma anatangaza juu ya kuingia 
kwenye huduma utajiri na madeni yao, kila 
baada ya miaka miwili wanatangaza kile 
walichokusanya na wakati wa kutoka wanasema 
serikali wameacha huduma hiyo. Ni chombo 
kinachotumiwa na wakala wanaochunguza 
ufisadi katika hali ambapo afisa anaingia kazini 
na utajiri kidogo lakini ghafla shina zenye 
thamani kubwa, bila kulinganishwa na mapato. 
Utafiti ulitaka kujua idadi ya maafisa ambao 
walitii Sheria ya Maadili ya Afisa wa Umma, 
2003 juu ya ufichuzi wa kifedha.

Muhtasari wa taasisi zilizowasilisha matamko 
ya awali na ya mwisho kama inavyohitajika 
chini ya Sehemu ya 27 (3) na 27 (5) ya POEA, 
2003 juu ya matamko ya awali na ya mwisho 
imewasilishwa kwenye Mchoro 4-10.
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tosha kwamba maafisa wengi waliojiunga au 
kutoka kwa huduma hawakuwasilisha matamko 
yao kama inavyotakiwa na POEA, 2003.

Kila tamko la miaka miwili

Kwa mujibu wa Sheria ya Maadili ya Afisa wa 
Umma (POEA) 2003 na Ilani ya Sheria Namba 

53 ya 2016, kipindi cha tathmini kilikuwa mwaka 
wa tamko kwa kila kipindi cha tamko la miaka 
miwili 2017/2019.

Jedwali 4-20 hutoa muhtasari wa viwango vya 
kufuata kwa sekta tano

.

Jedwali 4-20: Hali ya Kuzingatia Tamko la Miaka Miwili ya Mapato, Mali na Madeni katika Utumishi 

wa Umma
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Tume za Kikatiba na 
Ofisi huru

5,282 5,220 98.83% 62 1.17% 49 11

Wizara na Idara za 
Serikali

*88,721 86,787 97.82% 1,934 2.18% 119 1,665

Vyuo Vikuu vya 
Umma

21,177 20,495 96.78% 682 3.22% 153 7

Mashirika ya Serikali 
na SAGA

*103,551 101,308 97.83% 2,243 2.17% 76 23,09

Tume za kisheria na 
mamlaka

490 478 97.55% 12 2.45% 6 -

Jumla 219,221 214,288 98% 4,933 2% 403 3,992

* Iliyotokana na Gazzette ya Kenya Namba 8091 ya tarehe 12 Oktoba, 2020.

** Tofauti kutoka kwa safu ya kutotii ni kwa sababu ya kutoka na kutowasilisha tena matamko baada ya ufafanuzi

Pendekezo

Maafisa walioidhinishwa kuhakikisha kufuata 
POEA, 2003 kwa kuzingatia matamshi ya awali, 
kila baada ya miaka miwili na mwisho.

a)  Azimio la zawadi

Kanuni za Uongozi na Uadilifu, 2015 zinaelezea 
asili na thamani ya zawadi afisa wa umma 
anaweza kupokea na kuhifadhi na ile ambayo 

itasalimishwa kwa shirika. Kanuni pia zinahitaji 
mashirika ya umma kutunza sajili za zawadi. 
Utafiti huo ulitaka kuthibitisha uwepo wa sajili 
za zawadi, na hali ya zawadi iliyotangazwa.

Muhtasari wa taasisi zilizo na zawadi 
zilizopokelewa na kutangazwa na maafisa wa 
umma na zile zilizotolewa na taasisi za umma 
zinawasilishwa katika Jedwali 4-21.
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Jedwali 4-21: Zawadi Zilizopokelewa na Kutangazwa na Maafisa wa Umma na Zawadi zinazotolewa 

na Taasisi za Umma
Kitengo Jumla ya 

Taasisi
Idadi ya Taasisi 
na zawadi 
zilizotangazwa 
na Maafisa

Zawadi zilizopokelewa na kutangazwa na 
maafisa na Zawadi Zinazopewa Taasisi au 
Watu Binafsi

Zawadi 
zilizotangazwa 
na Maafisa

Zawadi 
Zinazopewa 
Mashirika au 
Watu Binafsi

Jumla ya 
Zawadi

Tume za Kikatiba na Ofisi 
huru

10 3 (10%) 10 15 25

Wizara na Idara za Serikali 49 4 (8%) 120 34 154

Vyuo Vikuu vya Umma 35 14 (40%) 147 104 251

Mashirika ya Serikali na 
SAGA

190 47 1,401 2,632 4,033

Tume za kisheria na 
mamlaka

7 - -

Jumla 291 68(23%) 1,678 2,785 4,463

Zawadi sio jambo baya, zawadi hubadilishwa 
kila wakati katika mwingiliano wa kibinadamu. 
Walakini, mwenye ofisi ya umma lazima afikiria 
kwa uangalifu asili ya zawadi anayoweza 
kupokea. Hii ni kwa sababu wakati mwingine 
zawadi hutumiwa kama njia ya ufisadi 
unaolenga kushawishi mchakato wa kufanya 
uamuzi kumfaa yule anayetoa zawadi hiyo. 
Kwa sababu hii, utoaji na upokeaji wa zawadi 
katika utumishi wa umma umewekwa.

Tokeo

Maafisa bado walipokea zawadi za kifedha 
wakati wengine walibakiza zawadi zisizo za 
fedha zenye thamani ya zaidi ya Ksh. 20,000 
kinyume na Kanuni za 5 (2) za Kanuni za 
Uongozi na Uadilifu 2015.

Pendekezo

Taasisi za umma zinapaswa kufungua na 
kudumisha rejista ya zawadi katika fomu 
iliyowekwa kama ilivyoainishwa katika Ratiba 
katika Fomu A, B-I na B-II katika Kanuni za 
Sheria ya Uongozi na Uadilifu, 2015 na Kanuni 
za Maadili na Maadili ya Utumishi wa Umma, 
2016.

4.5.3  Kukuza Uadilifu na Maadili ya 
Maadili

a. Kusimamia mgongano wa maslahi

Usimamizi wa mgongano wa maslahi ni msingi 
wa utawala bora. Kifungu cha 75 (1) (a) 
kinasema kwamba afisa wa Serikali atakuwa 
na tabia, iwe katika maisha ya umma na rasmi, 
katika maisha ya faragha, au kwa kushirikiana 
na watu wengine, kwa njia ambayo inaepuka 
mgongano wowote kati ya maslahi ya kibinafsi 
na majukumu ya umma au rasmi. Sehemu 
ya 16 ya Sheria ya Uongozi na Uadilifu 2012 
inashughulikia mgongano wa maslahi. Inatoa 
kati ya mambo mengine kuwa “Afisa wa 
Serikali au afisa wa umma atatumia bidii zaidi 
kuepukana na kuwa katika hali ambayo masilahi 
ya kibinafsi yanapingana au yanaonekana 
kupingana na majukumu ya afisa wa Serikali 
au afisa wa umma.”

Migogoro inaweza kutokea mara kwa mara, 
ni nini cha umuhimu, na inahitajika kwa afisa 
wa umma ni kutoa taarifa kamili.Hii inatoa 
wito kwa mashirika kufuata mazoea ambayo 
yanawezesha kufunua maslahi. Muhtasari wa 
taasisi ambazo maafisa walitangaza mgongano 
wa maslahi na idadi ya migogoro iliyotangazwa 
imewasilishwa katika Jedwali 4-22.
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Jedwali 4-22: Utunzaji wa Sajili za Migogoro ya Riba na Idadi ya Migogoro ya Riba Imetangazwa
Kitengo

Ju
m

la
 y

a 
Ta

as
is

i

Idadi ya Taasisi 
Haikudumishwa 
Migogoro ya Sajili 
za Maslahi

Idadi ya Taasisi 
ambayo haikuwa 
na Mgongano 
wa Maslahi 
ilitangazwa

Idadi ya Taasisi 
ambapo 
Mgongano 
wa Maslahi 
ulitangazwa

Idadi ya 
Mgongano 
wa Maslahi 
uliotangazwa 
na Taasisi

Tume za Kikatiba na 
Ofisi huru

10 4(40%) 8 (80%) 2 (20%) 20

Wizara na Idara za 
Serikali

49 15 (31%) 47 (96%) 2 (4%) 12

Vyuo Vikuu vya Umma 35 1(3%) 27 (77%) 8 (23%) 45

Mashirika ya Serikali na 
SAGA

190 23 (12%) 166 (87%) 24 (13%) 420

Tume za kisheria na 
mamlaka

7 2 (29%) 5 (71%) 2 (29%) 21

Jumla 291 45 (15.5%) 253 (86.9%) 38 (13.1%) 518

Pendekezo

Taasisi za umma kudumisha mgongano wa 
sajili kama inavyotakikana chini ya Kifungu cha 
16 (11) cha Sheria ya Uongozi na Uadilifu, 2012

a. Hatua za Kuripoti Ufisadi

Kupambana na Ufisadi mashirika ya umma 
yanahitajika kuweka hatua za kuripoti na 
kuunda Kamati za Kuzuia Ufisadi ambazo 
jukumu lao ni kukuza na kutekeleza Mipango ya 

Kuzuia Ufisadi. Hatua zilizopitishwa zinapaswa 
kuwa za kwamba mtu binafsi anaweza kuripoti 
vitendo vya Ufisadi au maadili na wakati huo 
huo kulindwa kutokana na athari zinazoweza 
kutokea kutoka kwa watu wanaohusishwa.

Muhtasari wa Idadi ya Taasisi na Kamati za 
Kuzuia Ufisadi (CPC), ziliripoti kesi za ufisadi, 
maafisa walioshtakiwa na njia zinazotumiwa 
kuripoti kesi za ufisadi zinawasilishwa katika 
Jedwali 4-23 na Mchoro 4-11. 

Jedwali 4-23: Taasisi za Umma na CPC, Ripoti za Kesi za Ufisadi, Maafisa Wanaoshtakiwa na njia 

zinazotumika Kuripoti Kesi za Ufisadi
Kitengo Jumla ya 

Taasisi
Idadi ya Taasisi na 
Kesi Zilizoripotiwa za 
Ufisadi Mwaka wa 
Fedha wa 2019/2020

Idadi ya Taasisi 
na Maafisa 
Wamesomewa 
Mashtaka kufikia 
tarehe 30 Juni 
2020

Idadi ya Taasisi 
na CPC

Tume za Kikatiba na Ofisi 
huru

10 4 (40%) 6 (60%)

Wizara na Idara za Serikali 49 12 (24%) 11(22%) 34 (69%)

Vyuo Vikuu vya Umma 35 9 (26%) 4 (11%) 32 (91%)

Mashirika ya Serikali na 
SAGA

190 25 (13%) 15 (8%) 158 (83%)

Tume za kisheria na 
mamlaka

7 1(14%) 0 6(86%)

Jumla 291 47 (16%) 34 (12%) 236 (81%)
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Mchoro 4-11: Njia Zinazotumika Kuripoti Kesi za Ufisadi

Matokeo

a)  Ufisadi inadhoofisha uwezo wa serikali wa 
kutoa huduma za msingi kama vile huduma 
za afya na elimu na husababisha upotevu 
wa rasilimali za umma.

b) Ufisadi huongeza gharama ya kufanya 
biashara, inakatisha tamaa uwekezaji wa 
kigeni na wa ndani, inapotosha matumizi ya 
umma, inapunguza ufanisi wa kiuchumi na 
kupunguza kasi ya michakato ya kiutawala 
kwa hivyo, kudhoofisha maendeleo na 

Jedwali 4-24: Hali ya Kesi za Ufisadi Zilizoripotiwa katika Taasisi za Umma
Hali ya Kesi Idadi ya 

Kesi za 
Ufisadi

Idadi ya 
Maafisa 
wanaoshtakiwa 
Mahakamani

Idadi ya Maafisa 
waliohukumiwa

Idadi ya Kesi 
Zilizorejelewa kwa 
Hatua ya Utawala

Udanganyifu 166 14 6 57

Matumizi mabaya ya ofisi 134 65 1 69

Hongo 43 8 1 34

Ubadhirifu wa Fedha za Umma 21 17 0 18

Ukiukaji wa Maadili 19 4 0 18

Ubadhirifu 14 3 0 9

Nyingine yoyote (Kushindwa Kutii 
Sheria ya Ununuzi na Masharti ya, 
Maadili Yasiyofaa, na Uhalifu wa 
Kiuchumi kati ya zingine)

13 20 0 5

Mgongano wa riba 9 1 0 6

Kuibiwa kwa zabuni 4 0 0 3

Uharibifu wa mali ya umma 2 0 0 1

Kughushi 2 0 0 2

Jumla 427 132 8 222

utoaji wa huduma. Ikibainika, inaweza 
kuzuia kufanikiwa kwa Dira ya 2030, 
Ajenda Kubwa Nne na malengo mengine 
ya maendeleo.

a. Kuenea kwa Kesi za Ufisadi

Muhtasari wa idadi ya kesi za ufisadi 
zilizoripotiwa, idadi ya maafisa walioshtakiwa, 
waliopatikana na hatia au waliopelekwa kwa 
hatua ya kiutawala imewasilishwa katika 
Jedwali 4-24

.
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Matokeo

a) Kama kipindi cha tathmini 2018/2019 ulaghai 
na unyanyasaji wa ofisi bado zilikuwa aina za 
Ufisadi zilizoenea zaidi.

b) Kulingana na EACC, maafisa 92 
walichunguzwa, kati yao 15 walishtakiwa 
na kuhukumiwa.

c) Jumla ya faili 183 zilipendekezwa kwa 
hatua za kiutawala.

Pendekezo

EACC kukagua mpango wa uadilifu wa utumishi 
wa umma ili kuilinganisha na Katiba na sheria 
husika.

4.5.4  Kukuza Uwazi na Uwajibikaji

Mashirika ya umma yanawajibika kwa umma 
kwa matumizi ya rasilimali walizokabidhiwa. 
Uwazi unakuzwa na mashirika ya umma na 
miongoni mwa mambo mengine, kuonyesha 

hati za huduma hadharani; kuhakikisha urahisi 
wa upatikanaji wa habari na umma; kutoa 
habari muhimu kwa umma; kuwa na michakato 
ya uwazi na ya kidemokrasia; kufuata sheria za 
upatikanaji wa habari; na kuwasilisha ripoti kwa 
Bunge ambalo hutumia mamlaka ya usimamizi 
juu ya Mtendaji.

Uwajibikaji unakuzwa kwa kutumia nguvu na 
kutumia rasilimali za umma kwa faida ya umma, 
kukubali uwajibikaji wa maamuzi, kuwa tayari 
kuhalalisha vitendo, kutoa sababu za hatua 
za kiutawala, kufanya kazi kufikia malengo 
ya shirika kwa njia wazi na ya uwazi na kuwa 
msikivu kwa mahitaji ya raia.

a)  Upatikanaji wa Habari na Wananchi

Muhtasari wa taasisi za umma ambazo zilikuwa 
zimeandaa miongozo ya upatikanaji wa habari 
na zile ambazo hazikuwasilishwa katika Jedwali 
4-25.

Jedwali 4-25: Taasisi za Umma zilizo na Miongozo ya Upataji habari
Kitengo Jumla ya 

Taasisi
Taasisi bila 
Mwongozo

Taasisi zilizo na 
miongozo

Tume za Kikatiba na Ofisi huru 10 5 5

Wizara na Idara za Serikali 49 43 6

Vyuo Vikuu vya Umma 35 23 12

Mashirika ya Serikali na SAGA 190 138 52

Tume za kisheria na mamlaka 7 5 2

Jumla 291 214 (73.5%) 77 (26.5%)

Matokeo

i)  Raia wana haki ya kikatiba kupata habari 
zinazoshikiliwa na mashirika ya umma. 
Ili kuwezesha upatikanaji wa habari, 
mashirika ya umma yanatakiwa kuandaa 
miongozo.

ii)  Badala ya kupakia mwongozo wa 
upatikanaji wa habari, taasisi tisa zilipakia 
Sheria ya ATI, 2016 au nakala za ripoti za 
kila robo zilizowasilishwa mapema kwa 
CAJ.

Pendekezo

Taasisi za umma zinapaswa kukuza miongozo 
juu ya upatikanaji wa habari kulingana na agizo 
lao, vifungu vya kikatiba na Sheria ya Upataji 
Habari, 2016.

a) Njia zinazotumiwa na raia kutafuta Habari

Raia wanazidi kudai habari kutoka kwa taasisi 
za umma. Njia inayopendelewa zaidi na raia 
kutafuta habari kutoka kwa taasisi za umma 
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ilikuwa barua pepe kwa 35%, ikifuatiwa na 
simu kwa 21%, na media ya kijamii (Facebook, 
WhatsApp na twitter) kwa 16%. Barua pepe 
na media ya kijamii pamoja zilikuwa 51% ya 
maombi. Walakini, matumizi ya Instagram 
na twitter bado yalikuwa chini sana. Aina 
ya habari inayotafutwa na raia ilikuwa juu 
ya kucheleweshwa au kutarajiwa utoaji wa 
huduma na ushauri / mwongozo wa kitaalam.

Tokeo

Kuchukuliwa kwa majukwaa ya dijiti na raia 
kunaongezeka.

b)  Mkakati wa Mawasiliano na Muonekano 
wa Shirika

Muhtasari wa taasisi ambazo zilikuwa 
zimetengeneza mkakati wa mawasiliano kama 
ilivyopendekezwa katika Ripoti ya Tathmini ya 
2018/2019 imewasilishwa katika Jedwali 4-26.

Jedwali 4-26: Upatikanaji wa Mkakati wa Mawasiliano katika Taasisi za Umma
Kitengo Jumla ya 

Taasisi
Idadi ya Taasisi bila 
Mkakati wa Mawasiliano

% Idadi ya Taasisi 
na Mkakati wa 
Mawasiliano

%

Tume za Kikatiba na Ofisi 
huru

10 7 70 3 30

Wizara na Idara za 
Serikali

49 36 73 13 27

Vyuo Vikuu vya Umma 35 18 51 17 49

Mashirika ya Serikali na 
SAGA

190 99 52 91 48

Tume za kisheria na 
mamlaka

7 1 14 6 86

Jumla 291 161 55.3 130 44.7

Mawasiliano yaliyopangwa na umma ni njia 
muhimu ya kukuza uwazi na uwajibikaji. Mkakati 
mzuri wa mawasiliano husaidia shirika kushiriki 
mpango mkakati wake na wafanyikazi, wadau 
na umma kwa jumla. Inahakikisha kuwa habari 
zote muhimu hutawanywa kwa watu sahihi 
kwa wakati unaofaa, katika muundo sahihi na 
kutumia idhaa sahihi.

Mkakati wa mawasiliano unawawezesha 
wafanyikazi kurejelea taratibu zilizosanifiwa 
wakati wa kuingiliana ndani na nje, na 
kuhakikisha kuwa kila mtu ana habari za 
kutosha. Usawa na mtiririko wa habari pia 
unadumishwa mahali pa kazi, kati ya wadau na 
miongoni mwa raia.

Matokeo

i) Taasisi kumi na saba zilipakia mikakati ya 
mawasiliano ambayo ilikuwa imepitwa na 
wakati.

ii) Ilibainika kuwa njia mpya za mawasiliano 
ambazo umma hupendelea kama media 
ya kijamii hazikuangaliwa katika mikakati 
ya kizamani.

iii)  Ukosefu wa mkakati wa mawasiliano 
unaweza kuweka shirika kwa utawanyiko 
wa habari ambao haiendani au vizuizi 
vya habari. Hii inaweza kusababisha 
kutokuaminiana na umma au wafanyikazi. 
Inaweza pia kuathiri vibaya utoaji wa 
huduma.

10Obsolete communication strategy is one that is not aligned to the Taasisi’s strategic plan. These were strategies dating over five years 
ago.
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Mapendekezo

i)  Taasisi zinapaswa kuendeleza na 
kutekeleza Mkakati wa Mawasiliano ambao 
umefungamana na mpango mkakati.

ii)  Mikakati ya mawasiliano ya zamani 
inapaswa kurekebishwa.

a.  Miongozo juu ya Mwonekano na 
Ushirikiano wa media

Muonekano ni juu ya raia na wadau kujua 
shirika, nini linatoa na inachangia utoaji mzuri 
wa huduma na ufanisi wa utendaji. Taasisi 
zingine ambazo hazikuwa na mkakati wa 
mawasiliano ziliwasilisha miongozo juu ya 
kujulikana na ushiriki wa media. Muhtasari wa 
taasisi zilizo na miongozo juu ya kujulikana na 
ushiriki wa media zinawasilishwa katika Jedwali 
4-27. 

Jedwali 4-27: Upatikanaji wa Miongozo juu ya Mwonekano na Ushiriki wa Vyombo vya Habari
Kitengo Jumla ya 

Taasisi
Miongozo juu ya Mwonekano wa 
Shirika

Miongozo juu ya Ushirikiano wa 
Vyombo vya Habari

Idadi ya Taasisi 
bila miongozo

Idadi ya Taasisi 
na miongozo

Idadi ya Taasisi 
bila miongozo

Idadi ya 
Taasisi na 
miongozo

Tume za Kikatiba 
na Ofisi huru

10 7 (70%) 3 (30%) 5 5

Wizara na Idara za 
Serikali

49 36 (73%) 13 (27%) 37 12

Vyuo Vikuu vya 
Umma

35 18 (51%) 17 (49%) 20 15

Mashirika ya 
Serikali na SAGA

190 99 (52%) 91 (48%) 109 81

Tume za kisheria 
na mamlaka

7 1 (14%) 6 (86%) 2 5

Jumla 291 161(55.3%) 130 (44.7%) 173 (59.5%) 118 (40.5%)

Kuwepo kwa miongozo juu ya kujulikana na 
ushiriki wa media hutoa fursa kwa washirika 
kushirikiana na shirika na kusaidia kufanikisha 
agizo lake. Kuonekana kwa chapa kunaweza 
kupatikana kwa kushirikisha raia na wadau 
kupitia mawasiliano ya mkondoni na nje ya 
mtandao kama vile majukwaa ya media ya 
kijamii, ushiriki wa media na shughuli za 
ushirika.

Tokeo

Miongozo mingi juu ya mwonekano 
uliowasilishwa haikuwa imeidhinishwa na 
usimamizi wa taasisi husika.

Kwa ujumla, utawala bora ni muhimu katika 
kuwezesha taasisi kufikia malengo yake. Kwa 
taasisi za umma, lengo ni kufikia matokeo 
ambayo yanaongeza au kudumisha ustawi 
wa raia tofauti na sekta binafsi ambapo lengo 

ni kupata faida. Kuzingatia sheria, usawa na 
haki hupewa uzito mkubwa kuliko utendaji wa 
kifedha.

4.6  Usimamizi wa utendaji

Usimamizi wa utendaji unakusudia kuboresha 
utoaji wa huduma. Inaunganisha utendaji wa 
mtu binafsi na malengo na malengo ya shirika. 
Ili kuwe na kuboreshwa kwa Usimamizi wa 
utendaji taasisi zinahitaji kujipanga mapema, 
lazima kuwe na kujitolea kwa watoaji na 
njia za kufuatilia na kupima zinazokubaliwa. 
Muhimu zaidi ni hitaji la kuunganisha bajeti na 
zinazoweza kutolewa. Kwa tija iliyoboreshwa 
na ufanisi ulioimarishwa na ufanisi katika utoaji 
wa huduma za umma kuna haja ya kuhakikisha 
uuzaji upya wa mara kwa mara kwa kwanza 
kutambua ujuzi na ustadi unaohitajika na 
taasisi kufikia lengo lake na kuwezesha maafisa 
kupata ujuzi huo. Kwa kuongezea, kuna haja 
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ya kuwahamasisha maafisa kwa kuwatambua 
wale wanaofaulu katika utoaji wa huduma na 
pia kuweka hatua za kushughulikia utendaji 
usioridhisha.

Chini ya Uwanja huu husika, Tume ilitaka 
kubaini ikiwa taasisi za umma zimeweka 
hatua zinazohitajika kwa Usimamizi wa ufanisi. 
Kiashiria cha Utendaji walikuwa-

a) Upatikanaji wa mpango mkakati 
ulioidhinishwa na utendaji,

b)  Upatikanaji wa mpango wa kazi wa shirika 
wa kila mwaka kwa mwaka wa fedha wa 
2019/2020;

c) Upatikanaji wa mikataba ya utendaji 
iliyosainiwa, alama ya tathmini ya Mkataba 
wa Utendaji (Alama ya Mchanganyiko) kwa 
mwaka wa fedha 2018/2019,

d)  Kuweka malengo ya utendaji na Tathmini 
ya Watumishi,

e)  Kudhamini maafisa katika taasisi za umma 
kwa mafunzo ya kibinafsi;

f)  Tathmini ya Athari za Mafunzo (TIA);
g)  Udhibiti wa nidhamu,

h) Kupatikana kwa sera za kufundisha na 
ushauri;

i) Kupatikana kwa Hesabu ya Hesabu na 
Mipango ya Rasilimali Watu;

j)  Kutoka na njia za kutoka;
k)  Toka mahojiano na uchambuzi wa 

mahojiano ya maswali; na
l)  Kuzingatia hatua juu ya Usimamizi wa 

Covid-19.

4.6.1  Utendaji wa Taasisi

(a)  Mpango Mkakati ulioidhinishwa na 
Uendeshaji

Mpango mkakati ni zana ya uwajibikaji kupitia 
ambayo taasisi za umma zinajitolea kupeleka 
huduma maalum kwa umma kwa kipindi 
maalum. Pia inaelezea rasilimali zinazohitajika 
kutekeleza mpango huo.

Jedwali 4-28 linaonyesha muhtasari wa 
mashirika ambayo yalikuwa yameidhinisha na 
kutekeleza mipango ya kimkakati. 

Jedwali 4-28: Upatikanaji wa Mipango ya Mkakati Iliyoidhinishwa na ya Utendaji katika Taasisi za 

Umma
Kitengo Jumla ya 

Taasisi
Bila SP 
iliyoidhinishwa

% Na SP 
iliyoidhinishwa

%

Tume za Kikatiba na Ofisi huru 11 0 0.00 11 100.00

Wizara na Idara za Serikali 49 18 36.73 31 63.27

Vyuo Vikuu vya Umma 35 6 17.14 29 82.86

Mashirika ya Serikali na SAGA 190 23 12.11 167 87.89

Tume za kisheria na mamlaka 6 1 16.67 5 83.33

Jumla 291 48 16.49 243 83.51

Mpango Mkakati unawezesha shirika kufanya 
kazi kufikia malengo yake kwa utaratibu. Kuwa 
na mpango mkakati ni kanuni muhimu ya 
utawala bora. Kutokuwa na mpango mkakati 
wa sasa kunamaanisha taasisi zilizoathiriwa 
zinatekeleza mipango kwa njia isiyo ya kawaida. 
Programu kama hizo haziwezi kuambatana na 
maono ya kisekta yao na Dira ya Kenya 2030. 
Kwa hivyo itakuwa ngumu kupima mchango 
wao katika ajenda ya kitaifa ya maendeleo.

Tokeo

Wizara na Idara za Serikali zilikuwa na kiwango 
cha chini cha utii kwa asilimia 63. Kiwango cha 
chini kiliathiri vibaya kufuata na taasisi za mto 
na utoaji wa huduma.

Mapendekezo

i)  Hazina ya Kitaifa kutekeleza mahitaji ya 
taasisi kuwa zimepitisha Mipango ya 
Kimkakati kabla ya kupakia bajeti za taasisi.
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ii)  Taasisi za umma ambazo hazina mipango 
mkakati ya sasa ya kuharakisha kukamilisha 
kwao.

iii)  Taasisi za umma kuandaa au kukagua 
mipango mkakati na kuziunganisha na 
MTP III na Dira ya 2030.

(a) Mipango ya Kazi ya Shirika ya Kila Mwaka 
kwa Mwaka wa Fedha wa 2019/2020

Muhtasari wa taasisi za umma ambazo zilikuwa 
na mipango ya kazi ya kila mwaka na zile 
ambazo hazikuwa nazo zinawasilishwa katika 
Jedwali 4-29.

Jedwali 4-29: Upatikanaji wa Mipango ya Kazi ya Shirika ya Mwaka 2019/20 FY katika Taasisi za 

Umma
Kitengo Jumla ya 

Taasisi
Idadi ya Taasisi 
Bila AWP

% Idadi ya Taasisi 
na AWP

%

Tume za Kikatiba na Ofisi huru 10 4 40.00 6 60.00

Wizara na Idara za Serikali 49 15 30.61 34 69.39

Vyuo Vikuu vya Umma 35 16 45.71 19 54.29

Mashirika ya Serikali na SAGAs 190 58 30.53 132 69.47

Tume za kisheria na mamlaka 7 0 0.00 7 100.00

Jumla 291 93 32.0% 198 68.0%

Mpango wa kazi ni mfumo wa ndani wa 
kuziwajibisha timu. Kupitia mashirika ya 
mipango ya kazi ya kila mwaka yana uwezo 
wa kufuatilia, kupima na kutathmini maendeleo 
na inapobidi badilisha kozi. Kutopatikana kwa 
mpango wa kazi wa kila mwaka inafanya kuwa 
ngumu kupima utendaji wa taasisi.

Tokeo

Vyuo Vikuu vya Umma ilikuwa na kiwango 
cha chini cha kufuata kwa kuzingatia kuwa na 
mipango ya kazi ya kila mwaka.

Pendekezo

Taasisi zinapaswa kukuza na kutekeleza 
mipango ya kazi ya kila mwaka ili kuwezesha 
kufanikiwa kwa malengo ya taasisi.

(a)  Alama ya Tathmini ya Mkataba wa 
Utendaji (Alama nyingi) kwa Mwaka wa 
Fedha 2018/2019

Taasisi za umma ambazo zimewekwa kwenye 
kandarasi ya utendaji hutathminiwa kila mwaka 
kutathmini kiwango cha mafanikio ya malengo 
yaliyowekwa. Tathmini ya mkataba wa utendaji 
ilifanywa kwa Wizara na Idara za Serikali, 
Mashirika ya Serikali na SAGAs, Vyuo Vikuu vya 
Umma na taasisi za juu. Upimaji wa utendaji 
unatoka kwa alama ya utendaji ya 1.0 (utendaji 
bora) ambayo ni ya juu zaidi taasisi ya umma 
inaweza kufikia hadi 0 (utendaji duni), alama 
ya chini kabisa ya utendaji ambayo taasisi 
inaweza kurekodi kama inavyoonyeshwa 
kwenye Jedwali 4-30 hapa chini.

Jedwali 4-30: Vigezo vya Kupima Utendaji
Kiwango cha Thamani ya Viwango vya Utendaji Kitengo cha Utendaji

0.4167< X *<1.0000 Bora Zaidi

0.3333 < X <0.4167 Vizuri sana

0.2778 < X <0.3333 Vizuri

0.2500 < X < 0.2778 Vizuri kadri

0.0000 < X <0.2500 Vibaya
* Ambapo X ni alama ya Utendaji ya taasisi.

Chanzo: Alama ya utendaji imepitishwa kutoka kwa miongozo ya ukandarasi wa utendaji wa viwango vya FY 2018/19.
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Muhtasari wa alama ya tathmini ya utendaji na sekta imeonyeshwa kwenye Mchoro 4-12.

Mchoro 4- 12: Mchoro wa Utendaji na Kategoria

Chanzo: Ripoti za tathmini ya mikataba ya utendaji kwa 2005/2006 - 2010/2011

Mchoro 4- 13: Utendaji wa Jumla wa Utumishi wa Umma: 2005/2006 - 2010/2011; & 2018/2019

Matokeo

i)  Jumla ya jumla ya utendaji wa taasisi 
zilizotathminiwa ni 0.3205. Kiwango hiki 
cha utendaji ni cha chini kwamba kiwango 
cha utendaji kilisajiliwa katika miaka sita ya 
kwanza ya kuanzishwa kwa mikataba ya 
utendaji katika utumishi wa umma.

ii)  Utendaji wa huduma ya umma ulikuwa 
katika hali ya kushuka ikilinganishwa na 
miaka ya nyuma.

(a)  Mikataba ya utendaji iliyosainiwa wakati 
wa mwaka wa fedha wa 2019/2020

Muhtasari wa taasisi ambazo zilitia saini 
kandarasi za utendaji au zilizokuwa zimehakiki 
mikataba ya utendaji wakati wa Mwaka wa 
Fedha wa 2019/2020 na zile ambazo hazikuwa 
nazo zimewasilishwa katika Jedwali 4-31.
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Findings

i) The overall aggregate performance score 
for Taasisis evaluated was is 0.3205. This 
level of performance is lower that the 
performance level registered in the first 
six years of introduction of performance 
contracts in the public service. 

ii) The performance of the public service 
was on a decline trend compared to the 
previous years.

(d) Signed performance contracts during 
the 2019/2020 financial year

A summary of Taasisis which signed 
performance contracts or had vetted 
performance contracts during the 2019/2020 
Financial Year and those which did not have 
are presented in Table 4-31.

Jedwali 4- 31: Kutia saini kwa Mikataba ya Utendaji ya 2019/20 katika Taasisi za Umma
Kitengo Jumla ya 

Taasisi
Idadi ya 
Taasisi 
haikusaini PC 
za 2019/20

% Idadi ya 
Taasisi 
Zilizosaini 
2019/20 PC

%

Tume za Kikatiba na Ofisi huru 10 % 0 0.00

Wizara na Idara za Serikali 49 36 73.47 13 26.53

Vyuo Vikuu vya Umma 35 13 37.14 22 62.86

Mashirika ya Serikali na SAGA 190 63 33.16 127 66.84

Tume za kisheria na mamlaka 7 7 100.00 0 0.00

Jumla 291 129 44.33 162 55.67

Mkataba wa utendaji ni zana ambayo inakuza 
uwazi na uwajibikaji. Mkataba wa utendaji 
unapaswa kushikamana na mpango mkakati na 
mpango wa kazi wa kila mwaka wa taasisi kwa 
mwaka fulani. Walakini, sio kila shughuli katika 
mpango wa kazi wa kila mwaka imeongezeka 
hadi mkataba wa utendaji. Shughuli muhimu tu 
za kipaumbele ambazo zina athari ya moja kwa 
moja kwa maisha ya raia zinajumuishwa katika 
mkataba wa utendaji.

Matokeo

i)  Kushindwa kwa 44% ya taasisi zilizofanyiwa 
utafiti kutia saini kandarasi ya utendaji 
haitoi vizuri katika suala la kukuza uwazi na 
uwajibikaji.

ii)  Kifungu cha 249 cha Katiba kinasema 
kwamba Tume za Kikatiba na wamiliki 
wa Ofisi zinazojitegemea wanatii Katiba 
na sheria na hawazingatiwi na maagizo 
au udhibiti wa mtu au mamlaka yoyote. 
Hii inaweza kuelezea ni kwanini hakuna 
aliyesaini Mkataba wa Utendaji ambao 
kawaida huongozwa na wizara.

Mapendekezo

i)  Taasisi zote za umma kutia saini mikataba 
ya utendaji.

ii)  Kwa Tume za Kikatiba na wamiliki wa 
Ofisi zinazojitegemea usimamizi utasaini 
kandarasi ya utendaji na Bodi / Tume 
husika.

iii)  Taasisi za umma kufanya tathmini ya 
utendaji ya kila mwaka ili kuwezesha 
uchambuzi wa matokeo ya utendaji na 
kutumia habari iliyochanganuliwa kusaidia 
uamuzi.

iv) Mpango wa kazi wa mwaka wa shirika 
ujumuishwe kama moja ya mahitaji ya 
kawaida wakati wa kusainiwa kwa Utendaji 
na kusahihisha

(a) Kubatilisha Mikataba ya Utendaji

Taasisi za Umma hutoa kile walichoahidi katika 
mikataba ya utendaji iliyosainiwa kupitia maafisa 
wao. Kwa hivyo, ni jukumu la afisa uhasibu / 
aliyeidhinishwa kuhakikisha kuwa mkataba 
umesainiwa, uliowekwa kwa kurugenzi / idara 
/ vitengo na maafisa binafsi wa umma. Maafisa 
wa umma basi wanawajibika kwa malengo 
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yao wenyewe na kwa pamoja kwa malengo ya 
idara zao za serikali, Wakala wa Serikali Semi-
Autonomous, kurugenzi / idara au vitengo nk.

Kwa kusaini mkataba wa utendaji taasisi inajitolea 
kutumia rasilimali zilizopo za kibinadamu na 
kifedha kutekeleza malengo yaliyokubaliwa. 
Kubadilisha mikataba ya utendaji hadi ngazi 
ya pili na ya tatu inawawezesha maafisa kuteka 
malengo yao ya kibinafsi kutoka kwa kiwango 
kilichotengwa ambacho wanaweza kuwajibika 
kibinafsi.

Tokeo

Taasisi zote 162 ambazo zilikuwa na mikataba 
ya utendaji husika katika ngazi ya kwanza 
haikutoa ushahidi kwamba walifichua mikataba 
hiyo katika ngazi ya pili.

Pendekezo

Taasisi za umma kuteleza mikataba ya utendaji 
kwa viwango vya chini na kuhakikisha kuwa 
idara zote zinachangia utekelezaji wa agizo la 
taasisi.

(a)  Sababu Zinazotolewa na Taasisi za 
kutosaini Mkataba wa Utendaji

Taasisi zilitoa sababu zifuatazo za kutosaini PC

i)  Kushindwa kuwezesha uhakiki wa Mikataba 
ya Utendaji kupitia GHRIS;

ii)  Mikataba ya Utendaji ilihakikiwa na / 
au kutiwa saini na Wenyeviti wa Bodi / 
Halmashauri wakisubiri kushuhudiwa na 
Wizara mama;

iii) Kuchelewa kusaini mikataba ya utendaji 
inayopelekwa kwa wizara mama;

iv) Kuchelewesha au kutosaini mikataba 
ya utendaji kwa Makatibu wa Baraza la 
Mawaziri;

v) Baadhi ya taasisi mpya ambazo zilikosa 
miundo na wafanyikazi walisamehewa 
kusaini PC; na

vi) Kuchelewesha kuteua wajumbe wa Bodi au 
Halmashauri.

Tokeo

Hivi sasa, hakuna mfumo wowote wa kisheria 
wa kuongoza mchakato wa kuambukizwa kwa 
utendaji. Hii inaweza kuelezea ukweli kwamba 
kuna taasisi nyingi za umma ambazo hazikusaini 
mkataba wa utendaji mnamo 2019/20.

Pendekezo

Usimamizi wa utendaji kuwa nanga katika 
sheria.

4.6.2  Utendaji Kazi

Tathmini ya utendaji ni ukaguzi wa mara kwa 
mara wa utendaji wa kazi ya mfanyakazi na 
mchango wake katika kutimiza malengo na 
malengo ya shirika. Kwa hivyo hii inahitaji 
maafisa wa umma kuweka malengo ambayo 
watapimwa. Malengo yanaweza kupitiwa kila 
robo mwaka, nusu mwaka au kila mwaka. 
Tathmini ya utendaji inaweza kutumiwa kukagua 
maendeleo na kumzawadia Utendaji wa Juu 
na pia kufanya maamuzi ambayo yanaweza 
kujumuisha kuweka mfanyakazi ambaye 
utendaji wake hauridhishi kwenye mpango wa 
uboreshaji wa utendaji au hata kujitenga.

(a)  Mfumo wa Tathmini ya Utendaji Kazi

Muhtasari wa maafisa walioweka malengo 
ya utendaji, wale waliopimwa na wale 
wanaotambuliwa kwa utendaji bora na 
Kategoria ya taasisi imewasilishwa katika 
Jedwali 4-32.
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Jedwali 4-32: Tathmini ya Wafanyikazi na Kategoria ya Taasisi za Umma
Kitengo
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Tume za Kikatiba na 
Ofisi huru

4,270 4,071 
(95%)

3,744 
(92%)

890 1,735 744 335 54

Wizara na Idara za 
Serikali

91,873 35,874 
(63%)

22,448 
(39%)

7,467 16,512 2,487 428 329

Vyuo Vikuu vya Umma 24,723 19,712 
(80%)

14,009 
(71%)

474 1,636 6,237 4,315 613

Mashirika ya Serikali 
na SAGA

93,527 67,868 
(73%)

58,485 
(86%)

5,834 13,605 25,535 9,685 1,370

Tume za kisheria na 
mamlaka

1,467 407 
(28%)

298 
(73%)

6 52 83 139 14

Jumla 215,860 127,932 98,984 14,671 33,540 35,086 14,902 2,380

Asilimia (%) 59 77.37 14.82 33.88 35.45 15.05 2.40

Matokeo

i)  Karibu 59% ya maafisa waliweka malengo 
ya mtu mmoja mmoja wakiacha 41% 
ambao utendaji wao haukuweza kupimwa.

ii) Wizara na Idara za Serikali na Tume 
za matumizi ya mamlaka na mamlaka 
zilirekodi viwango vya chini zaidi vya 
kufuata kuhusiana na kuweka malengo ya 
utendaji.

iii)  Karibu nusu ya maafisa waliopimwa 
walifikia malengo yao.

Pendekezo

Menejimenti inapaswa kutekeleza utekelezaji 
wa Tathmini ya Utendaji wa Wafanyakazi ya kila 
mwaka kwa wafanyikazi wote.

(a)  Kupitia tathmini ya utendaji kwa maafisa 
na Kamati ya Usimamizi wa utendaji

Kuwa na maafisa binafsi wa umma kuweka 
malengo ni hatua ya kwanza tu ya kusimamia 
utendaji wa mfanyakazi. Ili iwe na maana 
malengo yaliyowekwa na maafisa binafsi 
yanapaswa kufuatiliwa mara kwa mara. Katika 
sekta ya umma hii inafanywa kupitia Kamati 
za Usimamizi wa utendaji. Jedwali 4-33 
linawasilisha uhakiki wa Tathmini ya Utendaji 
na Kamati za Usimamizi wa utendaji.
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Jedwali 4-33: Mapitio ya Tathmini ya Utendaji kazi na Kamati za Usimamizi wa utendaji na Kategoria 

ya Taasisi
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Tume za Kikatiba na Ofisi Huru 10 9 3.1 1 0.3 - 2 2

Wizara na Idara za Serikali 49 45 15.5 4 1.4 103 29 48

Vyuo Vikuu vya Umma 35 29 10.0 6 2.1 522 9 1

Mashirika ya Serikali na SAGA 190 152 52.2 38 13.1 3,747 162 517

Tume za kisheria na mamlaka 7 6 2.1 1 0.3 4 1 12

Jumla 291 241 83% 50 17% 4,376 203 580

Ili huduma ya raia kutambuliwa kuna haja 
ya wafanyikazi wote kupimwa kila mwaka. 
Hii itawezesha kutambuliwa kwa wasanii wa 
hali ya juu kufanya vizuri zaidi, wale ambao 
wanajitahidi kuweka kwenye mipango ya 
uboreshaji wa utendaji na kujitenga kwa wale 
ambao hawataki kuboresha.

Tokeo

Idadi ndogo ya mashirika ambayo kamati za 
kukagua utendaji zilikutana ni dalili kwamba 
Usimamizi wa utendaji wa wafanyikazi 
hauchukuliwi kwa uzito. Hii inaathiri vibaya 
uzalishaji na utoaji wa huduma. Watendaji 
wa hali ya juu watashushwa kwa kukosa 
kutambuliwa na watendaji duni hawatakuwa na 
motisha ya kuboresha.

Pendekezo

Kamati za Usimamizi wa utendaji kukutana kila 
robo mwaka kukagua utendaji wa wafanyikazi 
kama inavyotolewa katika Mshahara wa 

Utendaji na Mfumo wa Vizuizi kwa Utumishi wa 
Umma.

4.6.3  Maendeleo ya Rasilimali Watu

(a)  Bajeti ya Mafunzo

Kujiendeleza na matarajio ya raia na 
maendeleo katika nyanja anuwai kuna haja 
ya kuhakikisha kuwa maafisa wa umma wana 
ustadi na ustadi muhimu. Zaidi ya hayo, Katiba 
inataka wafanyikazi wote wa umma wapatiwe 
fursa za kutosha na sawa za mafunzo. Kwa 
taasisi kupata bora zaidi kutoka kwa uwekezaji 
wa mafunzo, mafunzo yanapaswa kufanywa 
kwa muundo na utaratibu. Taasisi kwa hivyo 
zinahitaji kufanya tathmini ya mahitaji ya 
mafunzo, kuandaa makadirio ya mafunzo na 
kuhakikisha kuwa bajeti ya kutosha ya chini 
ya 1% ya bajeti ya kawaida hutolewa kwa 
maendeleo ya rasilimali watu.

Muhtasari wa mgao na matumizi ya mafunzo 
kwa sekta umeonyeshwa katika Jedwali 4-34. 

Jedwali 4-34: Ugawaji na Uingizaji wa Bajeti ya Mafunzo
Sekta Bajeti ya Mara kwa 

Mara
Bajeti ya Mafunzo % ya Bajeti ya 

Mafunzo kwa 
Bajeti ya Mara 
kwa Mara

Matumizi ya 
Mafunzo

Kiwango 
cha 
Matumizi

Tume za Kikatiba na 
Ofisi Huru

19,551,415,129.00 274,682,442.00 1.4% 178,579,859.00 65%

Wizara na Idara za 
Serikali

1,192,362,457,314.00 1,355,161,883.00 0.11% 888,038,038.00 66%
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Sekta Bajeti ya Mara kwa 
Mara

Bajeti ya Mafunzo % ya Bajeti ya 
Mafunzo kwa 
Bajeti ya Mara 
kwa Mara

Matumizi ya 
Mafunzo

Kiwango 
cha 
Matumizi

Vyuo Vikuu vya 
Umma

58,824,103,599.00 137,123,054.00 0.23% 97,961,283.00 71%

Mashirika ya Serikali 
na SAGA

577,509,954,751.20 4,805,191,865.00 0.83% 3,303,200,492.00 69%

Tume za kisheria na 
mamlaka

6,372,418,046.00 155,375,273.00 2.44% 64,414,019.00 41%

Jumla 1,854,620,348,839.20 6,637,534,517.00 0.36% 4,460,193,691.00 67%

Matokeo

i)  Jumla ya 110 (39%) ya taasisi za umma 
zimetenga kiwango cha chini cha 1% ya 
bajeti ya kawaida ili kugharamia mafunzo.

ii)  Utofauti wa data juu ya ugawaji wa bajeti 
na ufyatuaji ulibainika kutoka taasisi 48.

Pendekezo

Taasisi za umma zinapaswa kuzingatia Sera 
ya Maendeleo ya Rasilimali Watu ya Utumishi 

wa Umma, 2016 ambayo inawataka kutenga 
kati ya 1% na 2% ya matumizi ya kawaida kwa 
mafunzo.

(a)  Tathmini ya Mahitaji ya Mafunzo (TNA)

Jedwali 4-35 inawasilisha muhtasari wa taasisi 
ambazo zilifanya makadirio ya TNA na Mafunzo. 

TNA inaweza kusaidia kurekebisha shida 
ya utendaji; inahakikisha kuwa mafunzo 

Jedwali 4-35: Utekelezaji wa Makadirio ya Tathmini ya Mahitaji ya Mafunzo na Mafunzo katika Taasisi 

za Umma
Kitengo
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Tume za Kikatiba na 
Ofisi huru

10 10 3.4 0.0 0.0 0.0

Wizara na Idara za 
Serikali

49 25 8.6 24 8.2 24 6 6.4 18 19.1

Vyuo Vikuu vya Umma 35 21 7.2 14 4.8 14 3 3.2 11 11.7

Mashirika ya Serikali 
na SAGA

190 135 46.4 55 18.9 55 6 6.4 49 52.1

Tume za kisheria na 
mamlaka

7 6 2.1 1 0.3 1 1 1.1 0.0

Jumla 291 197 67.7 94 32.3 94 16 17.0 78 83.0
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yaliyopatikana yanafaa kwa utendaji wa kazi. 
TNA iliyofanywa vizuri ikifuatiwa na mafunzo 
halisi itasababisha utendaji ulioboreshwa.

Matokeo

i)  Idadi kubwa ya taasisi za umma hazikufanya 
tathmini ya mahitaji ya mafunzo licha ya 
maafisa 17,687 ya mafunzo. Kwa hivyo, 
makadirio ya mafunzo na baadaye mafunzo 
halisi ya maafisa hayatokani na mahitaji ya 
mafunzo na mapungufu ya utendaji wa 
maafisa. Hii inamaanisha kuwa mafunzo 
hayakuwa lazima kulingana na mahitaji 
ya mafunzo yaliyotambuliwa muhimu kwa 
kuboresha utendaji wa afisa na kwa taasisi.

ii)  Uchambuzi zaidi ulifunua kwamba Taasisi 
zilitumia njia tofauti katika kufanya TNA. 
Wakati taasisi zingine zilitumia mbinu 
inayolenga utafiti wengine hawakutumia.

Pendekezo

Mfumo wa TNA utakaotengenezwa ili 
kusanifisha mchakato wa kutekeleza TNA na 
taasisi za umma.

(a)  Kufanya Tathmini ya Athari za Mafunzo 
(TIA)

Muhtasari wa taasisi zilizofanya tathmini ya 
athari ya mafunzo imewasilishwa katika Jedwali 
4-36.

Jedwali 4-36: Tathmini ya Athari za Mafunzo inayofanywa katika Taasisi za Umma
Aina ya Shirika Jumla ya 

Idadi ya 
Taasisi

Idadi ya Taasisi 
haikuchukuliwa TIA

% Idadi ya Taasisi 
iliofanya TIA

%

Tume za Kikatiba na Ofisi huru 10 10 3.4 0 0

Wizara na Idara za Serikali 49 47 16 2 0.7

Vyuo Vikuu vya Umma 35 35 12 0

Mashirika ya Serikali na SAGA 190 185 64 5 1.7

Tume za kisheria na mamlaka 7 6 2.1 1 0.3

Jumla 291 283 97 8 2.7

Tathmini ya athari ya mafunzo inahusika na 
kutathmini ufanisi na ufanisi wa programu ya 
mafunzo iliyohudhuriwa na afisa wa umma na 
mchango wake katika kusaidia shirika kufikia 
malengo yake.

Tokeo

Idadi kubwa ya taasisi haikufanya tathmini ya 
athari ya mafunzo kwa hivyo ilikuwa ngumu 
kuanzisha ufanisi wa programu za mafunzo 
kuelekea uboreshaji wa utendaji na tija.

Pendekezo

Mfumo wa Tathmini ya Athari za Mafunzo 
unapaswa kutengenezwa kuongoza taasisi za 
umma juu ya jinsi ya kufanya tathmini ya athari 
za mafunzo.

(a)  Kufundisha na Ushauri katika Utumishi 
wa Umma

Muhtasari wa taasisi zilizo na sera za kufundisha 
na ushauri zinawasilishwa katika Jedwali 4-37.

Kufundisha na ushauri ni faida kwa mfanyakazi 
na shirika. Mfanyakazi anapata kujifunza 
kutoka kwa bora na kwa ushauri wa shirika 
unasababisha uaminifu kwa wafanyikazi na 
hupunguza kugeuka. Ushauri ni mzuri kwa 
upangaji wa urithi na inahakikisha mwendelezo 
wa biashara wakati wafanyikazi wenye uzoefu 
wanaondoka kwenye shirika.
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Jedwali 4-37: Upatikanaji wa Sera ya Kufundisha na Ushauri katika Taasisi za Umma
Kitengo
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Tume za Kikatiba na 
Ofisi Huru

10 8 1 3 4

Wizara na Idara za 
Serikali

49 48 1 41 1 8 29 1 1 1

Vyuo Vikuu vya 
Umma

35 33 2 30 4 7 19

Mashirika ya Serikali 
na SAGA

190 156 34 143 12 22 92 1 4 1 6 5

Tume za kisheria na 
mamlaka

7 6 1 5 4 1

Jumla 291 253 
(87%)

38 
(13%)

227 18 40 148 1 5 1 7 1 6

Matokeo

i) Uchambuzi wa kulinganisha kutoka kwa 
tathmini ya 2018/2019 ulifunua kuwa kati 
ya mashirika 281 yaliyotathminiwa, Jumla 
ya taasisi 16 zinazowakilisha 6% zilikuwa 
na sera juu ya ukocha na ushauri, wakati 
Jumla ya taasisi 265 zinazowakilisha 94% 
hazikuwa na sera. Kutoka kwa tathmini ya 
miaka miwili, inaweza kuzingatiwa kuwa 
kuna ongezeko kidogo kidogo katika 
suala la sera ya kufundisha na ushauri 
iliyotengenezwa.

ii)  Kufundisha na kutoa ushauri ni muhimu 
katika kuhakikisha kuwa shirika 
linashughulikia mahitaji ya sasa na ya 
baadaye ya mfanyakazi binafsi na shirika. 
Ili kuwezesha mafunzo na mafunzo ya 
muundo ni muhimu kwa taasisi kuwa na 
sera za kuongoza mchakato.

iii) Taasisi sita ambazo hazikutoa tarehe maalum 
wakati zinakusudia kukuza sera za kufundisha 
na ushauri zilitoa sababu anuwai ikiwa ni 
pamoja na ukosefu wa Bodi iliyoundwa, ukosefu 
wa fedha za kuendeleza sera, muunganiko wa 
Mashirika ya Serikali umekamilika au taasisi 
wakati wa kujeruhiwa.

Mapendekezo

i)  Taasisi za umma kuendeleza na kutekeleza 
sera na mipango ya kufundisha, ushauri na 
usimamizi wa talanta kama inavyotakiwa 
katika Mwongozo wa Sera na Taratibu za 
Rasilimali Watu, 2016.

ii) Taasisi za Umma kuwezesha ufundishaji 
na ushauri kwa uboreshaji wa utendaji na 
usimamizi wa urithi.

4.6.4  Hesabu za Ujuzi na Mipango ya 
Rasilimali Watu

Hesabu ya ustadi inaiwezesha taasisi kuamua 
ujuzi uliopo na ikiwa ustadi huu utawezesha 
taasisi kutekeleza agizo lake. Pale ambapo 
kuna mapungufu ya ustadi basi hatua za 
kurekebisha zinaweza kuchukuliwa ama kupitia 
uhamishaji, ajira au mafunzo kwa maafisa 
waliopo.

Upangaji wa rasilimali watu ni muhimu katika 
kuhakikisha mwendelezo wa biashara, na 
kwamba kuna usumbufu mdogo katika utoaji 
wa huduma. Taasisi inaweza kutabiri mapema 
ujuzi unaohitajika katika siku za usoni na 
kuweka utaratibu wa kuhakikisha kuwa stadi 
hizo zitapatikana. Upangaji wa rasilimali watu 
ni muhimu katika kukuza utawala bora.
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Muhtasari wa taasisi zilizo na hesabu ya ustadi na mipango ya rasilimali watu imewasilishwa katika 
Jedwali 4-38.

Jedwali 4-38: Upatikanaji wa Hesabu za Ustadi na Mipango ya Rasilimali Watu Katika Taasisi za 

Umma
Kitengo Jumla 

ya 
Taasisi

Idadi ya 
Taasisi 
Bila 
Ujuzi wa 
Hesabu

% Idadi ya 
Taasisi na 
Ujuzi wa 
Hesabu

% Idadi ya 
Taasisi 
haijaandaa 
Mpango wa 
Utumishi (HR)

% Idadi ya 
Taasisi 
iliandaa 
Mpango wa 
Utumishi (HR)

%

Tume za 
Kikatiba na 
Ofisi Huru

10 6 2.1 4 1.4 10 3.4 0.0

Wizara na Idara 
za Serikali

49 22 7.6 27 9.3 38 13.1 11 3.8

Vyuo Vikuu vya 
Umma

35 22 7.6 13 4.5 31 10.7 4 1.4

Mashirika ya 
Serikali na 
SAGAs

190 93 32.0 97 33.3 171 58.8 19 6.5

Tume za 
kisheria na 
mamlaka

7 3 1.0 4 1.4 6 2.1 1 0.3

 Jumla 291 146 50.2 145 49.8 256 88.0 35 12.0

Matokeo

i)  Idadi kubwa ya taasisi zilitoa hesabu ya 
sifa za kielimu na kitaalam za maafisa. 
Walakini, ustadi na umahiri wa maafisa 
haukuonyeshwa. Matokeo haya yalikuwa 
sawa na mkakati wa Upangaji wa Rasilimali 
Watu na Usimamizi wa Utawala wa Utumishi 
wa Umma 2017 ambao ulionyesha kwamba 
Wizara, Idara na Wakala hazitumii hesabu 
kamili za ustadi ambazo zingejulisha hali 
ya rasilimali watu vya kutosha. Kwa hivyo 
hii inafanya kuwa ngumu kutambua nafasi 
zilizopo za ustadi na kuandaa mipango 
inayofaa kushughulikia mapungufu hayo.

ii)  Kuhusu Mipango ya Rasilimali Watu, taasisi 
ziliwasilisha miongozo ya maendeleo ya 
kazi kwa kada anuwai ya wafanyikazi katika 
taasisi zao na Uanzishwaji ulioidhinishwa. 
Jitihada hizi hazikuwa za kutosha 
kushughulikia masuala yote katika Mipango 
ya Rasilimali Watu.

Pendekezo

Mfumo kamili wa hesabu ya ujuzi unapaswa 
kutengenezwa ili kuongoza katika kuandaa 
hesabu ya ujuzi wa taasisi.

4.6.5  Udhibiti wa Nidhamu katika Utumishi 
wa Umma

Madhumuni ya udhibiti wa nidhamu katika 
utumishi wa umma ni kuunda Utumishi wa 
Umma wenye ari na wa kujitolea ambao 
unasimamia kanuni za maadili na maadili ya 
kazi kwa utoaji bora wa huduma. Sheria inataka 
mchakato wa nidhamu kuwa wa kiutaratibu 
na wa haraka. Katika utumishi wa umma, 
kesi za nidhamu zinapaswa kukamilishwa 
ndani ya miezi sita. Msingi wa hii ni kwamba 
wakati afisa anapokabiliwa na mchakato wa 
nidhamu viwango vya wasiwasi huongezeka 
kwani afisa hana hakika ikiwa anahifadhi 
kazi hiyo au anaipoteza. Utendaji kwa hivyo 
umeathiriwa. Isipokuwa kwa kipindi cha miezi 
sita ni wakati kesi ya nidhamu ni matokeo ya 
kesi inayoendelea ya korti ambayo kesi hiyo ya 
korti inapaswa kuhitimishwa kwanza kabla ya 
uamuzi kufanywa.

Muhtasari wa idadi ya kesi za nidhamu, zile 
zilizohitimishwa ndani ya miezi sita na zile 
zinazosubiri zinawasilishwa katika Jedwali 
4-39.
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Jedwali 4-39: Hali ya kesi za Nidhamu na Kukamilisha Kesi katika Taasisis ya Umma
Hali ya Kisa cha Nidhamu Idadi ya 

Kesi za 
Nidhamu

Idadi ya Kesi 
za Nidhamu 
Zilizomalizika 
Ndani ya 
Miezi 6

Idadi ya 
Kesi Bora 
za Nidhamu 
Zaidi ya 
Miezi 6

Idadi ya Kesi 
za Nidhamu 
Zilizo 
Mahakamani

Kutokuwepo kazini bila ruhusa 2,524 1,983 236 55

Uzembe wa wajibu 2,152 1,812 125 25

Kutozingatia tamko la utajiri 614 366 233 4

Udanganyifu 376 210 110 57

Ukiukaji wa Kanuni za Mwenendo na Maadili 270 228 41 19

Wizi wa mtumishi wa umma 156 91 42 40

Kulewa wakati wa saa za kazi 148 58 8 2

Kutotawaliwa 131 118 9 2

Matumishi mbaya ya Ofisi 129 27 84 72

Matumizi ya lugha ya matusi 109 102 2 0

Uharibifu wa makusudi wa Mali ya Serikali 102 92 7 0

Kutoa habari za uwongo 62 42 12 6

Kughushi 60 29 20 11

Uchelewaji 51 51 0 0

Kuomba na kukubali Ufisadi 43 13 21 21

Matumizi mabaya ya mali ya umma 41 25 12 1

Unyanyasaji wa kijinsia 28 16 12 5

Bajeti kupita kiasi 23 23 0 0

Aibu ya kifahari 22 10 10 0

Mgongano wa maslahi 20 17 1 1

Kuchelewa kwa kutoa huduma 17 14 3 0

Uonevu 14 3 8 3

Uvunjaji wa usiri 11 7 1 1

Kupoteza fedha za serikali 9 9 0 0

Inasubiri kesi ya mauaji 9 0 9 9

Kupata Mishahara miwili 8 8 0 1

Ukimbiaji wa wajibu 5 4 1 0

Kesi ya Ajali 3 2 0 1

Uharibifu wa mali ya serikali 2 1 1 0

Kujihusisha na siasa 2 2 0 0

Kusimamisha Mshahara 2 2 0 0

Kughushi / Kuiga mtu 1 1 0 0

Utovu wa nidhamu 1 1 0 0

Kupoteza mali ya serikali 1 1 0 0

Uuaji wa ukatili 1 0 1 1

Matumizi mabaya ya mali ya serikali 1 0 1 1

Kesi zingine 3 1 2 2

Jumla 7,151 5,369 1,012 340
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Matokeo

i) Utoro na uzembe wa wajibu ulichangia 
asilimia 66 ya kesi za nidhamu.

ii)  Utoro na uzembe wa wajibu kunaweza 
kuathiri tija ya afisa na kusababisha utendaji 
duni wa mtu binafsi na shirika. Inashauriwa 
kwa rasilimali watu kuzingatia sababu kuu 
ya utoro kazini na uzembe wa majukumu 
ambayo inaweza kuwa ni kwa sababu ya 
kujitenga, kuchoma au ukosefu wa kazi 
ya kutosha au usimamizi. Ushirikiano wa 
karibu na afisa husika / ushauri au ushauri 
unaweza kutoa ufahamu juu ya sababu 
hiyo na kutoa hatua zinazofaa kwa afisa wa 
umma na shirika.

iii)  Matumizi mabaya ya ofisi, wizi wa mtumishi 
na Ufisadi ina athari katika utoaji wa huduma 
na utendaji kwa kiwango kikubwa. Baadhi 
ya makosa haya yangeendelea kwa korti 
ya Kupambana na Ufisadi, kama hatua ya 
kiutawala itaanza ndani ya taasisi maalum 
ambapo kosa hilo lilitendeka, uamuzi wa 
mwisho unasema ya kufutwa kazi itasubiri 
matokeo ya korti ili kuepusha hali ya hatari 
mbili. afisa anayetuhumiwa. Vivyo hivyo, 
mafunzo juu ya Maadili na Maadili ya Afisa 
wa Umma yangempatia afisa (ma) maarifa 
juu ya nini kitakuwa sawa na ukiukaji wa 
kanuni na hata jinsi ya kuripoti ukiukaji huo.

iv)  Kesi za nidhamu katika utumishi wa umma 
zina asili tofauti na hutofautiana kutoka 
kwa utovu wa nidhamu mdogo na makosa 
makubwa. Katika visa kadhaa, makosa 
kadhaa haya yanaonekana kuwa madogo 
ambayo yanaweza kutatuliwa kupitia 
ushauri nasaha, kurudisha mafunzo ya 
ndani ya sera za rasilimali watu na kanuni 
za mwenendo na juu ya ufundishaji wa kazi 
kwa wafanyikazi wote bila kujali vyeo.

Pendekezo

Kesi za nidhamu zitakamilika ndani ya miezi 6 
kama ilivyoainishwa katika Mwongozo wa Sera 
na Taratibu za Rasilimali Watu, 2016.

4.6.6  Kuzingatia hatua za Serikali juu ya 
Usimamizi wa Gonjwa la Covid-19

Kufuatia tamko la Shirika la Afya Ulimwenguni 
juu ya Covid-19 kuwa shida ya kiafya, Serikali 
iliunda timu ya wakala wakiwemo wadau kutoka 
sekta binafsi. Wizara ya Afya, ikichukua jukumu 
la kuongoza, ilitunga Kanuni ambazo zilitoa 
mfumo wa sheria katika usimamizi wa Covid-19 
kama ilivyotolewa katika Afya ya Umma (Kinga, 
Udhibiti na Ukandamizaji wa Covid-19), 2020.

Pamoja na ujio wa janga hilo, kulikuwa na 
haja ya kurekebisha njia mpya za kufanya 
kazi ili kushughulikia kuenea kwa virusi hatari. 
Miongozo ya mahali pa kazi ilitengenezwa 
na kutolewa na Mkuu wa Utumishi wa Umma 
kwa Serikali za Kitaifa na Kaunti juu ya jinsi ya 
kudhibiti janga hilo mahali pa kazi. Mikakati 
kadhaa chini ya miongozo iliwekwa kutoka kwa 
kukuza upanaji wa mwili na kijamii mahali pa 
kazi, maafisa wa umma walio na hali iliyokuwepo 
na wale wenye umri wa miaka 58 na zaidi 
wakiulizwa kufanya kazi kutoka nyumbani. 
Hatua za ziada ni pamoja na kuhakikisha usafi 
mahali pa kazi kwa kutoa vinyago vya uso, 
dawa za kusafisha pombe, kuanzisha vituo vya 
kunawa mikono, kufanya ukaguzi wa joto na 
mafusho ya majengo ya ofisi.

Miongozo hiyo pia ilitoa itifaki zinazofaa 
kufuatwa wakati wa kurudi kazini baada ya 
karantini na kutengwa. Miongozo iliwekwa ili 
kuhakikisha usalama wa maafisa wa umma 
wakati huo huo ikihakikisha kuwa utoaji wa 
huduma unaendelea.

Muhtasari wa kufuata hatua za serikali juu ya 
usimamizi wa Covid-19 umewasilishwa katika 
Jedwali 4-40.
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Jedwali 4-40: Kuzingatia Hatua za Serikali juu ya Usimamizi wa Covid-19
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Tume za 
Kikatiba na Ofisi 
huru

10 10 83 30 144,450 42,810 555 159 67 28 38

Wizara na Idara 
za Serikali

49 49 3,307 792 4,730,202 1,307,055 36,838 38,565 468 2,763 3,089

Vyuo Vikuu vya 
Umma

35 35 3,159 1,079 191,279 85,675 3,577 1,472 246 289 477

Mashirika 
ya Serikali 
&SAGAs

190 189 3,709 1,919 4,093,643 4,114,216 23,744 5,684 2,273 2,160 7,097

Tume za 
kisheria na 
mamlaka

7 7 20 33 29,550 23,974 3,100 61 94 68 22

Jumla 291 290 10,278 3,853 9,189,124 5,573,730 67,814* 45,941 3,148 5,308* 10,723
* Tenga data kutoka kwa Wizara ya Afya

Tokeo

Kuzingatia hatua za kinga mahali pa kazi 
kulizingatiwa na wengi (290) wa taasisi 
zilizotathminiwa.

a) Kuwepo kwa Ratiba ya Kazi ya Shift

Ratiba ya kazi ya kuhama ni mpangilio wa 
kufanya kazi ambapo wafanyikazi hufaulu 
kazini ili kuwezesha taasisi kufanya kazi kwa 
muda wa kazi uliopanuliwa. Walakini, wakati wa 
janga la Covid-19, matumizi ya mfumo wa kazi 

ya kuhama ilitoa jukwaa kwa mashirika ya umma 
kuhakikisha kuwa kazi inafanywa kwa muda 
uliowekwa kwa kuhakikisha kufuata miongozo 
iliyotolewa katika usimamizi wa Covid-19. 
Katika kutekeleza miongozo iliyotolewa na 
mkuu wa utumishi wa umma, taasisi zinapaswa 
kuwa zimeunda ratiba za kazi ili kuwezesha 
utoaji wa huduma bila kushonwa hata wakati 
wa janga hilo.

Muhtasari wa taasisi ambazo zilikuwa na ratiba 
ya kazi zinawasilishwa katika Jedwali 4-41

.
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Jedwali 4-41: Kupitishwa kwa Ratiba ya Kazi ya Shift na Kategoria ya Taasisi
Kitengo Jumla ya 

Taasisi
Inapatikana Haipatikani Wengine

Tume za Kikatiba na Ofisi Huru 10 9 0 1

Wizara na Idara za Serikali 49 41 5 3

Vyuo Vikuu vya Umma 35 31 3 1

Mashirika ya Serikali na SAGA 190 159 14 16

Tume za kisheria na mamlaka 7 6 1 1

Jumla 291 246 (84.5%) 23 (7.9%) 22(7.6%)

Matokeo

i) Janga la Covid19 lilivuruga njia ambayo 
mambo yalikuwa yakifanywa. Maafisa 
walihitajika kufanya kazi kutoka nyumbani 
au kufanya kazi kwa zamu. Kupitishwa 
kwa ratiba ya kazi ya kuhama iliharakishwa 
wakati wa kufungwa.

ii) Mipango mingine iliyopitishwa na taasisi ili 
kudhibiti janga hilo kutoka kwa kijijini hadi 
kufanya kazi kwa kawaida na kupungua 
kwa wafanyikazi waliopo ofisini kwa 
kiwango cha chini.

iii) COVID-19 haikutarajiwa na kwa hivyo 
hakuna sera ya kuongoza njia ya kawaida 

ya kufanya kazi. Ilikuwa ngumu kutathmini 
utendaji wa maafisa ambao walikuwa 
wakifanya kazi kutoka nyumbani.

Pendekezo

Mfumo wa sera ya kusimamia utendaji wa 
wafanyikazi wanaofanya kazi kwa mbali au kwa 
zamu iundwe.

4.6.7 Anatoka kwenye huduma

Muhtasari wa asili ya kutoka umewasilishwa 
katika Jedwali 4-42.

Jedwali 4- 42: Asili na Njia za Kuondoka katika Utumishi wa Umma
Kitengo
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Tume za Kikatiba na 
Ofisi huru

10 3 1.0 7 2.4 19 2 8 50 13 92

Wizara na Idara za 
Serikali

49 0.0 49 16.8 61 221 256 3,033 401 3,972

Vyuo Vikuu vya Umma 35 1 0.3 34 11.7 207 57 91 440 250 1,045

Mashirika ya Serikali 
na SAGA

190 24 8.2 166 57.0 590 489 341 2,627 891 4,938

Tume za kisheria na 
mamlaka

7 1 0.3 6 2.1 15 2 5 11 13 46

Jumla 291 29 10.0 262 90.0 892 771 701 6,161 1,568 10,093
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Matokeo

i)  Kustaafu ndio sababu inayoongoza kwa 
uhasibu kwa maafisa 6,161 (61%).

ii)  Kwa ujumla, iligundulika kuwa uwiano 
wa uteuzi mpya (10,793) wa kuondoka 
(10,093) ulikuwa 1: 1 kwa hivyo idadi ya 
maafisa katika huduma huwa ni ya kila 
wakati.

Pendekezo

Taasisi za kutumia habari zilizopokelewa kutoka 
kwa mahojiano ya kutoka ili kuboresha utoaji 
wa huduma

a)  Uendeshaji na Uchambuzi wa Maswali 
ya Mahojiano ya Toka

Muhtasari wa taasisi ambazo zilifanya 
na kuchambua mahojiano ya kutoka nje 
zinawasilishwa katika Jedwali 4-43.

Jedwali 4-43: Usimamizi wa Mahojiano ya Toka na uchambuzi wa Maswali ya Toka katika

    Taasisi za Umma
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Tume za Kikatiba na Ofisi Huru 10 % 7 2.4 4 2.6 3 2.0

Wizara na Idara za Serikali 49 44 15.1 5 1.7 5 3.3 0 0.7

Vyuo Vikuu vya Umma 35 10 3.4 25 8.6 17 11.2 8 5.3

Mashirika ya Serikali na SAGA 190 81 27.8 109 37.5 72 48.7 37 24.3

Tume za kisheria na mamlaka 7 4 1.4 3 1.0 2 1.3 1 0.7

Jumla 291 142 48.8 149 51.2 100 67.1 49 32.9

Mahojiano ya kutoka nje ni zana madhubuti ya 
kupata maoni kutoka kwa maafisa wanaotoka 
katika taasisi ya umma. Mazoezi mazuri 
yanahitaji kwamba data ya mahojiano ya kutoka 
ichunguzwe na matokeo yakashirikiwa na 
usimamizi kwa ufuatiliaji. Habari iliyopatikana 
inaweza kutumika kuboresha utendaji wa shirika 
na kusaidia katika kivutio cha wafanyikazi, 
uhifadhi na motisha.

Matokeo

i)  Kushindwa kufanya na kuchambua 
mahojiano ya kutoka na taasisi nyingi 
ilimaanisha kuwa taasisi zilikosa maoni 
muhimu kutoka kwa maafisa waliotoka 
katika taasisi zao.

ii)  Kanuni za rasimu ya Tume ya Utumishi wa 
Umma (Usimamizi wa utendaji) imepelekwa 
kwa Mwanasheria Mkuu wa Serikali ili 

ichapishwe. Mara baada ya kupitishwa na 
Bunge, Kanuni hizo zitarahisisha Usimamizi 
wa utendaji katika utumishi wa umma.

Pendekezo

Mwongozo wa Sera na Taratibu za Rasilimali 
Watu 2016 uhakikiwe ili iwe lazima kwa taasisi 
za umma kufanya mahojiano ya kutoka, 
kuchambua hojaji na kutekeleza mapendekezo.

4.7  Ugawaji sawa wa fursa na 
matumizi

Kifungu cha 27 cha Katiba kinataka usawa na 
kutobaguliwa kwa watu wote. Matibabu sawa 
sio kila wakati husababisha faida sawa. Kwa 
hivyo, Ibara hiyo inaanzisha tena kanuni ya 
usawa kutibu shida hii kwa kuilazimisha Serikali 
kuchukua hatua za kisheria na zingine ikiwa 
ni pamoja na mipango na sera zinazolenga 
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kurekebisha ubaya wowote unaopatikana na 
watu binafsi au vikundi kwa sababu ya ubaguzi 
wa zamani. Hii inaweza kujumuisha kutambua 

na kuondoa vizuizi ambavyo vimeweka vikundi 
kadhaa pembezoni mwa jamii.

 
Source: Interaction Institute for Social Change @ interactioninstitute.org 

 

Uwakilishi wa picha ya tofauti kati ya usawa na usawa

Chanzo: Taasisi ya Maingiliano ya Mabadiliko ya Jamii

Kwa kuzingatia yaliyotajwa hapo juu, Katiba 
inalazimisha serikali kuhakikisha theluthi mbili 
ya uwakilishi wa kijinsia, angalau 5% ya uteuzi 
katika utumishi wa umma wa Watu wenye 
Ulemavu (PWDs); vijana watapewa fursa 
za kushiriki katika nyanja za kisiasa, kijamii 
na kiuchumi; jamii ndogo na zilizotengwa 
zinapewa fursa maalum katika nyanja za elimu 
na uchumi na zina upatikanaji mzuri wa maji, 
huduma za afya na miundombinu mtawaliwa; 
na kwamba wazee wanaishi kwa heshima.

Fursa katika utumishi wa umma zitajumuisha 
mafunzo na maendeleo katika ngazi zote 
pamoja na uteuzi na kupandishwa vyeo 
kulingana na ushindani wa haki na sifa katika 
utambuzi wa jamii anuwai nchini Kenya, 
wanaume na wanawake, Walemavu na vijana. 
(Maadili na Kanuni) Sheria, 2015 inatoa 
mazingira ambayo kanuni ya ushindani wa 
haki inaweza kuondolewa ili kutoa hatua ya 
uthibitisho.

Sera ya Utofauti kwa Utumishi wa Umma, 
miongozo ya 2016 juu ya uingiliaji na usimamizi 
wa maswala anuwai katika utumishi wa umma. 
Chini ya Uwanja huu husika, Tume ilijaribu 
kuanzisha mgawanyo wa rasilimali na fursa 
kulingana na vifungu vya hapo juu vya katiba 
na kiashiria 16.7.1 (a) ya Lengo 16.7 la Malengo 
ya Maendeleo Endelevu ya Umoja wa Mataifa.

a) Usambazaji wa wafanyikazi kwa jinsia, 
walemavu na ukabila;

b) Usambazaji wa uteuzi, mafunzo na 
kupandishwa vyeo kwa jinsia, watu wenye 
ulemavu na makabila;

c) Utoaji na ubinafsishaji wa vifaa na huduma 
za kutumiwa na watu wenye ulemavu;

d) Njia za nafasi za matangazo;
e) Programu za vitendo vya ushirika;
f) Usambazaji wa fursa za AGPO kwa 

wanawake, vijana na watu wenye ulemavu; 
na

g) Usambazaji wa programu kwa watu 
waliotengwa / wachache, walio katika 
mazingira magumu na vikundi maalum.
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4.7.1  Usambazaji wa Maafisa wa Umma 
na Jinsia, walemavu na ukabila

Tume ilitaka kuanzisha idadi ya jumla ya 
maafisa wanaotumikia katika utumishi wa 
umma kulingana na jinsia, walemavu na ukabila 
wakati wa mwaka wa fedha wa 2019/2020.

a)  Uwakilishi wa kijinsia katika utumishi wa 
umma

Muhtasari wa uwakilishi wa kijinsia katika 
utumishi wa umma umewasilishwa katika 
Jedwali 4-44.

Jedwali 4-44: Muhtasari wa uwakilishi wa Jinsia katika Utumishi wa Umma
Kitengo Idadi ya 

Taasisi
Jumla ya 
Maafisa

Kike Kiume

Tume za Kikatiba na Ofisi Huru 10 4,270 1,748(41%) 2,522(59%)

Wizara na Idara za Serikali 49 91,873 30,873(34%) 61,000(66%)

Vyuo Vikuu vya Umma 35 24,723 10,055(41%) 14,668(59%)

Mashirika ya Serikali na SAGA 189 93,527 32,377(35%) 61,150(65%)

Tume za kisheria na mamlaka 7 1,467 763 (52%) 704(48%)

Jumla *290 215,860 75,816(35%) 140,044(65%)
* Mamlaka ya Kitaifa ya Ajira ilizingatiwa chini ya idara ya Serikali ya Kazi.

Tokeo

Uchambuzi wa data-kibaiolojia ulifunua 
kwamba kanuni mbili za theluthi mbili za jinsia 
zilikutana kwa ujumla katika sekta zote tano 
katika utumishi wa umma isipokuwa katika 
taasisi 58 zilizoorodheshwa katika Kiambatisho 
cha Tatu. Hata hivyo imebainika kuwa mahitaji 
ya kikatiba ya uwakilishi sawa hayajatimizwa. 
Kifungu cha 232 (1) (i) cha Katiba kinahitaji 
uwakilishi sawa wa jinsia zote katika ngazi zote.

Mapendekezo

i)  Taasisi za umma zinapaswa kujitahidi 
kufikia uwakilishi sawa wa kijinsia kulingana 

na Kifungu cha 232 (1) (i) cha Katiba na 
kiashiria 16.7.1 (a) cha Lengo la 5 la 
Malengo ya Maendeleo Endelevu ya Umoja 
wa Mataifa.

ii) Taasisi 58 za umma ambazo hazijafuata 
mahitaji ya theluthi mbili ya jinsia ili 
kushughulikia mapungufu yao ya kijinsia 
kama ilivyoongozwa na mipango ya hatua 
ya usawa.

a)  Uwakilishi na Jinsia katika Ngazi za 
Kazi

Muhtasari wa uwakilishi wa kijinsia katika 
viwango anuwai katika utumishi wa umma 
umewasilishwa katika Jedwali 4-45.

Jedwali 4-45: Muhtasari wa Uwakilishi na Jinsia katika Ngazi za Kazi.
Vikundi vya Kazi / Ngazi / Kiwango / 
Daraja

Jumla ya 
Watumishi kwa 
Kiwango

Jinsia Tofauti*

Kiume % Kike %

Mkurugenzi Mkuu au Kiwango cha Sera 
(CSG 1 & CSG 2 au sawa) [U na juu au 
sawa]

426 335 78.6 91 21.4 -11.9

Usimamizi Mwandamizi (CSG 3 - CSG 5 
au sawa) [R-T au sawa]

6,233 4,442 71.3 1,791 28.7 -4.6

Usimamizi wa kati (CSG 6 & CSG 7 au 
sawa) [P-Q au sawa]

18,040 11,804 65.4 6,236 34.6 0

Wafanyikazi wa Kiufundi - Kiwango cha 
kuingia kwa Bachelors (CSG 8 - CSG 11 
au sawa) [J-N au sawa]

76,664 45,166 59 31,498 41.1 0
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Vikundi vya Kazi / Ngazi / Kiwango / 
Daraja

Jumla ya 
Watumishi kwa 
Kiwango

Jinsia Tofauti*

Kiume % Kike %

Wafanyikazi wa Uendeshaji- Kiwango 
cha kuingia kwa cheti / Stashahada (CSG 
12-CSG 15 au sawa) (EH au sawa)

95,811 64,824 67.7 30,987 32.3 -0.6

 Wafanyakazi wa Usaidizi (CSG 16 & CSG 
17 au sawa) [A-D au sawa]

18,274 12,429 68 5,845 32 -1.3

Jumla 215,448 139,000 76,448
* Tofauti ni tofauti kati ya asilimia halisi na asilimia 33 ya katiba

Kumbuka: Takwimu kutoka kwa taasisi saba zifuatazo ziliondolewa kwenye uchambuzi hapo juu kwani data haikuwa imejaa 

katika viwango vyote vya kazi. Shirika la Maendeleo ya Viwanda na Biashara, Bodi ya Maziwa ya Kenya, Kenya Petroli 

Refineries Limited, Ofisi ya Mkurugenzi wa Mashtaka, Idara ya Jimbo la Kazi za Umma, Mfuko wa Utalii, na Ofisi ya Takwimu 

ya Kitaifa ya Kenya.

Tokeo

Ilibainika kuwa jinsia ya kike ilikuwa chini ya 
uwakilishi katika viwango vya juu vya usimamizi 
na sera.

Mapendekezo

i) Taasisi za umma kujitolea kufikia uwakilishi 
sawa katika viwango anuwai kulingana 
na Kifungu cha 232 (1) (i) cha Katiba na 
kiashiria 16.7.1 (a) cha Lengo 16.7 la 
Malengo ya Maendeleo Endelevu ya Umoja 
wa Mataifa.

ii) Taasisi za umma kuendeleza na kutekeleza 
mipango ya makusudi ya upendeleo ili 
kuhakikisha usawa wa kijinsia unatekelezwa 
katika ngazi zote za kazi.

a)  Uwakilishi wa walemavu katika Utumishi 
wa Umma

Muhtasari wa hali ya uwakilishi wa watu wenye 
ulemavu na sekta ya huduma imewasilishwa 
kama Jedwali 4-46.

Jedwali 4-46: Hali ya uwakilishi wa watu wenye ulemavu na Sekta ya Huduma
Kitengo Idadi ya 

Taasisi
Jumla ya 
Maafisa

Zisizo za watu 
wenye ulemavu

Watu wenye 
ulemavu

%

Tume za Kikatiba na Ofisi Huru 10 4,270 4,218 52 1.2%

Wizara na Idara za Serikali 49 91,873 90,945 928 1.0%

Vyuo Vikuu vya Umma 35 24,723 24,376 347 1.4%

Mashirika ya Serikali na SAGA 189 93,527 92,134 1,393 1.5%

Tume za kisheria na mamlaka 7 1,467 1,447 20 1.4%

Jumla 290 215,860 213,120 2,740 1.3%

Matokeo

i)  Kulikuwa na uboreshaji kidogo wa 0.1% 
ikilinganishwa na ripoti ya 2018/19.

ii)  Pengo la uwakilishi wa watu wenye ulemavu 
lilikuwa 3.7% ya kizingiti cha katiba cha 
kiwango cha chini cha 5%.

iii)  Ingawa kizingiti cha kikatiba hakijafikiwa 
na taasisi nyingi, mashirika 13 yafuatayo 
yalikuwa yamefikia kizingiti:

a)  Baraza la Kitaifa la Watu Wenye Ulemavu
b)  Kamati ya Ufundi ya Uhusiano wa Serikali
c)  Bodi ya Ukeketaji ya Wanawake
d) Kituo cha Nairobi cha Usuluhishi wa 

Kimataifa
e)  Mfuko wa Vyuo Vikuu
f)  Taasisi ya Usimamizi wa Elimu Kenya
g)  Taasisi ya Elimu Maalum ya Kenya
h)  Mamlaka ya Ukuzaji wa Bonde la Mto North 

EwasoNgiro
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i)  Wakala wa Maendeleo ya Ujenzi wa Maji ya 
Ziwa Victoria Kusini

j)  Baraza la Elimu ya Sheria
k) Idara ya Jimbo la Mafunzo ya Posta na 

Ukuzaji wa Stadi
l)  Mamlaka ya Kitaifa ya Uvunaji na Uhifadhi 

wa Maji
m) Mamlaka ya Kitaifa ya Kampeni Dhidi ya 

Pombe na Dawa za Kulevya.

a)  Uwakilishi wa walemavu katika Ngazi 
anuwai

Muhtasari wa uwakilishi wa watu wenye 
ulemavu katika ngazi zote umewasilishwa 
katika Jedwali 4-47. Baraza la Kitaifa la Watu 
Wenye Ulemavu liliripoti kuwa Jumla ya 
Walemavu 522,022 walisajiliwa na Baraza 
kufikia tarehe 30 Juni, 2020. Kwa maana hiyo, 
ni sawa tu na 0.5% ya watu wenye ulemavu 
waliosajiliwa waliwakilishwa katika utumishi 
wa umma. Baraza hata hivyo halikutoa data 
iliyogawanywa na viwango vya elimu na jinsia.

Jedwali 4-47: Muhtasari wa Uwakilishi wa walemavu katika Viwango Mbalimbali
Vikundi vya Kazi / Ngazi / Kiwango / Daraja Jumla ya 

Wafanyikazi 
kwa Kiwango 
cha daraja

Idadi 
ya watu 
wenye 
ulemavu

% Ulemavu (PWDs)

Kiume Kike  

Mkurugenzi Mkuu au Kiwango cha Sera (CSG 1 & 
CSG 2 au sawa) [U na juu au sawa]

427 2 0.5 1 1

Usimamizi Mwandamizi (CSG 3 - CSG 5 au sawa) 
[R-T au sawa]

6,233 117 1.9 95 22

Usimamizi wa kati (CSG 6 & CSG 7 au sawa) [P-Q 
au sawa]

18,040 240 1.3 180 60

Wafanyikazi wa Kiufundi - Kiwango cha kuingia kwa 
Bachelors (CSG 8 - CSG 11 au sawa) [J-N au sawa]

76,664 1261 1.6 824 437

Wafanyikazi wa Uendeshaji- Kiwango cha kuingia 
kwa cheti / Stashahada (CSG 12-CSG 15 au sawa) 
(E-H au sawa)

95,811 902 0.9 594 308

Wafanyikazi wa Usaidizi (CSG 16 & CSG 17 au 
sawa) [A-D au sawa]

18,274 218 1.2 151 67

Jumla 215,448 2,740 1.3 1,845 895
Kumbuka:

Takwimu kutoka kwa mashirika 7 yafuatayo hayakujumuishwa kwenye uchambuzi wa hapo juu wa data ya Bio kwani 

haikutosha: Shirika la Maendeleo ya Viwanda na Biashara, Bodi ya Maziwa Kenya, Kenya Petroli Refineries Limited, Ofisi ya 

Mkurugenzi wa Mashtaka, Idara ya Jimbo ya Kazi za Umma, Mfuko wa Utalii, na Ofisi ya Kitaifa ya Takwimu ya Kenya.

Tokeo

Kizingiti cha kikatiba cha uwakilishi wa 5% wa 
walemavu katika ngazi zote hakikutimizwa.

Mapendekezo

Ili kufikia kizingiti cha kikatiba cha kiwango 
cha chini cha 5% kwa walemavu, inashauriwa 
kuwa:

i) NCPWD inahitajika kutenganisha data za 
watu wenye ulemavu kwa viwango vya 

jinsia na elimu na kushiriki na mashirika ya 
umma kwa kuzingatia wakati wa uajiri.

ii)  Taasisi za Umma kutekeleza mipango 
ya hatua za ubinadamu wakati wa kuajiri 
kulingana na Kifungu cha 10 cha Sheria 
ya Utumishi wa Umma (Maadili na 
Kanuni), 2015, na kama ilivyoongozwa na 
programu za hatua za watu wenye ulemavu 
zilizotengenezwa wakati wa mwaka 
2018/19 zinathamini tathmini ya kufuata;

iii) Taasisi za Umma kutoa kwa makusudi fursa 
za mafunzo kwa maafisa wenye ulemavu 
kulingana na Sera ya Maendeleo ya 
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Rasilimali Watu kwa Utumishi wa Umma 
kuwawezesha kupata sifa za kuwezesha 
maendeleo yao katika huduma.

a)  Uwakilishi wa Jumuiya za Kikabila 
katika Utumishi wa Umma

Uwakilishi wa kikabila

Jamii arobaini na tatu kati ya 46 za makabila 
kulingana na Sensa ya Watu na Makazi ya Kenya 
2019 ziliwakilishwa katika utumishi wa umma. 

Hakuna taasisi yoyote iliyotathminiwa iliyokuwa 
imefikia uwakilishi sawia wa jamii zote 46 za 
kikabila. Walakini, taasisi 51 (18%) zilikuwa 
na uwakilishi wa angalau nusu ya jamii 46 za 
kikabila. Kati ya wale walio na angalau nusu ya 
jamii za kikabila, 22 walikuwa Wizara na Idara 
za Serikali, Mashirika 23 ya Serikali na SAGAs, 
Tume tatu za Kikatiba na Ofisi Huru, mbili Vyuo 
Vikuu vya Umma na Tume moja ya mamlaka na 
mamlaka. Jedwali 4-48 ni muhtasari wa taasisi 
10 bora zaidi za wawakilishi.

Jedwali 4-48: Muhtasari wa Taasisi Wawakilishi Kumi Zaidi na Sekta
Sekta Jina la Taasisi Idadi ya Vikundi 

vya Kikabila 
vilivyowakilishwa

Tume za Kikatiba na 
Ofisi Huru

Tume Huru ya Uchaguzi na Mipaka 33

Tume ya Maadili na Kupambana na Ufisadi 32

Wizara na Idara za 
Serikali

Idara ya Jimbo Kwa Huduma za Mambo ya Ndani na Raia 35

Wizara ya Afya 34

Idara ya Jimbo Kwa Ulinzi wa Jamii 33

Mashirika ya Serikali na 
SAGA

Shirika la Wanyamapori Kenya 37

Shirika la Mageraza ya Kenya 33

Mamlaka ya Ushuru ya Kenya 33

Shirika la Huduma ya Misitu Kenya 30

Chuo cha Mafunzo ya Afya  Kenya 30

Tokeo

Hakuna hata moja la Vyuo Vikuu vya Umma 
na Tume za nguvu na mamlaka walikuwa kati 
ya mashirika 10 ya juu zaidi yanayowakilisha. 
Kwa kuongezea, taasisi 126 (43%) zilikuwa 
na uwakilishi wa kikabila wa chini ya theluthi 
(15) ya jamii 46 za kikabila. Hizi zilijumuisha 
Wizara sita na Idara za Serikali, Mashirika 99 ya 
Serikali na SAGAs, 17 Vyuo Vikuu vya Umma, 
Tume mbili za Kikatiba na Ofisi Huru na Tume 
mbili za mamlaka na mamlaka.

(i) Uwakilishi wa kawaida

Jumla ya jamii 35 kati ya jamii 46 za kikabila 
zilikuwa ndani ya kizingiti cha kawaida cha 
uwakilishi sawia ukilinganisha na saizi ya idadi 
ya watu wa kitaifa na kupotoka kwa kawaida 
kwa +1 au -1. Kwa ujumla, uwakilishi sawia kwa 
jamii zote 46 za kikabila bado haujatekelezwa.

(ii) Jamii zinazowakilishwa

Jamii tatu ambazo ni Waturkana, Luhya na 
Mijikenda ziliwakilishwa ikilinganishwa na idadi 
ya watu wa kitaifa wakati Wasomali wa Kenya 
walikuwa chini ya uwakilishi. Ilibainika kuwa 
Waluhya na Mijikenda pia waliripotiwa kama 
waliowakilishwa wakati wa tathmini ya 2018/19.

(iii) Kuwakilisha zaidi

Jamii za kikabila za Kisii na Kiluo ziliwakilishwa 
zaidi, na kwamba hali ya uwakilishi wa wawili 
hao ilikuwa sawa wakati wa tathmini ya 2018/19. 
Jamii za Wakikuyu na Wakalenjin ziliwakilishwa 
kupita kiasi, kama ilivyokuwa katika tathmini ya 
awali.

(iv) Jamii ambazo hazijawakilishwa

Dahalo, Wayyu na Mmarekani Mkenya ndio 
walikuwa jamii pekee ambazo hazijawakilishwa 
katika utumishi wa umma. Hata hivyo 
imebainika kuwa jamii za kabila la Dahalo na 



92 Tume ya Utumishi wa Umma

Wayyu walikuwa hawajaandikishwa katika ripoti 
ya Sensa ya Watu ya 2009. Maelezo ya hali ya 
uwakilishi kwa jamii za kikabila yanawasilishwa 
katika Kiambatisho IV.

Mamlaka ya Kitaifa ya Ajira (NEA) ilionyesha 
kuwa hifadhidata ya raia wanaotafuta fursa 
za kazi imetengenezwa. Taasisi imejitolea 
kuendelea kusasisha hifadhidata na kusambaza 
ripoti kwa mashirika kwa kuzingatia wakati wa 
kuajiri.

Pendekezo

Taasisi za utumishi wa umma zilizoathiriwa 
na kukosekana kwa usawa katika uwakilishi 
wa kikabila zinapaswa kujitahidi kutekeleza 
mpango wa vitendo juu ya makabila ambao 
uliwasilishwa katika ripoti ya tathmini ya 2018/19 
na inavyotakiwa na Sehemu ya 10 ya Sheria ya 
Utumishi wa Umma (Maadili na Kanuni), 2015

4.7.2  Utoaji wa Malazi yanayofaa kwa 
Walemavu

Mkataba wa Umoja wa Mataifa kuhusu Haki 
za Watu Wenye Ulemavu (CRPD) unasema 
kwamba ili kukuza usawa na ubaguzi, vyama 
vya Serikali vitachukua hatua kuhakikisha kuwa 
makazi yanayofaa yanatolewa.

Makao yanayofaa ni mabadiliko yoyote kwa 
maombi au mchakato wa kukodisha, kwa kazi, 
kwa njia ya kazi, au mazingira ya kazi ambayo 
inamruhusu mtu mwenye ulemavu ambaye 
amehitimu kwa kazi hiyo kufanya majukumu 
muhimu ya kazi hiyo na kufurahiya fursa 
sawa za ajira. Makao huchukuliwa kuwa “ya 
busara” ikiwa hayasababishi ugumu usiofaa au 
tishio la moja kwa moja. Inaweza kujumuisha: 
kubadilisha kazi za kazi, kutoa maegesho 
yaliyohifadhiwa, kuboresha upatikanaji katika 
eneo la kazi, kubadilisha uwasilishaji wa vipimo 
na vifaa vya mafunzo, kutoa au kurekebisha 
bidhaa, vifaa, au programu, kuruhusu ratiba ya 
kazi inayobadilika, kutoa msaada au huduma 
ya kuongeza ufikiaji au upeanaji upya kwa 
nafasi iliyo wazi.

Malazi yenye busara yanajumuisha mabadiliko 
yoyote kwa maombi au mchakato wa kukodisha, 
kazi, njia ya kazi, au mazingira ya kazi ambayo 
inamruhusu mtu mwenye ulemavu ambaye 

amehitimu kwa kazi hiyo kufanya majukumu 
muhimu ya kazi hiyo na furahiya fursa sawa 
za ajira. Makao huchukuliwa kuwa “ya busara” 
ikiwa hayasababishi ugumu usiofaa au tishio 
la moja kwa moja. Hii inaweza kujumuisha 
kubadilisha kazi za kazi, kutoa maegesho 
yaliyotengwa, kuboresha ufikiaji katika eneo 
la kazi, kubadilisha uwasilishaji wa vipimo 
na vifaa vya mafunzo, kutoa au kurekebisha 
bidhaa, vifaa, au programu, kuruhusu ratiba ya 
kazi inayobadilika, kutoa msaada au huduma 
kuongeza ufikiaji au upeanaji upya kwa nafasi 
iliyo wazi.

Kanuni ya Mazoezi ya Tume ya Utumishi wa 
Umma juu ya Ulemavu kuu, 2010 inatoa kwamba 
taasisi za utumishi wa umma zitatekeleza 
kanuni ya muundo wa ulimwengu na malazi ya 
kuridhisha katika ununuzi wa bidhaa, huduma 
na kazi. Malazi ya busara yanapaswa kuanza 
kutoka hatua ya matangazo hadi muda wa 
mfanyakazi mwenye ulemavu yuko kazini.

a)  Matangazo ya Nafasi kama Njia ya 
Usawazishaji wa Fursa za Ajira

Njia ya matangazo ina athari katika kufanikisha 
uwakilishi katika utumishi wa umma. Sehemu 
ya 5 (2) ya Sheria ya Ajira, 2003 inatoa kwamba 
mwajiri atakuza fursa sawa katika ajira na 
ajitahidi kuondoa ubaguzi katika sera yoyote 
au mazoea ya ajira. Inazingatiwa kuwa wakati 
mwingine chini ya uwakilishi wa jamii hufanyika 
kwa sababu ya hali inayopitishwa na taasisi za 
umma kutangaza nafasi za kazi. Ili kuhakikisha 
kuwa waombaji wote wanaowezekana wana 
nafasi sawa ya kuomba nafasi zilizotangazwa, 
Sehemu ya 37 (1) ya Sheria ya PSC, 2017, 
inahitaji kwamba matangazo hayo yawekwe 
kwenye wavuti, angalau gazeti moja la kila siku 
la chanjo ya kitaifa, redio na njia zingine za 
mawasiliano.

Kwa kuongezea, Sehemu ya 37 (3) ya Sheria 
ya PSC inatoa kwamba matangazo yatafanywa 
kwa njia bora na nzuri ili kuhakikisha kuwa 
waombaji, pamoja na watu ambao kwa sababu 
yoyote wamefadhaika au wanaweza kupata 
fursa sawa. omba nafasi zilizotangazwa. 
Kando, Sehemu ya 2.2.2 (ii) (b) ya Sera ya 
Utofauti kwa Utumishi wa Umma, 2016 inatoa 
kwamba taasisi za umma zitatangaza nafasi 
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za kazi zilizopo kwa njia inayoweza kupatikana 
kwa Watu Wenye Ulemavu ikiwa ni pamoja 
na kutumia njia za Serikali zilizowekwa, 
kuchapisha, maandishi makubwa, braille, 
runinga, redio na mtandao ikiwa ni pamoja 
na kushiriki matangazo na Baraza la Kitaifa la 
Watu Wenye Ulemavu (NCPWD).

Kando, Sehemu ya 32 (b) ya Kanuni za Tume 
ya Utumishi wa Umma, 2020 inataka taasisi za 

umma kupitia sera zao za ajira ili kuhakikisha 
kuwa njia ya utangazaji wa nafasi za kazi 
hazidharau kikundi chochote.

Tume ilitaka kuanzisha njia zinazotumiwa na 
taasisi za umma kutangaza nafasi za kazi. 
Muhtasari wa njia zinazotumika zinawasilishwa 
katika Jedwali 4-49. 

Jedwali 4-49: Njia zinazotumiwa na Taasisis ya Umma Kutangaza Nafasi Zinazopatikana
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Tume za Kikatiba na Ofisi 
huru

11 9 11 9 11 3

Wizara na Idara za Serikali 29 23 34 20 45 9

Vyuo Vikuu vya Umma 29 20 30 21 34 7

Mashirika ya Serikali na 
SAGA

122 97 153 124 180 40

Tume za kisheria na 
mamlaka

5 5 6 6 6 2

Jumla 196 154 234 180 276 61

11 Kanuni za Kawaida za UN juu ya Usawazishaji wa Fursa, Asili ya 24

Matokeo

i) Usawa wa fursa umefasiriwa kumaanisha 
“mchakato ambao mifumo anuwai ya jamii na 
mazingira kama huduma, shughuli, habari na 
nyaraka hupatikana kwa wote, haswa watu 
wenye Ulemavu.”11

ii) Vyombo vya habari viliendelea kuwa njia 
inayopendelewa zaidi kama ilivyoripotiwa 
katika 2018/2019.

iii) Vyombo vya habari vya matangazo vilikuwa 
njia iliyopendekezwa zaidi kama ilivyoripotiwa 
katika 2018/2019. Hii ni licha ya ukweli kwamba 
vyombo vya habari vya utangazaji, haswa 
redio, ni moja wapo ya njia bora zaidi kufikia 
wigo mpana zaidi wa waombaji kazi. Ufanisi 
wa vyombo vya habari vya matangazo kwenye 
tangazo ulithibitishwa na Ripoti ya Kenya Media 

Landscape ya Julai, 2019 iliyotengenezwa 
na Reel forge na Utafiti wa TIFA ambayo 
ilionyesha kuwa redio ndio chanzo cha media 
kinachotumiwa zaidi nchini kwa 66%.

Mapendekezo

i)  Taasisi zote za umma kuzingatia Kifungu 
cha 37 (1) cha Sheria ya PSC, 2017 
inayohusiana na njia ya mawasiliano na 
matangazo ya nafasi za kazi.

ii) Taasisi za umma kushiriki nafasi za kazi 
zilizopo na NCPWD na Mamlaka ya Ajira ya 
Kitaifa (NEA).

iii)  Sera ya ujumuishaji wa matangazo ya kazi 
ipitiwe ili kuilinganisha na Sehemu ya 37 (1) 
ya Sheria ya PSC, 2017.
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a) Uboreshaji wa Huduma na Vifaa

Haitoshi kuteua walemavu katika sekta ya 
umma. Mara baada ya kuteuliwa, taasisi 
za umma zinapaswa kuweka hatua za 
kuhakikisha kuwa mfanyakazi aliye na ulemavu 
anahifadhiwa na kukua. Mkataba wa Ajira 
(Watu Walemavu) wa ILO (Na. 159), unahimiza 
Nchi Wanachama kuchukua hatua ambazo 
zitawapatia Watu Wenye Ulemavu fursa sawa 
ya kupata, kuhifadhi na kusonga mbele katika 
ajira ambayo imechaguliwa kwa hiari katika 
soko la wazi la wafanyabiashara. Kwa hivyo 
hii inahitaji ubadilishaji wa vifaa na huduma. 
Sharti hili limepachikwa katika Sehemu ya 
21 ya Sheria ya Watu Wenye Ulemavu, 2003 
ambayo inatoa kwamba Watu Wenye Ulemavu 
wanastahili kupata mazingira rafiki na yasiyo 
na vizuizi kuwawezesha kupata majengo, 

barabara na vifaa vingine vya kijamii na vifaa 
vya kusaidia na vifaa vya kukuza uhamaji wao.

Tume ilitaka kuanzisha idadi ya jumla ya vifaa 
na huduma zinazopatikana katika taasisi za 
umma ambazo zimeboreshwa kutumiwa na 
watu wenye ulemavu. Ilijaribu kuweka hadhi ya 
ubinafsishaji wa huduma na vifaa vya walemavu 
chini ya vigezo vifuatavyo: wasaidizi wa 
kibinafsi, majengo yanayopatikana, maegesho 
yaliyotengwa, viti vilivyobinafsishwa, upatikanaji 
wa mkalimani wa lugha ya ishara, upatikanaji 
wa braille, vifaa vya usafi vilivyobinafsishwa, 
upatikanaji wa hisi iliyoboreshwa, masaa rahisi 
ya kufanya kazi, na utoaji wa vifaa vya kusaidia.

Muhtasari wa hatua zilizopitishwa na taasisi za 
umma kubadilisha vifaa na huduma kuwajibika 
kwa mahitaji ya watu wenye ulemavu 
zinawasilishwa katika Jedwali 4-50. 

12Article 3 of C159_Vocational Rehabilitation and Employment (Disabled Persons) Convention, 1983 (No. 159)

Jedwali 4-50: Vifaa na Huduma za Walemavu
Vifaa au Huduma 
Zilizobadilishwa 
kuhudumia Walemavu 
(PWDs)

Kitengo ya Taasisi

Tume za 
Kikatiba na 
Ofisi huru

Wizara na 
Idara za 
Serikali

Vyuo Vikuu 
vya Umma

Mashirika ya 
Serikali na 
SAGA

Tume za 
kisheria na 
mamlaka

Jumla

Visaidizi vya kibinafsi 4 21 11 37 3 76

Jengo linaloweza 
kutumika na Walemavu

10 39 35 167 7 258

Maegesho 
yaliyohifadhiwa

8 36 32 160 4 240

Viti vilivyoandaliwa za 
walemavu

3 19 12 56 1 91

Upatikanaji wa mkalimani 
wa lugha ya ishara

2 11 23 107 3 146

Upatikanaji wa Braille 2 12 25 111 2 152

Vifaa vya usafi vya 
kipekee vya walemavu

8 25 28 126 6 193

Upatikanaji wa lifti za 
walemavu

3 14 8 67 5 97

Saa rahisi za kufanya 
kazi

4 24 10 74 3 115

Vifaa vya kusaidia (yaani 
viti vya magurudumu-
vifaa vya kusikia-kusikia 
na magongo)

3 10 18 77 2 110

*Nyingine 0 3 3 5 0 11
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Matokeo

i) Idadi ya Taasisi ambayo iliripoti kwamba 
waliandika hati zao kwa braille iliongezeka 
kutoka 33 mwaka 2018/2019 hadi 160, 
ongezeko la 80%.

ii) Nusu ya taasisi hizo zilisaini hati yao ya 
huduma kwa wateja katika braille.

iii) Nyaraka zingine zilizonakiliwa ni pamoja na 
katalogi za bidhaa, agizo la shirika, sheria, 
sera, kanuni, miongozo ya utaratibu, 
miongozo ya mafunzo na mipango ya 
kimkakati.

iv) Vituo vingine au huduma zilizoboreshwa 
kutumiwa na watu wenye ulemavu 
walikuwa, kaunta za wateja zilizoboreshwa 
kwa watu wenye ulemavu kama vile 
ufinyu, tovuti zilizobinafsishwa, mabasi 
rafiki ya walemavu, hosteli za wanafunzi 
zilizobadilishwa, malipo yasiyolipika, usafiri 
wa bure, meza zilizobinafsishwa, alama, 

 
Disability-friendly bus procured by the Kenya Institute of Special Education for use by 
Persons with DisabilitiesSource: Kenya Institute of Special Education 
 

Basi inayostahili ulemavu iliyonunuliwa na Taasisi ya Elimu Maalum ya Kenya kwa matumizi ya 
Watu wenye Ulemavu

Chanzo: Taasisi ya Elimu Maalum ya Kenya

Mapendekezo

i) Baraza la Kitaifa la Watu Wenye Ulemavu 
kufanya ukaguzi wa majengo ili kubaini 
upatikanaji wa watu wenye Ulemavu ifikapo 
Machi 2021.

ii) Taasisi zote za umma kujitolea kubadilisha 
huduma na vifaa vyao ili kushughulikia 
mahitaji anuwai ya walemavu.

iii) Taasisi za umma kubinafsisha huduma na 
vifaa vyao ili kushughulikia mahitaji anuwai 
ya walemavu.

kazi barabara na wakalimani wa lugha ya 
ishara.

v) Baraza la Kitaifa la Huduma za Watoto, 
Maabara ya Kitaifa ya Kudhibiti Ubora na 
Kituo cha Mkoa juu ya Elimu ya Rasilimali 
ya Maji ya Ardhi, Mafunzo na Utafiti 
haukufuata yoyote ya vigezo hapo juu.

vi) Wakati taasisi zinaweza kutoa misaada, 
masaa ya kufanya kazi rahisi na viti vya 
magurudumu kulingana na hali ya ulemavu 
wa mfanyakazi wao, kuna huduma ambazo 
zinapaswa kubadilishwa bila kujali kama 
kuna mfanyakazi mwenye ulemavu katika 
shirika au la. Hii ni kwa sababu ofisi za 
umma zinatembelewa na watu wenye 
mahitaji anuwai. Kwa hivyo inapaswa kuwe 
na uzingatiaji wa 100% na taasisi katika 
kutoa: majengo ya kupatikana, maegesho 
yaliyotengwa, wakalimani wa lugha ya 
ishara na vifaa vya usafi vilivyobinafsishwa.
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4.7.3 Usambazaji wa Uteuzi, Mafunzo na 
Ukuzaji na Jinsia, Walemavu na Ukabila

Kifungu cha 232 (1) (i) cha Katiba kinahitaji 
kupeana nafasi za kutosha na sawa za uteuzi, 
mafunzo na maendeleo, katika ngazi zote za 
utumishi wa umma, ya (i) wanaume na wanawake 
(ii) wanachama wa makabila yote na (iii) watu 
wenye ulemavu. Tume ilitaka kuanzisha idadi 
ya jumla ya maafisa walioteuliwa, waliofunzwa 
na kukuzwa waliogawanywa na jinsia, watu 
wenye ulemavu na ukabila.

4.7.3.1 Uteuzi

(a)  Uwakilishi katika Uteuzi katika Utumishi 
wa Umma

Jumla ya taasisi 195 zinazowakilisha 67% 
zilionyesha kwamba walikuwa wameweka 
miadi mnamo 2019/20. Muhtasari wa uteuzi 
uliogawanywa na jinsia na ulemavu katika 
sekta zote umewasilishwa katika Jedwali 4-51. 

Jedwali 4-51: Muhtasari wa Uteuzi uliotengwa na Jinsia na Hali ya Ulemavu kwa Sekta zote
Vitengo vya Taasisi 
za Umma

Jumla ya 
Maafisa 
Walioajiriwa

Jinsia Jinsia ya 
walemavu 
walioajiriwa

Jumla ya 
watu wenye 
ulemavu 
walioajiriwa

%

Female Male Female Male 

Tume za Kikatiba 
na Ofisi huru

955 338 (35.4%) 617 (64.6%) 2 3 5 0.5

Wizara na Idara za 
Serikali

6,804 2,771 (40.7%) 4,033 
(59.3%)

20 60 80 1.2

Vyuo Vikuu vya 
Umma

1,121 402 (35.9%) 719 (64.1%) 5 10 15 1.3

Mashirika ya 
Serikali na SAGA

3,397 1,289 (37.9%) 2,108 (62.1%) 9 30 39 1.1

Tume za kisheria 
na mamlaka

86 43 (50.0%) 43 (50.0%) 0 0.0

Jumla 12,363 4,843 (39.2%) 7,520(60.8%) 36 103 139 1.1

Matokeo

i)  Kanuni ya theluthi mbili ya jinsia ilipatikana 
katika uteuzi huo.

ii) Kulikuwa na ongezeko la uwakilishi wa 
kikabila kutoka jamii 38 za kikabila mwaka 
2018/2019 hadi 41 mwaka 2019/2020.

iii) Hakuna sekta kati ya tano iliyofanikisha 
mahitaji ya (5%) ya uwakilishi wa watu 
wenye ulemavu katika uteuzi.

Pendekezo

Taasisi zilizo na uwakilishi mdogo kwa 
kuzingatia kanuni ya jinsia ya theluthi mbili, 
5% PWDs na makabila kutekeleza mipango ya 
hatua ya kutuliza iliyotengenezwa wakati wa 
mwaka wa fedha wa 2018/19 ili kurekebisha 
usawa mnamo Juni 2021.

(a) Uteuzi kupitia uwindaji Mkuu

Kutafuta kichwa ni aina ya uajiri na uteuzi 
ambao unajumuisha kufanya utaftaji maalum 
ili kubaini wagombea wenye ujuzi wa hali ya 
juu au ngumu kupata jukumu au nafasi fulani, 
haswa kwa kazi za watendaji na kiwango cha 
juu. Katiba inataka uteuzi katika utumishi wa 
umma uwe kupitia ushindani wa haki. Walakini, 
taasisi zingine ziliteua wafanyikazi kupitia 
uwindaji wa kichwa. Jumla ya taasisi 21 (7%) 
zilitafuta watu wanaofaa 143 kwa nafasi tofauti 
katika utumishi wa umma. Ikulu ilikuwa na idadi 
kubwa zaidi na maafisa 47 (33%), ikifuatiwa 
na Ofisi ya Naibu Rais na Chuo Kikuu cha Kisii 
kwa 28 (20%) na 20 (14%) maafisa mtawaliwa.
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4.7.3.2  Usambazaji wa Fursa za Mafunzo na 
Jinsia, Walemavu na Ukabila

Mafunzo ni muhimu katika kuwapa maafisa 
ustadi unaohitajika kwa utendaji wa kazi. Ili 
kuhakikisha kuwa maafisa wanashindana 
kwa kiwango sawa kwa kupandishwa vyeo, 
fursa za mafunzo zinapaswa kusambazwa 
kwa usawa. Sera ya Maendeleo ya Rasilimali 
Watu kwa utumishi wa umma inapendekeza 
kwamba mafunzo yalinganishwe kwa utaratibu 
na kanuni za Usimamizi-wa Matokeo (RBM) na 
kuongozwa na maadili ya kitaifa na kanuni za 
utawala na maadili na kanuni za utumishi wa 
umma.

Kwa kuongezea, sera ya mafunzo inapeana 
zaidi mipango ya hatua za kudhibitisha 
kuhakikisha vikundi vilivyotengwa na watu 
wachache na Walemavu wanapewa fursa 
za mafunzo katika utumishi wa umma na pia 
kufadhiliwa kwa mipango inayofaa ya shahada 
ya kwanza. Tume ilitafuta kuamua usambazaji 
wa fursa za mafunzo kwa jinsia, walemavu na 
ukabila.

(a)  Uwakilishi katika Mafunzo katika 
Utumishi wa Umma

Muhtasari wa usambazaji wa maafisa 
waliofunzwa na hali ya kijinsia na walemavu 
katika sekta zote umewasilishwa kama Jedwali 
4-52.

Jedwali 4-52: Usambazaji wa Maafisa Waliofunzwa na Jinsia na Hali ya Ulemavu katika Sekta Zote
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Tume za Kikatiba na Ofisi huru 4270 330 7.7% 171 (52%) 159 (48%) 5

Wizara na Idara za Serikali 91873 1,837 2.0% 877 (48%) 960 (52%) 17

Vyuo Vikuu vya Umma 24723 543 2.2% 215 
(39.6%)

328 (60.4%) 10

Mashirika ya Serikali na SAGA 93527 14,687 15.7% 5,694 
(38.8%)

8,993 
(61.2%)

137

Tume za kisheria na mamlaka 1467 290 19.8% 172 (59%) 118 (41%) 4

Jumla 215,860 17,687 8.2% 7,129 (40%) 10,558 (60%) 173 
(2.4%)

Jedwali 4-53: Usambazaji wa Maafisa Waliofunzwa na Kiwango cha Kozi, Mdhamini, Jinsia, 
Walemavu na Waliotengwa
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Uzamivu 224 48 146 30 79 145 1 1 18 6 12

Shahada ya 
uzamili

325 31 274 20 151 174 109 53 56 30 13 17

Shahada 43 4 19 20 16 27 54 18 36 2 2

Muhtasari wa usambazaji wa maafisa waliofunzwa na kiwango cha kozi, mdhamini, jinsia, walemavu 
na waliotengwa imetolewa katika Jedwali 4-53.
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Stashahada 
ya Juu

35 2 31 2 22 13 2 1 1 4 1 3

Stashahada 69 5 53 11 40 29 2 1 1

Cheti 11,085 455 10598 32 4392 6693 5 2 3 1704 502 1202

Mikutano na 
Warsha

5,906 254 5645 7 2429 3477 2 2 510 173 337

 Jumla 17,687 799 
(4.5%)

16,766 
(94.8%)

120 
(0.7%)

7,129 10,558 173 74 99 2,270 696 1,574

Usambazaji wa kina wa fursa za mafunzo na 
vikundi vya kikabila ni kama inavyowasilishwa 
katika Kiambatisho V.

Matokeo

i) Jumla ya maafisa 11,781 wanaowakilisha 
(67%) ya Jumla waliofunzwa walihudhuria 
kozi ndefu na fupi, wakati maafisa 
5,906 (33%) walihudhuria semina na 
makongamano ya siku moja hadi nne.

ii) Kulikuwa na kushuka kwa idadi ya maafisa 
waliosaidiwa kwa kozi fupi na ndefu kutoka 
40171 mnamo FY 2018/2019 hadi 17,687 
katika FY 2019/2020. Kupungua kunaweza 
kuhusishwa na athari za COVID-19 wakati 
wa nusu ya pili ya mwaka wa fedha.

iii) Maafisa kutoka makabila 37 walinufaika na 
fursa za mafunzo. Kulikuwa na kushuka 
kwa 4 (9%) kutoka kwa jamii za kabila 41 
ambazo ziliwakilishwa katika mafunzo 
wakati wa Mwaka wa Fedha wa 2018/19.

iv) Kati ya maafisa 17,687 waliofunzwa, 
2,270 walitoka kwa wachache na vikundi 
vilivyotengwa vinavyowakilisha 13%. Kwa 
kuongezea, ingawa 75% ya wachache 
na vikundi vilivyotengwa walifundishwa 
kwa kozi za cheti za jumla, 50 (2%) 
wamefundishwa kwa kozi ya PhD, Masters 
na Bachelors.

v) Maafisa kutoka kabila laAweer / Waata, 
Dasenach, Dorobo, Gabra, Gosha, Konso, 
Walwana / Malakote hawakunufaika na 
fursa hizo za mafunzo.

Pendekezo

Taasisi huunda mpango kamili wa mafunzo ya 
kuwajengea uwezo maafisa wanaolenga katika 
ngazi zote kwa lengo la kuwapa ujuzi wa kazi 
na ustadi unaohitajika katika mabadiliko ya 
utoaji wa huduma.

(a) Mafunzo ya watu wenye ulemavu

Kati ya maafisa waliofunzwa 17,687 173 (1%) 
walikuwa walemavu. Idadi kubwa ya watu wenye 
ulemavu waliopata mafunzo walitoka Mashirika 
ya Serikali na SAGA huku 137 wakiwakilisha 
79% ya watu wenye Ulemavu waliofunzwa. 
Wizara na Idara za Serikali ilifuatiwa na maafisa 
17 (10%), Vyuo Vikuu vya Umma na 10 (6%) 
wakati Tume ya Katiba na Ofisi Hurus na Tume 
ya kisheria na Mamlaka walikuwa na maafisa 
5 (3%) na 4 (2%) wamefundishwa mtawaliwa. 
Kwa kuongezea, kutoka kwa walemavu wa 
miguu 173 waliofunzwa, wengi walichukua 
digrii ya Uzamili yaani 109 (63%) wakati 54 
(31%) walichukua digrii za Shahada. Maafisa 
watano (3%) walichukua cheti cha jumla 
wakati kozi za Stashahada ya Juu na Uzamivu 
zilifanywa na 2 (1%) na afisa 1 (1%) mtawaliwa. 
Idadi kubwa ya walemavu waliopata mafunzo 
ilitoka kwa Kenya Pipeline Company Limited na 
14 (8%) walemavu waliofunzwa ikifuatiwa na 
Shule ya Serikali ya Kenya na 10 (6%).
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Tokeo

Kati ya watu wenye ulemavu wa jumla 2,740 
wanaohudumu katika utumishi wa umma, ni 
173 (6%) tu ndio waliofadhiliwa kwa mafunzo 
wakati wa ripoti.

Pendekezo

Taasisi za Umma kufuata Sera ya Maendeleo 
ya Rasilimali Watu kwa Utumishi wa Umma, 
2015 na kutoa fursa za mafunzo kwa watu 

wenye ulemavu ili kuwezesha maendeleo yao 
katika utumishi wa umma.

4.7.3.3 Usambazaji wa Matangazo kwa Jinsia, 
WWW na Ukabila

(a)  Uwakilishi katika Matangazo katika 
Utumishi wa Umma

Muhtasari wa idadi ya matangazo ambayo 
yaligawanywa na jinsia na ulemavu katika sekta 
zote imewasilishwa katika Jedwali 4-54.

Jedwali 4-54: Muhtasari wa Matangazo yaliyotengwa na Jinsia na Ulemavu kwa Sekta
Kitengo Idadi ya Maafisa 

Waliopandishwa 
cheo

Jinsia PWDs

Kike Kiume Idadi 
ya 
PWDs

%

Tume za Kikatiba na Ofisi Huru 153 72 (47%) 81 (53%) 2 1.3%

Wizara na Idara za Serikali 5,221 1,996 (38%) 3,225 (62%) 39 0.7%

Vyuo Vikuu vya Umma 718 323 (45%) 395 (55%) 6 0.8%

Mashirika ya Serikali na SAGA 5,377 1,853 (33%) 3,524 (66%) 64 1.2%

Tume za kisheria na mamlaka 15 7 (47%) 8 (53%) 0 0%

Jumla 11,484 4,251 (37%) 7,233 (63%) 111 1%

Usambazaji wa kina wa matangazo kwa kabila, 
jinsia na ulemavu katika viwango vya kazi 
unawasilishwa kama Kiambatisho VI.

Matokeo

i) Ingawa kanuni ya theluthi mbili ya jinsia 
ilifikiwa, mahitaji ya 5% kwa watu wenye 
ulemavu hayakutimizwa kama ilivyokuwa 
wakati wa tathmini ya 2018/19.

ii) Idadi ya jamii za kikabila zilizowakilishwa 
katika matangazo ziliongezeka kutoka 
35 hadi 43 kuelekea kutambua kanuni ya 
ushirikishwaji wa kikabila.

Pendekezo

Inapendekezwa kwamba taasisi za utumishi 
wa umma zilizo na kesi zilizoripotiwa za chini 
ya uwakilishi na zisizo za uwakilishi wa jamii za 
kikabila katika uteuzi wa uendelezaji wajitolea 
kutekeleza mipango ya hatua za kudhibitisha 
zilizotengenezwa wakati wa mwaka wa fedha 
2018/19 ili kurekebisha mapungufu.

(a) Matangazo Yanayofanywa Bila Mahojiano

Sehemu ya 10 (1) ya Sheria ya Utumishi wa 
Umma (maadili na kanuni), 2015 inasema kuwa 
utumishi wa umma, taasisi ya umma au afisa 
aliyeidhinishwa atahakikisha kuwa maafisa wa 
umma wanateuliwa na kupandishwa vyeo kwa 
misingi ya ushindani wa haki na sifa. Sheria hiyo 
hata hivyo inatoa hali ambapo kupandishwa 
nguvu kunaweza kufanywa bila mashindano 
ikiwa-

i)  jamii nchini Kenya haiwakilizwi vya kutosha 
katika uteuzi au kupandishwa vyeo katika 
utumishi wa umma au katika taasisi ya 
umma;

ii)  urari wa jinsia katika utumishi wa umma au 
katika taasisi ya umma hupendelea jinsia 
moja;

iii) kabila linawakilishwa sana katika utumishi 
wa umma au katika taasisi ya umma; au

iv) watu wenye ulemavu hawawakilizwi vya 
kutosha katika utumishi wa umma au katika 
taasisi ya umma.
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Jumla ya taasisi 74 (26%) ziliwapandisha vyeo 
maafisa 5,833 kwa nafasi tofauti za utumishi 
wa umma bila kufanya mahojiano. Idara ya 
Jimbo ya Huduma za Mambo ya Ndani na Raia 
ilikuwa ya juu zaidi na maafisa 1,799 (31%) 
waliopendekezwa bila mahojiano. Hii ilifuatiwa 
na KenGen, Ikulu na Huduma ya Wanyamapori 
ya Kenya na 1,123 (19%), 588 (10%) na maafisa 
429 (7%) walipandishwa vyeo mtawaliwa.

Kutafuta

Kwa kuwa sheria inatarajia kwamba katika visa 
vingine kupandishwa vyeo kunaweza kutolewa 
bila ya ulazima wa mahojiano kufanywa sheria 
inaelezea mazingira ambayo uendelezaji huo 
unaweza kutokea.

Pendekezo

Ukaguzi unafanywa kubaini kama matangazo 
ambayo yalifanywa bila mahojiano yalikuwa 
sawa na Sehemu ya 10 ya Sheria ya Utumishi 
wa Umma (Maadili na Kanuni) ya 2015.

4.7.4  Utekelezaji wa Programu za Vitendo 
Vinavyothibitishwa

Sheria ya Tume ya Utumishi wa Umma, 2017 
inafafanua hatua ya udhibitishaji kama hatua 

zilizopangwa kushinda au kuboresha ukosefu 
wa usawa au utaratibu wa kunyimwa fursa. 
Kifungu cha 48 cha Sheria hiyo kinataka Tume 
kutunga kanuni ili kutekeleza mahitaji ya Katiba 
inayohusu ujumuishaji kwa jinsia, jamii tofauti 
za Kenya, watu wenye ulemavu na vijana. 
-mwaka wa kushughulikia mapengo ya tofauti 
katika kabila, jinsia na uwakilishi wa watu 
wenye ulemavu katika taasisi zao. Mipango ya 
miaka mitatu ilikuwa ya FY 2019/20, 2020/21 
na 2021 / 22. Sehemu hii inatoa maelezo ya 
utekelezaji wa mapengo ya utofauti kwa kipindi 
cha 2019/20.

(a)  Utekelezaji wa Programu za Utekelezaji 
za Kiwango juu ya Mapungufu ya 
Kijinsia

Ripoti ya maadili ya 2018/19 inaonyesha 
kwamba taasisi 150 za umma zilipanga kuajiri 
maafisa 1,211, wanaume 27 na wanawake 
1,184 ili kukabiliana na mapungufu ya kijinsia 
katika taasisi zao katika viwango anuwai.

Muhtasari wa mipango ya kuchukua hatua ya 
kukabiliana na mapungufu ya kijinsia katika 
viwango anuwai imewasilishwa katika Jedwali 
4-55.

Jedwali 4-55: Kuajiri Kushughulikia Mapungufu ya Kijinsia kwa Kiwango
Viwango vya kazi Jumla ya 

Maafisa 
Waliopangwa 
Kuajiriwa (A)

Idadi ya 
Kike

Idadi 
ya 
Kiume

Jumla ya 
Maafisa 
Walioajiriwa

Idadi 
ya 
Kiume

% Idadi 
ya Kike

%

Mkurukenzi Mkuu au 
Sera

7 6 1 72 51 71 21 29

Usimamizi Mwandamizi 87 84 3 435 301 69 134 31

Usimamizi wa Kati 237 221 16 1,188 817 69 371 31

Wafanyikazi wa 
Kiufundi

239 236 3 5,592 3,404 61 2,188 39

Wafanyakazi wa 
Uendeshaji

520 516 4 3,503 2,036 58 1,467 42

Wafanyikazi wa 
Kusaidia

121 121 0 1,573 911 58 662 42

 Jumla 1,211 1,184 27 12,363 7,520 61 4,843 39

Matokeo

i) Ijapokuwa uajiri ulizingatia kanuni za kijinsia 
theluthi mbili katika utumishi wa umma, 

kanuni hiyo haikufikiwa viwango vya 
athigher katika utumishi wa umma.

ii) Kama FY 2018/2019, wanaume wengi 
waliajiriwa kuliko maafisa wa kike.
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(a)  Utekelezaji wa Programu za Vitendo Vya 
Kuthibitisha kwa Watu Wenye Ulemavu

Ripoti ya maadili ya 2018/19 inaonyesha kuwa 
taasisi 150 za umma zilipanga kuajiri watu 
wenye ulemavu 1,289 kushughulikia uwakilishi 

wa mapungufu ya watu wenye ulemavu katika 
taasisi zao katika viwango anuwai. Muhtasari 
wa mipango ya hatua ya kupunguza matatizo 
ya watu wenye ulemavu katika viwango anuwai 
imewasilishwa katika Jedwali 4-56.

Jedwali 4-56: Kuajiriwa Kushughulikia Mapungufu ya Walemavu kwa Kila Kiwango
Ngazi za Kazi Idadi ya watu wenye 

ulemavu wa mpango 
iliyopangwa kwa Ajira 
ya 2019/20 FY (A)

Jumla ya 
Maafisa 
waliajiriwa

Idadi ya 
walemavu 
walioajiriwa katika 
2019 / 20FY (B)

% ya watu 
wenye ulemavu 
wameajiriwa

Mkurukenzi Mkuu au Sera 24              72 2 2.7

Usimamizi Mwandamizi 77            435 7 1.6

Usimamizi wa Kati 187         1,188 6 0.5

Wafanyikazi wa Kiufundi 470         5,592 82 1.5

Wafanyakazi wa Uendeshaji 387         3,503 30 0.9

Wafanyikazi wa Kusaidia 144         1,573 12 0.8

Jumla 1,289       12,363 139 1.1

Tokeo

Kuajiri Walemavu katika ngazi zote hakukutana 
na mahitaji ya Kikatiba ya uwakilishi wa chini 
wa 5%.

(a)  Utekelezaji wa Programu za Vitendo vya 
Kuthibitisha Kushughulikia Usawa wa 
Kikabila

Ripoti ya maadili ya 2018/19 inaonyesha 
kuwa taasisi 210 za umma zilipanga kuajiri 

maafisa 2,175 kutoka kwa makabila ambayo 
hayajawakilishwa katika taasisi hizo. Upangaji 
ulifanywa na dhana kwamba jamii zingine 
ziliwakilishwa katika taasisi, kwa hivyo, 
vipaumbele katika uajiri vilitakiwa kutolewa kwa 
jamii ambazo hazijawakilishwa na hizi zilikuwa 
jamii zilizoainishwa kama watu wachache na 
waliotengwa.

Muhtasari wa mipango ya hatua za kukabiliana 
na usawa wa kikabila imewasilishwa katika 
Jedwali 4-57.

Jedwali 4-57: Kuajiri kushughulikia usawa wa kikabila
Jina la kikabila  Idadi ya 

Maafisa 
Waliopangwa 
Kuajiri (A)

Idadi ya 
Maafisa 
Walioajiriwa (B)

Idadi ya 
Taasisi 
Haikupangwa 
lakini iliajiri

Idadi ya 
Taasisi 
ambayo 
iliajiri kama 
Iliyopangwa

Idadi ya 
Taasisi 
ambayo 
iliajiri kwa 
chini

Bajuni 53 40 11 1

Basuba 47 43 15 1 1

Boni-Sanye 0 2 1

Borana 34 101 25 2 2

Burji 51 11 5 1

Dorobo 72 7 6

Gabra 53 37 11 1 2

Gosha 64 1 1

Wasomali Wakenya* 92 423 57 2 1

Kuria 49 58 19

Maasai 34 366 47 5 3
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Jina la kikabila  Idadi ya 
Maafisa 
Waliopangwa 
Kuajiri (A)

Idadi ya 
Maafisa 
Walioajiriwa (B)

Idadi ya 
Taasisi 
Haikupangwa 
lakini iliajiri

Idadi ya 
Taasisi 
ambayo 
iliajiri kama 
Iliyopangwa

Idadi ya 
Taasisi 
ambayo 
iliajiri kwa 
chini

Mbeere 61 58 15 1

Mijikenda 81 347 40 4 1

Njemps 58 22 7

Nubi 68 10 2 1

Orma** 52 15 6

Pokomo 44 51 13

Rendille 46 19 6 1

Sakuye 68 4 2

Samburu 53 67 13

Swahili 45 34 13 1 1

Taita 21 257 39 2

Taveta 59 14 5

Teso 23 105 25 2

Tharaka 82 48 10 1 1

Turkana 98 106 19 1

Walwana/Malakote 62 2 2

Jumla 1,470 2,248
* Leysan waliunganishwa na Wasomali katika sensa ya 2019

* * Gallaw aliunganishwa na Orma katika sensa ya 2019

Matokeo

i) Kati ya maafisa 10,793 walioajiriwa 1,933 
(18%) walitoka kwa jamii zilizotengwa 
na jamii ndogo na 8,860 (82%) walikuwa 
kutoka jamii ambazo ziliwakilishwa katika 
taasisi.

ii)  Idadi kubwa ya taasisi ambazo hazikupanga 
kuajiri yoyote ziliajiri waliotengwa na 
wachache.

iii) Taasisi hazikuajiri kama ilivyopangwa ili 
kuleta jamii ambazo zinawakilishwa. Bila 
kufuata mipango ya ajira mapungufu ya 
uwakilishi yanaendelea kupanuka.

Pendekezo

Taasisi za kutekeleza mpango wa hatua ya 
kuchukua hatua ya uwakilishi wa daraja.

4.7.5 Usambazaji wa Programu kwa 
Vikundi Vinavyo hatarini

Usawa wa fursa utapatikana tu ikiwa Vyama 
vya Serikali vitachukua njia ya usawa. Hii ni kwa 
sababu, njia inayofaa inashughulikia ukosefu 
wa usawa uliotokana na vipimo vya pamoja 
kama vile ushirika wa kikundi. Hatua zozote 
zilizopitishwa kutoa usawa mkubwa lazima ziwe 
za vitendo na zenye ufanisi na sio za nadharia 
na za uwongo ikiwa zitatoa faida zinazoonekana 
kwa mtu aliyeathiriwa. Kwa sababu hii, Ibara 
ya 54 hadi 57 ya Katiba inatoa haki za vikundi 
maalum ambavyo vinahitaji Serikali kuchukua 
hatua za makusudi kushughulikia maswala 
yanayohusiana na vikundi maalum.

Ili kuwezesha kupatikana kwa haki hizi maalum, 
serikali imeweka mipango inayolenga vikundi 
vilivyo hatarini. Programu hizo ni pamoja 

13Sandra Fredman, ‘Providing Substantive Equality and the Positive Duty to Provide’, (2005)

14De Vos , ‘Beyond Formal Equality- Positive Action Under European Commission,10

15Alastair Mowbray ,’The Creativity of the Human Rights Court’ , (2005), 5 Human Rights Law Review , 57 at 73
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na Upataji wa Fursa za Ununuzi wa Serikali 
(AGPO), Mfuko wa Maendeleo ya Biashara 
ya Wanawake, (WEDF), Mfuko wa Maendeleo 
ya Biashara ya Vijana (YEDF), Uhamishaji 
wa Fedha za Wazee (OP-CT) na Watoto 
Yatima na Walio Hatarini (CT- OVC) na Watu 
wenye ulemavu mkali (PWDs-CT) miongoni 
mwa mengine yanayotekelezwa na wakala 
mbalimbali wa serikali.

4.7.5.1 Usambazaji wa fursa za AGPO kwa 
Wanawake, Vijana na watu wenye 
ulemavu

Kifungu cha 227 (2) cha Katiba kinasema 
kwamba Sheria ya Bunge itaainisha mfumo 
ambao sera zinazohusu ununuzi na utupaji 
mali zitatekelezwa na zinaweza kutoa aina ya 
upendeleo katika ugawaji wa mikataba na ulinzi 
na maendeleo ya makundi ya watu au vikundi 
ambavyo hapo awali vilikuwa vimepunguzwa 
na ushindani au ubaguzi wa haki.

Sambamba na Kifungu hiki, Kifungu cha 157 
(10) cha Sheria ya Ununuzi wa Umma na Utoaji 
wa Mali, 2015 kinasema kwamba kila taasisi 
inayonunua itahakikisha kuwa angalau 30% 
ya thamani ya ununuzi wake katika kila mwaka 
wa fedha imetengwa kwa vijana, wanawake na 
watu wenye ulemavu. . Ili kutekeleza kifungu 
hiki, serikali ilianzisha Mpango wa Fursa za 
Ununuzi wa Serikali (AGPO) ili kuwezesha 
vijana, wanawake na walemavu kushiriki katika 
ununuzi wa serikali.

Ili vikundi kufaidika na ununuzi uliohifadhiwa, 
wanahitajika kujiandikisha na Hazina ya 
Kitaifa. Kufikia tarehe 30 Juni 2020, vikundi 
126,356 maalum vinavyojumuisha vikundi vya 
wanawake 53,564 (42%), vikundi vya vijana 
66,742 (53%) na vikundi 6,050 (5%) vya watu 
wenye ulemavu walikuwa wamesajiliwa na 
Hazina ya Kitaifa.

Muhtasari wa kiasi kilichotengwa kwa vikundi 
vilivyo katika mazingira magumu kwa kila sekta 
imewasilishwa katika Jedwali 4-58.

Jedwali 4-58: Muhtasari wa Kiasi Kilichotengwa kwa vikundi vilivyo hatarini chini ya AGPO kwa Sekta
Secta Kikundi Maalum Jumla

Wanawake Vijana PWDs

Katiba na Tume za Kisheria na 
Ofisi Huru

513,267,521 575,086,829 115,046,029 1,203,400,379

Wizara na Idara za Serikali 4,789,638,002 5,735,069,761 750,065,616 11,274,773,379

Vyuo Vikuu vya Umma 1,386,368,005 1,166,308,874 146,792,499 2,699,469,378

Mashirika ya Serikali na SAGA 12,865,273,925 11,248,281,804 2690413533 26,803,969,262

Tume za kisheria na mamlaka 289,302,409 303,176,836 167833705 760,312,950

Jumla 19,843,849,862 
(46%)

19,027,924,104 
(45%)

3,870,151,382 
(9%)

42,741,925,348

Taasisi za umma zilitenga Kshs.42.7 bilioni kwa 
vikundi vilivyo katika mazingira magumu chini 
ya mpango wa AGPO.

Matokeo

i)  Vikundi maalum vilivyosajiliwa na Hazina 
ya Kitaifa vimeongezeka kwa 19,129 (18%) 
kutoka 107,227 vilivyosajiliwa mwaka 
2018/19 FY hadi 126,356.

ii)  Taasisi zilizowasilisha ripoti za AGPO kwa 
Hazina ya Kitaifa zilipungua na 22 kutoka 

131 wakati wa FY 2018/19 hadi 109 wakati 
wa ripoti.

iii)  Kuhusu kufuata Sera ya AGPO, Hazina ya 
Kitaifa iliripoti kwamba ni taasisi 22 tu ndizo 
zilizotii. Hizi zilikuwa wizara na idara tano, 
Mashirika 14 ya Serikali na SAGA, moja 
chini ya Tume ya Kikatiba na Ofisi Huru; na 
Vyuo Vikuu vya Umma mbili.

iv) Vikundi vya wanawake na vijana vilichukua 
sehemu kubwa katika kupata fursa za 
ununuzi. Vikundi vya watu wenye ulemavu 
walipewa zabuni ndogo. Hii inahusiana na 
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usajili wa vikundi katika Hazina ya Kitaifa 
ambapo vikundi vya watu wenye ulemavu 
walikuwa wamesajili idadi ndogo zaidi.

v) Idara ya Jimbo la Utamaduni na Urithi, 
Chuo Kikuu cha Turkana, Maabara ya 
Kitaifa ya Kudhibiti Ubora, Bodi ya Usajili 
wa Magonjwa ya Maji na Kenya Petroli 
Refineries Limited haikutenga fedha zozote 
kwa vikundi maalum hapo juu.

Pendekezo

Vyombo vyote vya ununuzi kufuata mahitaji ya 
kuwasilisha ripoti za utekelezaji wa AGPO kwa 
Hazina ya Kitaifa kama inavyotolewa na sera 
ya AGPO.

4.7.5.2 Programu za Vikundi vilivyo katika 
mazingira magumu na vilivyotengwa

Kifungu cha 10 kinataka taasisi zote za umma na 
maafisa wa umma kukuza hadhi ya binadamu, 
haki za binadamu na kulinda waliotengwa. 
Taasisi za umma zilihitajika kutoa programu 
zinazotekelezwa kwa vikundi vilivyo hatarini na 
Jumla ya walengwa. Taasisi za kuripoti katika 
sekta zote zilionyesha kuwa mipango anuwai 
ya hatua za kutuliza zilitekelezwa. Hizi ni 
pamoja na kujenga uwezo na kujenga uelewa; 
maendeleo ya sheria, sera na miongozo; utoaji 
wa maji safi na usafi wa mazingira; huduma 
za afya; huduma na vifaa vya walemavu. fursa 
za ajira; chakula na lishe; Nishati mbadala; 
na habari, mawasiliano na miundombinu ya 
teknolojia.

Programu zingine zilizotekelezwa ni pamoja 
na Upataji wa Fursa za Ununuzi wa Serikali 

(AGPO), elimu na ujifunzaji; uboreshaji wa 
mitandao ya barabara; uhifadhi wa mazingira; 
uwezeshaji vijana, usawa wa kijinsia na 
uwezeshaji wanawake; uhamisho wa fedha; 
biashara ndogo ndogo na ndogo; ujenzi wa 
amani na mshikamano; kuzuia na kudhibiti 
maafa; uanzishwaji wa kamati na vikundi vya 
kazi na kilimo.

Pendekezo

Taasisi za umma kuweka kipaumbele na kuunga 
mkono utekelezaji wa mipango ya vitendo 
vya upendeleo kwa vikundi vilivyotengwa na 
wachache katika maeneo yao ya mamlaka.

4.7.5.3 Programu za Vikundi Maalum

a) Uwezeshaji Wanawake

i) Upataji wa Huduma za Mikopo

Serikali kupitia Mfuko wa Maendeleo ya 
Biashara ya Wanawake (WEDF) iliwezesha 
utoaji wa mkopo kwa vikundi vya wanawake 
10,954 na wanachama wa 121,842 walienea 
katika kaunti zote 47. Vikundi vya wanawake 
vilifaidika na mikopo yenye thamani ya Ksh. 
Bilioni 2.7 ambayo ilikusudiwa kuwezesha 
miradi na mipango anuwai. Muhtasari wa 
mikopo iliyotolewa kwa vikundi vya wanawake 
vilivyotengwa na kaunti inawasilishwa kama 
Kiambatisho cha VII.

i) Mafunzo
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Officials from the Ministry of Public Service and Gender, Uwezo Fund and Women 
Enterprise Fund presenting a Cheque to a beneficiary of Uwezo Fund in Laikipia County on 
June 13, 2020 

 

Maafisa kutoka Wizara ya Utumishi wa Umma na Jinsia, Mfuko wa Uwezo na Mfuko wa Biashara 
ya Wanawake wakitoa Hundi kwa mnufaika wa Mfuko wa Uwezo katika Kaunti ya Laikipia mnamo 

Juni 13, 2020

Chanzo: Wizara ya Utumishi wa Umma na Jinsia

Muhtasari juu ya hali ya mafunzo na Jumla ya 
idadi ya wanawake waliofunzwa imewasilishwa 
katika Jedwali 4-59. Serikali kupitia Mfuko 
wa Maendeleo ya Biashara ya Wanawake 
iliwezesha mafunzo ya wanawake 125,279 juu 

ya ujasiriamali na kuongeza thamani. Hasa, 
mafunzo hayo yalizingatia kanuni za ujasiliamali 
na kuongeza thamani kwa bidhaa za kilimo na 
viwanda. Walakini imebainika kuwa hakuna 
walengwa wa mafunzo alikuwa walemavu. 

Jedwali 4-59: Muhtasari juu ya Asili ya Mafunzo na Jumla ya Idadi ya Wanawake Waliofunzwa
Aina ya Mafunzo Eneo Maalum la Mafunzo Jumla ya 

Wanawake 
Waliofunzwa

Idadi ya 
Walemavu 
waliopata 
Mafunzo

Mafunzo ya Ujasiriamali Utangulizi wa Mfuko wa Biashara ya Wanawake 119,119 0

Kuunda Kikundi cha Nguvu

Jinsia na Ujasiriamali

Ujasiriamali

Jinsi ya Kutengeneza Wazo La Biashara Liwezalo

Jinsi ya Kuandaa Mpango wa Biashara

Mafunzo ya Kuongeza 
Thamani

Kilimo cha mazao na kuongeza thamani 6,160 0

Ufugaji wa maziwa na kuongeza thamani

Ufugaji wa kuku na kuongeza thamani

Kutengeneza sabuni na kuongeza thamani



106 Tume ya Utumishi wa Umma

Aina ya Mafunzo Eneo Maalum la Mafunzo Jumla ya 
Wanawake 
Waliofunzwa

Idadi ya 
Walemavu 
waliopata 
Mafunzo

Kilimo cha nyuki, utengenezaji wa asali na 
kuongeza thamani

Kutengeneza mchuzi wa nyanya na kuongeza 
thamani

Utengenezaji wa mgando na kuongeza thamani

Ufugaji wa mifugo na kuongeza thamani

i) Kupata Masoko ya Mitaa na ya Kimataifa

Serikali kupitia WEDF iliendelea kusaidia 
vikundi vya wanawake katika kupata masoko 
ya ndani na ya kimataifa ya bidhaa zao. WEDF 
iliunga mkono wanawake 719 kutoka kwa 
vikundi 68 vya wanawake katika kaunti zote 
kupata masoko ya ndani na ya kimataifa kwa 
huduma na bidhaa zao. Kati ya walengwa 719, 
689 na 356 walipata masoko ya ndani na ya 
kimataifa mtawaliwa.

a) Uwezeshaji Vijana

i) Upataji wa Huduma za Mikopo

Serikali imeweka hatua za kuimarisha ajira 
kwa vijana na ujasiriamali kupitia msaada 
wa kifedha wa mikopo, mafunzo na kusaidia 
vijana kupata masoko ya ndani na ya kimataifa 
kupitia Mfuko wa Maendeleo ya Biashara 
ya Vijana (YEDF). YEDF ni mradi wa kitovu 
chini ya Dira ya 2030 nguzo ya kijamii kutoa 
mikopo, huduma za maendeleo ya biashara 
na kuwezesha uuzaji wa bidhaa na huduma 
za biashara zinazomilikiwa na vijana katika 
masoko ya ndani na ya kimataifa. Mfuko huo 

ni sehemu ya mipango ya serikali ya kuongeza 
fursa za ajira kwa vijana

Serikali kupitia YEDF ilitoa Ksh.450 milioni 
kwa vikundi vya vijana 2,550 na wanachama 
wa 16,248 walienea katika kaunti 45. Mikopo 
iliunga mkono miradi katika mali isiyohamishika; 
kilimo; ujenzi na ujenzi; nishati na maji; huduma 
za kifedha; utengenezaji; madini / uchimbaji; 
utalii na ukarimu; na uchukuzi na mawasiliano. 
Hata hivyo ilibainika kuwa hakuna vikundi vya 
vijana kutoka kaunti za Mandera na Marsabit 
vilivyofaidika.

ii) Mafunzo

Idara ya Jimbo ya Maswala ya Vijana iliwezesha 
mafunzo juu ya ustadi wa msingi wa biashara 
kwa vijana wanaopatikana kutoka kaunti zote 
47. Jumla ya vijana 1,676 walio na wanaume 
797 (48%), wanawake 879 (52%) na walemavu 
16 (1%) walinufaika na programu ya mafunzo.

Kwa kuongezea, YEDF ilifundisha vijana 
kutoka kaunti anuwai. Muhtasari juu ya hali ya 
mafunzo, Jumla ya idadi ya wanufaika na kaunti 
na jinsia imewasilishwa kama Jedwali 4-60 na 
Kiambatisho VIII.

Jedwali 4-60: Asili ya Mafunzo na Jumla ya Idadi ya Vijana Waliofunzwa
Eneo maalum la Mafunzo Jinsia Jumla ya Vijana 

Waliofunzwa
Idadi ya 
walemavu 
waliofunzwa 
(PWDs)

Kiume Kike

Ujasiriamali na kitambulisho cha nafasi ya 
Biashara

29,808 24,792 54,600 1,200

Mamlaka ya AGPO na YEDF 2,952 2,448 5,400 90

 JUMLA 32,760 27,240 60,000 1,290
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Tokeo

Mafunzo hayo yaliwapatia vijana ujuzi juu ya 
ujasiriamali na utambuzi wa fursa za biashara. 
Hii kwa muda mrefu itashughulikia suala la 
ukosefu wa ajira kwa vijana.

1)  Upataji wa Masoko ya Mitaa na ya 
Kimataifa

Mfuko wa Maendeleo ya Biashara ya Vijana 
uliunga mkono vijana 12 kutoka kwa vikundi 10 
vya vijana huko Kitui, Nyamira, Kisii, Nakuru, 
Kilifi, Mombasa na Kisumu kupata masoko ya 
ndani na ya kimataifa kwa huduma na bidhaa 
zao. Kati ya walengwa 12, 7 walipata masoko 
ya ndani wakati 5 walipata masoko ya kimataifa.

2)  Msaada wa Vijana Kupitia Ushirikiano 
Mkakati

YEDF kwa kushirikiana na UNDP iliunga mkono 
vijana 737 waliotokana na kaunti za Baringo, 
Tana River na Turkana kupata fursa za ajira 
hapa nchini. Kati ya walengwa 737, 435 (59%) 
walikuwa wanaume na 302 (41%) walikuwa 
wanawake.

Tokeo

Idadi ya watu waliofaidika na programu za 
YEDF na WEDF ni ndogo ikilinganishwa na 
idadi ya watu kwa ujumla.

4.7.6 Programu za Ulinzi wa Jamii

Lengo la Maendeleo Endelevu Namba 1 juu ya 
Umasikini linajumuisha hatua ambazo Vyama 
vya Serikali vinahitajika kuchukua ili kuhakikisha 
mifumo ya ulinzi wa jamii imewekwa.Ulinzi wa 
jamii unamaanisha sera na hatua, pamoja na 
hatua za kisheria, ambazo zinaongeza uwezo 
na fursa kwa maskini na wanyonge kuboresha 
na kudumisha maisha yao, maisha, na ustawi. 
Hatua hizi zinawawezesha wapataji mapato 
na wategemezi wao kudumisha kiwango 
kinachofaa cha mapato kupitia kazi nzuri, 
kuhakikisha upatikanaji wa huduma za afya 
kwa bei nafuu, usalama wa jamii na msaada 
wa kijamii.

Lengo kuu la ulinzi wa jamii nchini Kenya ni 
kuhakikisha kuwa raia wote wanaishi kwa 
heshima na kutumia uwezo wao wa kibinadamu 
kwa maendeleo yao ya kijamii na kiuchumi. 
Vyombo vya sasa vya utoaji wa ulinzi wa jamii 
ndani ya misaada ya kijamii, usalama wa jamii 
na sekta za bima ya afya ya jamii ni pamoja na 
uhamishaji wa pesa, usambazaji wa chakula, 
programu za kulisha shuleni, bima ya afya ya 
jamii, mafao ya kustaafu, ruzuku ya bei, kazi za 
umma na fedha ndogo kati ya zingine.

Serikali kupitia idara ya Jimbo la Ulinzi wa Jamii 
iliendelea kutekeleza mpango wa uhamishaji 
wa pesa wa InuaJamii. Muhtasari wa mipango 
ya ulinzi wa jamii iliyogawanywa na jinsia na 
kiwango kilichotolewa imewasilishwa kama 
Jedwali 4-61.

Jedwali 4-61: Programu za Ulinzi wa Jamii zilizotengwa na Jinsia na Kiasi Kilichotolewa
Jina la Programu Jinsia Jumla ya 

Walengwa 
wanaofaidika

Jumla ya Kiasi  
cha fedha 
Kilichotolewa

% Jumla ya 
Malipo

Kiume Kike

CT-OVC 59,703 (20%) 234,657 (80%) 294,360 7,065,076,000 26.9%

OPCT 297,636 (39%) 468,788 (61%) 766,424 18,364,848,000 70.0%

PWDs 27,451 (81%) 6,638 (19%) 34,089 816,444,000 3.1%

Jumla 384,790 710,083 1,094,873 26,246,368,000 100%
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Tokeo

Kwa jumla, walengwa wa juu katika kaunti katika 
programu tatu za uhamishaji wa pesa pamoja 
walikuwa Muranga na 49,663, Kakamega na 
44,700, Kiambu na 44,519, Kitui na 39,779 na 

Nakuru na walengwa 38,419. Muhtasari wa pesa 
iliyotolewa kwa kila mpango uliogawanywa na 
kaunti imewasilishwa katika Kiambatisho IX. 
Walengwa 5 wa juu na kaunti katika programu 
za uhamishaji wa pesa zinawasilishwa katika 
Jedwali 4-62

Jedwali 4-62: Wafaidika na Kaunti tano zinazoongoza kwa kila mpango
Nambari CT-OVC OP-CT PWSD-CT

Kaunti Jumla ya 
Walengwa 
waliofaidika

Kaunti Jumla ya 
Walengwa 
waliofaidika

Kaunti Jumla ya 
Walengwa 
waliofaidika

1. Turkana 18,625 Muranga 42,232 Mandera 2,299

2. Mandera 16,981 Kiambu 35,916 Migori 1,781

3. Kakamega 10,615 Kakamega 33,177 Nairobi 1,322

4. Kisumu 10,318 Kitui 32,196 Kisii 1,170

5. Migori 10,505 Nakuru 30,142 Kiambu 1,135 

 
 

Rais Uhuru Kenyatta atoa pesa kwa mzee katika stendi ya KCB wakati wa uzinduzi wa Wiki ya 
Mkutano wa Ulinzi wa Jamii huko KICC jijini Nairobi mnamo Januari 27, 2020

4.8  Ufanisi, ufanisi, matumizi ya 
kiuchumi ya rasilimali, na 
maendeleo endelevu

Ili kuhakikisha kuwa taasisi zinatumia rasilimali 
walizopewa kwa ufanisi na kuimarisha kanuni 

za fedha za umma ambazo zinahitaji fedha 
za umma zitumiwe kwa busara na uwajibikaji, 
Bunge lilitunga Sheria ya Usimamizi wa Fedha 
za Umma, 2012 (Sheria ya PFM, 2012). Sheria 
inataka kuhakikisha kuwa rasilimali zinatumika 
katika utoaji wa huduma tofauti na matumizi ya 

16 Article 201 of the Constitution of Kenya 2010
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kawaida. Kwa hivyo Sheria ya PFM inaamuru 
kwamba maendeleo kwa uwiano wa matumizi 
ya kawaida yatakuwa 70:30. Hii ni kuhakikisha 
rasilimali zinaelekezwa kwa mipango ambayo 
ina athari kwa raia. Kwa kuongezea, Sheria 
inatoa kwamba afisa wa uhasibu awajibike kwa 
usimamizi wa mali na dhima za taasisi. Kwa 
sababu hii, taasisi za umma zinatakiwa kutunza 
rejista za mali na deni.

Bunge pia lilitunga Sheria ya Ununuzi wa 
Umma na Utoaji wa Mali, 2015 ambayo 
inaweka viwango vya ununuzi bora na utupaji 
mali na taasisi za umma. Idadi ya malalamiko 
au mabishano yaliyowasilishwa kwa Mamlaka 
ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma (PPRA) au 
Bodi ya Ukaguzi wa Ununuzi wa Umma (PPRB) 
ni kiashiria juu ya viwango vya kufuata Sheria 
ya Ununuzi wa Umma na Utoaji wa Mali.

Kuhusiana na ufanisi, kuwa na matokeo 
yaliyokusudiwa, mashirika ya umma 
yanatarajiwa kutekeleza programu ambazo 
malengo yao ni kuboresha maisha ya Wakenya. 
Mipango hiyo iko chini ya Ajenda Kubwa Nne 
ambayo imetolewa kutoka kwa Vison 2030 
na pia mipango iliyo chini ya Malengo ya 
Maendeleo ya Umoja wa Mataifa. Ufanisi wa 
uwekezaji wa serikali katika mapato tofauti 
yanayounda Mashirika ya Serikali inathibitishwa 
na gawio linalopatikana na Hazina ya Kitaifa.

Tume ilitaka kuanzisha viwango vya kufuata 
PFM, Sheria ya 2012 na PPAD, Sheria ya 2015. 
Kwa kuongezea, ilitaka kuanzisha mipango 
iliyotekelezwa ili kutekeleza Big Four na SDGs.

Kiashiria cha Utendaji chini ya Uwanja huu 
kilikuwa-

a) kuzingatia maendeleo kwa uwiano wa 
matumizi ya kawaida ya 70:30;

b) kuzingatia operesheni na matengenezo ya 
uwiano wa malipo ya wafanyikazi ya 60:40;

c) ufyonzwaji wa fedha zilizotengwa;
d)  bili zinazosubiri;
e)  kudumisha hesabu ya mali na deni;
f)  uwasilishaji wa rejista iliyosasishwa kwa 

Hazina ya Kitaifa
g)  malalamiko yaliyowasilishwa kwa Mamlaka 

ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma;
h) hakuna mabishano yaliyowasilishwa kwa 

Bodi ya Ukaguzi wa Ununuzi wa Umma; na
i) ripoti ya Mkaguzi Mkuu.

4.8.1 Kuzingatia Sheria ya PFM, 2012

a)  Kuzingatia uwiano wa maendeleo hadi 
70:30 ya kawaida

Taasisi ziliulizwa kuwasilisha bajeti zao: 
Jumla ya mgao wa bajeti, Jumla ya mgao wa 
bajeti iliyoboreshwa ya maendeleo, Jumla ya 
mgao wa bajeti ya kawaida ya marekebisho, 
matumizi halisi ya maendeleo, matumizi halisi 
ya bajeti ya kawaida, matumizi ya uendeshaji 
na matengenezo (O&M) na matumizi ya malipo 
ya kibinafsi (PE). Muhtasari wa mgao wa bajeti 
na matumizi umeonyeshwa katika Jedwali 4-63. 
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Jedwali 4-63: Ugawaji wa Bajeti Iliyoripotiwa na Matumizi Halisi na Taasisi za Umma wakati wa FY 

2019/2020
Kitengo cha 
Taasisi

Ugawaji wa Bajeti (Ksh. Milioni) Matumizi halisi (Ksh. 
Milioni)

Matumizi halisi ya OM 
& PE
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Mashirika ya 
Serikali na 
SAGA

1,096,281.13 640,702.46 455,578.66 338,416.91 431,140.49 174,708.78 126,790.59 58:42 42:58

Vyuo Vikuu vya 
Umma

42,216.32 7,189.36 35,026.96 6,112.20 32,395.25 7,604.13 23,567.74 24:76 83:17

Wizara na Idara 
za Serikali

1,256,670.20 566,876.53 689,793.67 506,881.91 578,621.49 197,630.34 67,529.75 75:25 55:45

Tume za 
Kikatiba na 
Ofisi huru

20,111.57 560.16 19,551.42 524.86 19,192.16 6,996.29 11,571.28 38:62 97:3

Tume za 
kisheria na 
mamlaka

6,401.99 29.57 6,372.42 24.13 5,835.52 1,992.95 2,802.20 42:58 99.5:0.5

Jumla 2,421,681.21 1,215,358.09 1,206,323.13 851,960.02 1,067,184.92 388,932.49 232,261.56 63:37 50:50

Kumbuka: Takwimu kutoka taasisi 63 hazikuchunguzwa kwani ilizingatiwa kuwa seti za data za nje

Matokeo

i)  Kwa ujumla, 70:30 kwa mara kwa mara 
kwa uwiano wa maendeleo ilifikiwa 50:50 
kushuka kidogo kutoka kwa mwaka uliopita 
wa 2018/19 ambao ulirekodi uwiano wa 
55:45.

ii) Viwango vya chini vya mgawanyo wa 
CCIO na Vyuo Vikuu vya Umma vinaweza 

kuhusishwa na aina ya majukumu yao kwa 
kuwa wengi wao ni walengwa wa huduma 
au sheria.

a) Matumizi ya Bajeti

Muhtasari wa matumizi ya bajeti na Kategoria 
ya taasisi huwasilishwa kama Mchoro 4-14

.

Mchoro 4-14: Matumizi ya Bajeti katika Taasisi za Umma na Jamii

Mashirika ya Serikali na 
SAGA

Mara kwa mara Maendeleo
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Tokeo

Wengi wa taasisi walitumia bajeti zao zaidi 
ya 90%. Fedha hizi ziliripotiwa kuelekezwa 
kutekeleza sera na mipango chini ya ajenda 
ya “Kubwa Nne”, inayolenga kuharakisha na 
kudumisha ukuaji unaojumuisha, kutoa fursa za 
kazi zenye tija, kupunguza umaskini na ukosefu 
wa usawa wa mapato na kutoa mustakabali 
mzuri kwa Wakenya wote.

a) Mali na Madeni ya Kitaifa

Mali na deni za serikali ni utajiri wa raia. Hazina 
ya Kitaifa inawashikilia kwa niaba ya wananchi. 
Sheria ya PFM, 2012 na Kanuni zinahitaji 
taasisi zote kuweka na kudumisha rejista 
kamili za mali ili kulinda mali za umma. Rejista 
hizi zinawasilishwa kwa Hazina ya Kitaifa kwa 
utunzaji salama.

Muhtasari wa hali ya upatikanaji wa Rejista 
za Mali na Madeni zilizosasishwa kwa Taasisi 
za Umma za Serikali ya kitaifa zinawasilishwa 
kwenye Mchoro 4-15.

Mchoro 4- 15Ukuwepo kwa Rejista za Mali na Madeni yaliyosasishwa na Kiwango cha Ufuataji wa 

Waraka wa Hazina ya Kitaifa Nambari 5/2020 juu ya Upyaji wa Saraka za Mali na Madeni na Taasisi 

za Umma

Matokeo

i) Jumla ya taasisi 209 (72%) zilizofanyiwa 
utafiti zilionyesha kuwa zina rejista za mali 
na deni. Kati ya hizi, 61 (21%) walikuwa 
wamefuata Waraka wa Hazina ya Kitaifa 
Namba 5/2020 wa tarehe 5 Februari 2020 
juu ya kusasisha rejista za mali na deni 
na kuwasilisha hiyo hiyo kwa Hazina ya 

Kitaifa. Walakini, data kutoka Hazina ya 
Kitaifa ilifunua kuwa ni taasisi 13 tu ndizo 
zilizowasilisha ripoti juu ya Mali na Madeni 
kama inavyohitajika.

ii)  Hazina ya Kitaifa ilionyesha kuwa Rejista 
ya Mali na Deni za Kitaifa kwa Mali zote za 
Serikali za Kitaifa hazijaandaliwa kulingana 
na Sheria ya PFM ya 2012.

Taasisi ambazo hazifuati

Taasisi zinazotii 21%
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Mapendekezo

i) Hazina ya Kitaifa inakamilisha Sera na 
Miongozo juu ya utayarishaji wa Rejista za 
Mali na Madeni;

ii)  Maafisa Masuuli wa Vyombo vya Serikali 
vya Kitaifa kuandaa na kuwasilisha Rejista 
za kisasa za Hazina kwa Hazina ya Kitaifa; 
na

iii)  Hazina ya Kitaifa kukusanya Daftari la 
Kitaifa la Mali na Madeni kwa kila Mali ya 
Serikali ya Kitaifa kulingana na Sheria ya 
PFM, 2015.

a) Ripoti za Mkaguzi Mkuu

Idadi kubwa ya taasisi ziliripoti kwamba 
hazijapokea ripoti za ukaguzi wa F / Y 2018/19. 
Hii inaweza kuelezewa na ukweli kwamba ofisi 
ya Mkaguzi Mkuu wa Hesabu ilibaki wazi kwa 
muda mrefu kufuatia kumalizika kwa kipindi 
cha mwenye ofisi ya awali. Kucheleweshwa 
kwa uteuzi wa Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
kuliathiri utiaji saini wa Ripoti za Ukaguzi kwa 
mwaka wa fedha wa mwaka 2018/2019 kama 
inavyotakiwa na sheria.

Mali za serikali ziko katika hatari kubwa ya 
kutumiwa vibaya ikiwa rekodi zao hazihifadhiwa 
vizuri kulingana na Kanuni za PFM, Sheria ya 
2012 na PFM, 2015.

4.8.2  Kuzingatia Sheria ya Ununuzi na 
Umma ya Umma, 2015

a) Malalamiko yanayohusiana na ununuzi

Jumla ya malalamiko yanayohusiana na 
ununuzi 476 yaliwasilishwa kwa Mamlaka ya 
Udhibiti wa Ununuzi wa Umma. Ikilinganishwa 
na ripoti ya 2018/2019, kasoro katika tathmini 
ya zabuni na vipimo vilibaki kuwa malalamiko 
yaliyoenea zaidi kwa 39% ya malalamiko 
yaliyowasilishwa (kesi 185), ikifuatiwa na 
kucheleweshwa kwa malipo ya bidhaa / 
huduma zilizotolewa ambazo zilichangia 19%, 
(89 kesi), wakati madai ya ufisadi wakati wa 
mashauri ya ununuzi yalichangia asilimia 15 ya 
malalamiko (kesi 71).

PPRA iliamua kesi 132 wakati tisa zilikuwa 
bado Kwa kuongezea, Bodi ya Utawala ya 
Mapitio ya Ununuzi ilionyesha kwamba rufaa 

177 juu ya ununuzi zilipokelewa, kati ya hizo 
165 ziliamuliwa na 12 zilisubiriwa.

b)  Kujenga uwezo juu ya mambo 
yanayohusiana na Ununuzi

Ili kuwajengea uwezo na kuwarekebisha 
wafanyikazi wa ununuzi, PPRA iliandaa 
mafunzo ya siku nne kwa maafisa ununuzi 
wa 157 kulingana na pendekezo la ripoti ya 
2018/2019. Mada zilizoshughulikiwa ni pamoja 
na, miili inayohusika katika udhibiti wa ununuzi 
wa umma; mashirika ya ndani ya vyombo 
vya ununuzi; mbinu za ununuzi na ushauri; 
uundaji wa mkataba wa ununuzi, usimamizi na 
usimamizi; mipango ya upendeleo na uhifadhi 
katika ununuzi; udhibiti wa hesabu, mali na 
usimamizi wa maduka; ovyo wa mali isiyoweza 
kutumiwa, ya kizamani, ya ziada; maadili na 
uadilifu katika ununuzi na uzingatiaji, ukaguzi 
wa usimamizi, makosa na vikwazo.

4.8.3  Kuzingatia Sera na Miongozo ya 
Rasilimali Watu

a) Kuachishwa kazi kwa wafanyikazi

 Kutengwa ni njia moja ya kutumia rasilimali 
watu inayopatikana kwa utoaji bora wa huduma. 
Kutoka kwa utafiti huo jumla ya maafisa 1,265 
walisafirishwa kwa taasisi mbali mbali za 
umma, serikali za kaunti na mashirika mengine 
ya kimataifa. Wengi wa maafisa walioungwa 
mkono walitoka Wizara na Idara za Serikali. 
Hii ni sawa na ratiba ya nne ya Katiba ambayo 
inaweka jukumu la kujenga uwezo kwa serikali 
ya kitaifa.

b) Msukumo wa wafanyikazi

Nguvu ya wafanyakazi ni msingi wa kufanikisha 
utekelezaji wa mipango ya serikali. Hamasa ya 
wafanyikazi hutafsiri kuongezeka kwa uzalishaji 
na inaweza kuchangia viwango vya juu vya pato. 
Hamasa inaweza kuwa kwa njia ya kumtambua 
mfanyakazi kwa utoaji bora wa huduma. Ni 
taasisi 140 tu zilizothibitisha kuwa zimeandaa 
vigezo vya kutambua na kutambua maafisa wa 
utoaji wa huduma bora Hii inatafsiri kwa 48% 
ya Jumla ya Idadi ya Taasisi iliyotathminiwa. 
Kati yao, 48 (34%) waliripoti kutambuliwa na 
kuwapa wafanyikazi kulingana na vigezo.
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4.8.4  Ufanisi katika matumizi ya Rasilimali 
za Umma

a) Gawio / mapato kwa Hazina ya Kitaifa

Mashirika ya umma yanahusu zaidi kuongeza 
ustawi wa raia tofauti na kupata faida. Mashirika 
haya yanajihusisha na shughuli za kuongeza 
mapato kupitia mali na huduma za umma. 
Taasisi zinatarajiwa kutoa mapato yanayofaa 
na zinapaswa kutangaza (kutoa taarifa kamili 
ya mapato yanayotokana na ndani) na kulipa 
gawio kwa Hazina ya Kitaifa. Ufanisi wa 
uwekezaji huu unaweza kuonekana tu kupitia 
gawio lililopokelewa.

Jumla ya taasisi 29 (10%) zilitoa gawio / 
mapato kwa Hazina ya Kitaifa kiasi cha Kshs 
bilioni 69.4. Mashirika ya Serikali na SAGAs 
na Wizara na Idara za Serikali zilifanya 73% 
na 27% mtawaliwa wa taasisi ambazo zilitoa 
gawio / mapato.

Tokeo

Usimamizi wa mali za umma unahitaji uhasibu 
sahihi. Eneo hili linaweza kuwa mahali pazuri 
kwa matumizi mabaya na ufisadi.

b) Ajenda Kubwa Nne

Matumizi ya rasilimali za umma inapaswa 
kuonekana katika mabadiliko ya maisha ya raia 
wa Kenya. Mnamo Juni 2008, serikali ilizindua 
Dira ya Kenya 2030. Utendaji wa uchumi 
unaendelea umeshuhudiwa tangu kuanzishwa 
kwa Dira ya 2030. Akijua kuwa zaidi inahitajika 
kufanywa ili kuongeza ustawi wa Wakenya na 
kufikia viwango vya ukuaji wa uchumi, serikali 
iliamua kuwa kuna haja ya mabadiliko ya 
dhana. Fikra mpya ilitoa Ajenda Kubwa Nne.

Ajenda Kubwa Nne ni ajenda ya serikali 
inayolengwa ya mabadiliko inayozingatia 
nguzo nne za kijamii na kiuchumi ambazo 
lengo lake ni kuunda uwanja sawa, kuufanya 
uchumi ujumuishe zaidi na kuhakikisha ustawi 
wa pamoja. Muhtasari wa nguzo nne za kijamii 
na kiuchumi na mipango ya Ajenda Nne 
Kubwa imewasilishwa katika Jedwali 4-64 na 
Kiambatisho X. 

Jedwali 4-64: Nguzo Kubwa Nne
Nambari Nguzo Kubwa 

Nne
Maelezo

1. Secta ya Viwanda Inasaidia kuongeza thamani na kuongeza sehemu ya Sekta ya Viwanda 
ya Pato la Taifa (GDP) kutoka 9.2% hadi 20% ifikapo 2022. Hii inakusudia 
kuharakisha ukuaji wa uchumi, kuunda ajira na kupunguza umaskini.

2. Usalama wa 
Chakula na Lishe

Inazingatia mipango ambayo inahakikishia usalama wa chakula na 
lishe kwa Wakenya wote ifikapo 2022 kupitia upanuzi wa uzalishaji na 
usambazaji wa chakula, kupunguzwa kwa bei ya chakula ili kuhakikisha 
ununuzi na msaada wa kuongeza thamani katika mlolongo wa thamani ya 
usindikaji wa chakula.

3. Mambo yote ya  
Afya kila sekta

Inalenga kuhakikisha udhamini wa afya bora na nafuu kwa Wakenya wote.

4. Nyumba za bei 
nafuu

Inakusudia kuwa na angalau nyumba elfu tano (500,000) za bei rahisi 
zilizojengwa ifikapo 2022, na hivyo kuboresha hali ya maisha kwa 
Wakenya.

5. Viwezeshaji Hutoa mazingira wezeshi na ujenzi wa ujenzi ili kufikia Ajenda Kubwa Nne

Ajenda Nne kubwa inatafuta kushughulikia 
shida kubwa zinazowakabili Wakenya wakati 
wanaunda mazingira bora ya kufanikisha 
mabadiliko ya kiuchumi, kuongeza ubunifu 
wa kazi na kuboresha maisha kwa ujumla. 

Katika nyanja zote, Ajenda Kubwa Nne 
imeunganishwa kwa karibu na mipango ya 
maendeleo ya kitaifa, SDGs na Ajenda ya 
Umoja wa Afrika 2063.



114 Tume ya Utumishi wa Umma

Muhtasari wa wahojiwa na nguzo kubwa nne umewasilishwa kwenye Mchoro 4-16.

Mchoro 4-16: Asilimia ya Programu Kubwa Nne na Sekta

Matokeo

i) Wengi, (74%), wa taasisi walionyesha 
walikuwa wakitekeleza angalau moja ya 
nguzo 4 za Ajenda Nne Kubwa.

ii)  Nusu, (50%), ya taasisi za taasisi za umma 
zinawezesha, kutoa msaada unaohitajika 
na mazingira mazuri kwa madereva wa 
Ajenda Nne Kubwa kutekeleza mipango 
hiyo.

iii)  Uwakilishi wa chini wa madereva wa 
Ajenda Kubwa Nne ni kwa muundo, kwani 
mipango hiyo imewekwa kwa hususa nne 
za Uwanja.

iv)  Mashirika ya Serikali na SAGA yanaongoza 
katika utekelezaji wa Nne Kubwa katika 
nguzo zote 4 na taasisi 141 (66%). Hii 
ilifuatiwa na Wizara na Idara za Serikali kwa 
17% na Vyuo Vikuu vya Umma kwa 14%.

a) Walengwa wa Nne Kubwa

Utekelezaji wa Ajenda Kubwa Nne uliathiri 
maisha ya watu wengi, haswa katika sekta 
ya afya kupitia Usalama wa Afya kwa Wote. 
Jumla ya raia milioni 2.9 walifaidika moja kwa 
moja kutoka kwa mpango wa majaribio wa 
UHC ambao ulitolewa katika kaunti nne (4) za 
Machakos, Nyeri, Isiolo na Kisumu. Kwenye 
utengenezaji, viwanda kama RIVATEX, nguo 
za Bedi na tasnia zingine za kottage na SMEs 

zilirudisha nyuma kwa maisha kama matokeo 
ya ruzuku ya serikali, na kusababisha mamia ya 
ajira kwa vijana. Upanuzi wa nyumba ulitoa fursa 
kwa SMEs kutengeneza madirisha na milango 
kwa vitengo vipya vya makazi. Wakulima wengi 
na wafugaji walinufaika na ruzuku ya serikali 
na bima ya wanyama ili kuwakinga na hasara 
kutokana na hali mbaya ya hali ya hewa. 
Upanuzi wa umeme na uboreshaji wa barabara 
na miundombinu mingine pamoja na uwekezaji 
katika usalama ulitoa mazingira yanayofaa kwa 
sekta nyingi katika uchumi kustawi.

a) Malengo ya Maendeleo Endelevu (SDGs)

Malengo ya Maendeleo Endelevu (SDGs), 
ambayo pia yanajulikana kama Malengo 
ya Ulimwenguni, ni mikakati ya maendeleo 
iliyopitishwa na Nchi Wanachama Wote wa 
Umoja wa Mataifa mnamo 2015. Zinakusudiwa 
kuongeza kasi ya hatua za kumaliza umaskini, 
kupunguza usawa (pamoja na usawa wa 
kijinsia) na njaa na kuhakikisha upatikanaji 
kwa elimu, maji safi na kazi nzuri kwa wote. 
Kwa hivyo SDGs zinalenga kulinda sayari na 
kuhakikisha amani na ustawi unafurahiwa na 
watu wote ifikapo mwaka 2030. Kwa ujumla, 
kuna SDGs 17 zilizowasilishwa katika Jedwali 
4-65.

Usalama wa 
Chakula na 
Lishe, 17%

Ufikiaji wa Afya 
kwa Wote, 12%

Makazi ya bei 
nafuu, 7%

Viwanda, 14%

Viwezesha, 50%
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Jedwali 4-65: Malengo ya Maendeleo Endelevu (SDGs)
Nambari SDGs Hatua

1. Hakuna Umasikini Jenga miundombinu thabiti, kukuza ujumuishaji unaojumuisha 
na endelevu, na kukuza uvumbuzi

2. Bila Njaa Kupunguza kukosekana kwa usawa ndani na kati ya nchi

3. Afya njema na Ustawi Fanya miji na makazi ya watu kuwa pamoja, salama, yenye 
utulivu na endelevu

4. Elimu ya Ubora Hakikisha matumizi endelevu na mifumo ya uzalishaji

5. Usawa wa kijinsia Chukua hatua za dharura kupambana na mabadiliko ya hali ya 
hewa na athari zake (kwa kuzingatia makubaliano yaliyofanywa 
na Baraza la Mfumo wa Umoja wa Mataifa kuhusu Mabadiliko ya 
Tabianchi (UNFCCC)

6. Maji safi na Usafi wa 
Mazingira

Hifadhi na utumie endelevu bahari, bahari na rasilimali za 
baharini kwa maendeleo endelevu

7. Nishati Nafuu na Safi Kulinda, kurejesha na kukuza matumizi endelevu ya mifumo 
ya ikolojia ya ardhi, kusimamia misitu, kupambana na jangwa 
na kusitisha na kurekebisha uharibifu wa ardhi, na kukomesha 
upotezaji wa viumbe hai

8. Kazi nzuri na Ukuaji wa 
Uchumi

Kukuza jamii zenye amani na umoja kwa maendeleo endelevu, 
kutoa upatikanaji wa haki kwa wote na kujenga taasisi zinazofaa, 
zinazowajibika na kujumuisha katika ngazi zote

9. Viwanda, Ubunifu na 
Miundombinu

Imarisha njia za utekelezaji na ufufue ushirikiano wa ulimwengu 
kwa maendeleo endelevu

10. Kupunguza kukosekana 
kwa usawa

Kupunguza usawa ndani na kati ya nchi

11. Miji Endelevu na Jamii Fanya miji na makazi ya watu kuwa pamoja, salama, yenye 
utulivu na endelevu

12. Matumizi na Uzalishaji 
Unaowajibika

Hakikisha matumizi endelevu na mifumo ya uzalishaji

13. Hatua ya Hali ya Hewa Chukua hatua za dharura kupambana na mabadiliko ya hali ya 
hewa na athari zake (kwa kuzingatia makubaliano yaliyofanywa 
na Baraza la Mfumo wa Umoja wa Mataifa juu ya Mabadiliko ya 
Tabianchi (UNFCCC)

14. Maisha Chini ya Maji Hifadhi na utumie vyema bahari, bahari na rasilimali za baharini 
kwa maendeleo endelevu

15. Maisha Juu ya Ardhi Kulinda, kurejesha na kukuza matumizi endelevu ya mifumo 
ya ikolojia ya ardhi, kusimamia misitu, kupambana na jangwa 
na kusitisha na kurekebisha uharibifu wa ardhi, na kukomesha 
upotezaji wa viumbe hai

16. Amani, Haki, na Taasisi 
Dhabiti

Kukuza jamii zenye amani na umoja kwa maendeleo endelevu, 
kutoa upatikanaji wa haki kwa wote na kujenga Taasisis yenye 
ufanisi, uwajibikaji na umoja katika ngazi zote

17. Ushirikiano kwa Malengo Imarisha njia za utekelezaji na ufufue ushirikiano wa ulimwengu 
kwa maendeleo endelevu
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Muhtasari wa Idadi ya Programu za SDG Zilizotekelezwa na Kategoria ya taasisi zinawasilishwa 
katika Jedwali 4-66.

Jedwali 4-66: Programu za SDG Zilizotekelezwa katika Taasisi za Umma na Kategoria
# SDGS Idadi ya Wahojiwa na Jamii ya Taasisi

M
as

hi
rik

a 
ya

 
S

er
ik

al
i

Vy
uo

 V
ik

uu
 v

ya
 

U
m

m
a

W
iz

ar
a 

na
 Id

ar
a 

za
 

S
er

ik
al

i

Tu
m

e 
za

 k
is

he
ria

 
na

 m
am

la
ka

Tu
m

e 
za

 K
ik

at
ib

a 
na

 O
fis

i h
ur

u

SDG 1 Hakuna Umasikini 23 3 7 0 0

SDG 2 Bila Njaa 32 7 7 1 0

SDG 3 Afya njema na Ustawi 30 13 6 2 1

SDG 4 Elimu ya Ubora 29 21 8 1 2

SDG 5 Usawa wa kijinsia 18 9 2 2 0

SDG 6 Maji safi na Usafi wa Mazingira 35 10 2 1 1

SDG 7 Nishati Nafuu na Safi 19 7 1 0 1

SDG 8 Kazi nzuri na Ukuaji wa Uchumi 22 8 8 0 0

SDG 9 Viwanda, Ubunifu na Miundombinu 29 11 9 0 1

SDG 10 Kupunguza kukosekana kwa usawa 8 2 3 1 0

SDG 11 Miji Endelevu na Jamii 13 4 3 2 1

SDG 12 Matumizi na Uzalishaji Unaowajibika 8 1 2 0 0

SDG 13 Hatua ya Hali ya Hewa 29 10 3 0 1

SDG 14 Maisha chini ya Maji 11 3 3 0 1

SDG 15 Maisha juu ya Ardhi 14 4 2 0 1

SDG 16 Amani, Haki, na Taasisi Dhabiti 13 4 6 2 2

SDG 17 Ushirikiano kwa Malengo 16 10 5 1 0

Ripoti ya Kitaifa ya hiari ya 2020 (VNR) ya Kenya 
inaonyesha maendeleo mazuri yamepatikana 
katika SDG nyingi 17 kama vile kupunguza 
umaskini, afya, elimu, usawa wa kijinsia, utoaji 
wa maji safi na usafi wa mazingira, umeme, 
kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa na 
kuhakikisha miji endelevu . Walakini, malengo 
kadhaa bado yapo nyuma. Hii ni pamoja na 
viwango vya umasikini, matukio ya malaria kwa 
kila watu 1,000, ukosefu wa ajira na viashiria 
vingine vinavyohusiana na jinsia.

Matokeo

a) Wengi, (65%), wa taasisi walitekeleza 
angalau moja ya malengo 17 ya SDGs.

b) Programu nyingi zinazotekelezwa zinalenga 

kuboresha maisha, maisha bora na ustawi 
wa Wakenya.

c) Programu zingine zinazolenga kukuza 
ujumuishaji, kuboresha urahisi wa kufanya 
biashara, utoaji wa mikopo nafuu kwa 
vifaa kwa wawekezaji wanaowezekana, 
kupunguza mabadiliko ya hali ya hewa na 
uendelevu wa mazingira.

4.9  Ushiriki wa umma katika 
mchakato wa utengenezaji wa 
sera

Ushiriki wenye maana wa umma unahitaji 
kuanzishwa kwa muundo wazi na mchakato 
na majukumu yaliyoainishwa wazi na jinsi 
ushiriki wa umma utafanyika na jinsi uamuzi 
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utakavyofanywa. Inahitaji kutambuliwa kwa 
wadau, uwazi unaoungwa mkono na mifumo 
madhubuti ya mawasiliano na njia za kupokea 
maoni.Kushiriki kwa Umma kunahitaji kuhusisha 
umma katika mchakato mzima wa utengenezaji 
wa sera na kuchukua maoni yao katika kufanya 
maamuzi.

Chini ya Uwanja huu husika Tume ilitaka 
kuanzisha hatua ambazo taasisi za umma 
zilikuwa zimeweka ili kuwezesha ushiriki wa 
umma unaofaa. Viashiria maalum vilikuwa:

a) Upatikanaji wa miongozo ya ushiriki wa 
umma;

b)  Kupatikana kwa orodha ya wadau; na
c) Ushahidi wa ushiriki wa umma katika 

utengenezaji wa sera.

4.9.1  Uendelezaji wa Miongozo ya 
Ushiriki wa Umma.

Muhtasari wa Taasisi zilizoandaa miongozo ya 
PP imewasilishwa kwenye Mchoro 4-17 

Mchoro 4-17: Kuwepo kwa Miongozo ya Ushiriki wa Umma katika Taasisi za Umma

Matokeo

a) Taasisi chache, (12%) ziliandaa miongozo 
ya PP.

b) Miongozo ya ushiriki wa umma inawezesha 
ushiriki wa umma uliowekwa ili kutoa 
maamuzi yanayoweza kutekelezwa. 
Ukosefu wa miongozo inamaanisha kuwa 
mchakato utafanyika kwa njia isiyo ya 
kawaida na kutakuwa na ukosefu wa 
msimamo.

4.9.2 Sera Zilizotengenezwa

Tume ilitaka kubaini ikiwa taasisi za umma 
zilishiriki sehemu hiyo ya umma katika 
kuandaa sera na njia zinazotumiwa kuwezesha 

ushiriki wa umma. Jumla ya taasisi 110 (38%) 
zilionyesha kwamba walikuwa wameandaa 
hati za sera. Kwa wale ambao walihusika 
na umma katika kuandaa hati za sera, njia 
inayopendelewa zaidi ya ushiriki wa umma 
ilikuwa kutuma maoni yaliyoandikwa, na Jumla 
ya maoni 11,225 yaliyoandikwa yakipokelewa 
na taasisi. Hii ilifuatiwa na uwasilishaji mkondoni 
ambapo Jumla ya maoni 5,204 mkondoni 
yalipokelewa. Warsha zilikuwa njia ya chini 
kutumika kwa ushiriki wa umma na washiriki 
1,325 waliohudhuria warsha.

12%

88%

Taasisi zilizo na 
Miongozo

Taasisi zisizo na 
Miongozo



118 Tume ya Utumishi wa Umma

4.9.3 Taasisi zilizo na hesabu ya Wadau

Hesabu ya wadau inahakikisha kuwa 
washika dau wanahusika. Ikiwa washikadau 
sahihi hawajashiriki thamani ya mchango 
uliopokelewa inaweza kuwa si nyingi. Wengi 
205 (70%) ya taasisi zilizokadiriwa walikuwa na 
hesabu ya wadau. Uhusiano huu na matokeo 
yanayohusiana na taasisi ambazo zilikuwa na 
mipango ya kimkakati ambayo ilisimama kwa 
234 (84%). Taasisi kawaida hutoa hesabu ya 
wadau katika mipango yao ya kimkakati.

Matokeo

i).  Matumizi duni ya semina kama njia ya 
ushiriki wa umma inaweza kuhusishwa na 
janga la kufutwa kwa Covid-19 ambapo 
ushiriki wa watu ulivunjika moyo.

ii). Kwa upande mzuri kulikuwa na ongezeko 
la utumiaji wa mawasilisho mkondoni 
ikilinganishwa na tathmini ya 2019/2020. 
Uwasilishaji mkondoni huunda ufuatiliaji, 
ambayo ni muhimu kwa madhumuni ya 
uwajibikaji.

Mapendekezo

i). Taasisi za umma kubinafsisha na kutekeleza 
miongozo ya Tume ya Utumishi wa Umma 
kwa ushiriki wa umma katika uundaji wa 
sera; na

ii).  Bunge kuharakisha kutungwa kwa 
Muswada wa Ushiriki wa Umma wa 2018. 
Hii itaongoza taasisi katika kuandaa 
miongozo ya taasisi ya ushiriki wa umma.
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5HITIMISHO NA 
MAPENDEKEZO
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5.1  Utangulizi

Kwa miaka mingi, huduma ya umma 
imezingatia zaidi kuboresha ufanisi, ufanisi 
na uchumi (3Es). Walakini, Katiba ya 2010 
inajumuisha maadili na kanuni kama jambo 
muhimu katika kufanikisha 3Es na huduma ya 
umma ya katikati. Umuhimu wa raia katika utoaji 
wa huduma kama inavyofikiriwa katika Katiba 
inahitaji Tume kwenda zaidi ya kuchapisha 
tu maadili na kanuni katika juhudi zake za 
uendelezaji. Inataka kuweka mikakati maalum 
ya kukuza ili kuwezesha utekelezaji, ukusanyaji 
wa data kwa ushahidi unaotokana na ushahidi. 
kufanya maamuzi na mipango ya kujenga 
uwezo kwa utekelezaji wa lengo kuu la huduma 
ya kitaalam, msingi wa maadili na maadili.

Ripoti hii imeangazia hatua ambazo Tume 
imeweka ili kukuza maadili na kanuni, hadhi ya 
utekelezaji na changamoto. Utumishi wa umma 
unaozingatia dhamana na utaalam ni sharti la 
lazima kwa huduma ya umma yenye ufanisi 

na yenye ufanisi, ambayo ni muhimu kwa 
kuhakikisha utoaji wa huduma sawa kwa raia. 
Kuanzisha huduma ya umma yenye maadili 
na maadili ni mchakato wa nguvu unaohitaji 
ushiriki thabiti wa wadau wote muhimu.

Utumishi wa umma kwa kiwango kikubwa sana 
huamua utendaji wa uchumi. Kwa hivyo lengo 
kuu ni kuimarisha uwezo wa taasisi ya huduma 
za umma kutoa huduma na kukuza umakini wa 
raia na ukuaji endelevu unaojumuisha.

Kuelekea mwisho huu, maendeleo mashuhuri 
yametimizwa kwa kuzingatia utamaduni wa 
msingi wa dhamana katika utumishi wa umma 
kama inavyoonyeshwa na kupatikana kwa 
theluthi mbili ya jinsia kanuni, kuongezeka 
kwa uwakilishi wa watu wenye ulemavu katika 
huduma, uboreshaji wa utoaji wa huduma, 
na utekelezaji mpango wa ulinzi wa jamii kwa 
vikundi vilivyo hatarini. Kwa kasi iliyotambuliwa 
kufikia sasa kudumishwa, mapendekezo 
yafuatayo yanapaswa kutekelezwa:

HITIMISHO NA 
MAPENDEKEZO

SURA YA 
TANO

Uwanja husika Hoja Mapendekezo Mtaalam wa 
Kiongozi / 
Viongozi

Ratiba za 
nyakati

Mapendekezo ya 
jumla

Kushiriki katika 
Utafiti wa Maadili 
na Kanuni

Taasisi 14 ambazo zilishindwa 
kushiriki katika utafiti wa tathmini 
ya kufuata zinatakiwa kuelezea 
sababu za kutotii

PSC Mnamo 
Machi 2021

Muhtasari wa 
Rasilimali Watu 
katika Utumishi 
wa Umma

Kuweka maadili 
na kanuni katika 
mahitaji ya kuingia 
kwa huduma ya 
umma

Taasisi za umma kuingiza maadili 
na kanuni katika zana za kuajiri / 
mahojiano

MDA zote Kuendelea 

Taasisi za umma kufuata Sera 
ya HRD juu ya kuingizwa kwa 
maafisa wapya walioteuliwa na 
ni pamoja na yaliyomo kwenye 
maadili na kanuni.

MDA zote Kuendelea 

Karatasi ya alama ya kuajiri na 
uteuzi ya mahojiano inapaswa 
kupitiwa ili kujumuisha alama ya 
uzani wa maadili na kanuni za 
kutumiwa na taasisi za umma

PSC Kufikia Juni 
2021
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Uwanja husika Hoja Mapendekezo Mtaalam wa 
Kiongozi / 
Viongozi

Ratiba za 
nyakati

Kuanzishwa kwa 
wafanyikazi

Muundo wa taasisi za umma 
ambazo zimedhibitishwa kupita 
kiasi zinapaswa kupitiwa

PSC Kufikia Juni 
2021

Kutengwa zaidi ya 
miaka sita (6)

a) Maafisa wanaotumikia 
kuungwa mkono zaidi ya miaka 
6 wakumbukwe. b) Kifungu 
cha 42 cha Sheria ya PSC 
kirekebishwe ili kutoa ruzuku zaidi 
ya miaka 6 katika hali ambapo 
maafisa wanapewa dhamana 
kwa mashirika ya kimataifa au 
ushirikiano wa kibinafsi wa umma.

MDA zote Kufikia Juni 
2021

Mafunzo Taasisi za Umma kufuata 
masharti ya Sera ya Mafunzo kwa 
Utumishi wa Umma, 2015 juu ya 
malipo ya malipo kwa wafanyikazi

MDA zote Kufikia Juni 
2021

Uboreshaji wa 
utoaji huduma na 
mabadiliko

Ununuzi wa vifaa 
vya ICT

Sera ya ujumuishaji wa ununuzi 
wa vifaa vya ICT inapaswa 
kupitiwa

HoPS

Kujitolea kwa 
Viwango vya Utoaji 
wa Huduma

Mashirika ya umma ambayo bado 
hayatafsiri hati zao za huduma 
kwa Kiswahili kufanya hivyo kwa 
usomaji mpana

MDAs Kufikia Juni 
2021

Mashirika ya umma ambayo bado 
hayajahamasisha wafanyikazi na 
wateja juu ya masharti ya hati za 
huduma ili kuongeza uelewa juu 
ya hati hizo.

MDAs Kufikia Juni 
2021

Uundaji wa 
uhamasishaji 
kwa raia 
kuhusu huduma 
zinazotolewa 
na mashirika ya 
umma

Taasisi za umma kujenga uelewa 
juu ya huduma zao kati ya raia 
na viashiria wazi vya ufuatiliaji na 
tathmini ya matokeo na matokeo

MDA zote Kufikia Juni 
2021

Uchambuzi wa 
ripoti za mitandao 
ya kijamii

Serikali kupitia wakala wa serikali 
husika kuandaa mfumo wa sera 
ya kuongoza taasisi za umma juu 
ya ushiriki wa media ya kijamii

•	Idara	ya	
Jimbo ya ICT 
na Ubunifu

Kufikia Juni 
2021

Sera ya kuongoza taasisi 
za umma katika kutumia au 
kujishughulisha na media ya 
kijamii ili kuboresha utoaji 
huduma

Wizara ya ICT Kufikia Juni 
2021

Taasisi za umma kufundisha 
wafanyikazi juu ya njia za ushiriki 
mzuri na raia kwenye media ya 
kijamii.

MDA zote Kufikia Juni 
2021
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Uwanja husika Hoja Mapendekezo Mtaalam wa 
Kiongozi / 
Viongozi

Ratiba za 
nyakati

Kuimarisha Ufikiaji 
wa Huduma

Taasisi za umma kuchukua njia 
mpya za kuimarisha utoaji wa 
huduma haswa kupitia majukwaa 
ya teknolojia ya dijiti kuwezesha 
upatikanaji wa huduma za umma

MDA zote Kufikia Juni 
2021

Taasisi zinapaswa kuchukua 
fursa ya jukwaa la Huduma ili 
kuongeza ufikiaji wa huduma zao 
na raia kote nchini (pale inapofaa)

Sekretarieti ya 
Huduma zote 
za MDAs

Kuendelea 

Matumizi ya maoni 
ya mteja

Taasisi za umma kuhifadhi na 
kuchambua maoni ya mteja, 
kuandaa na kutekeleza ripoti.

MDA zote Kuendelea 

Miongozo juu ya uchambuzi wa 
maoni ya mteja itengenezwe

PSC Kufikia Juni 
2021

Taratibu za 
Kushughulikia 
Malalamiko

Taasisi za umma kutumia 
majukwaa yaliyopo ili kuongeza 
uelewa kwa raia juu ya taratibu 
za kufungua malalamiko katika 
taasisi zao.

MDA zote Kufikia Juni 
2021

Taasisi za umma kutunza sajili za 
malalamiko, na kuunda mifumo 
ya kupeperusha malalamiko 
ya kawaida kwa nia ya kupata 
suluhisho la kudumu

MDA zote Kuendelea 

Kutambua Ubora 
katika Utoaji wa 
Huduma

Taasisi za umma zilizo chini ya 
mamlaka ya Tume kukuza vigezo 
vya tuzo ili kuwezesha maafisa 
bora kutambuliwa na kutuzwa 
kwa ubora katika utoaji wa 
huduma

MDAs Kufikia Machi 
2021

Kutumia Teknolojia 
ya Habari ya 
Utoaji wa Huduma 
Iliyoboreshwa

Maafisa wa umma kuwezeshwa 
na rasilimali za ICT na kuwa na 
ujuzi tena

MDA zote Hatua kwa 
hatua

Taasisi za umma kuchukua kazi 
ya mbali kama mkakati wa utoaji 
wa huduma

MDA zote Kuendelea 

Utoaji wa huduma 
kwenye majukwaa 
ya mitandaoni

Taasisi za umma kuboresha 
uwepo wao mitandaoni

MDA zote Kufikia Juni 
2021

Viwango vya juu 
vya maadili ya 
kitaaluma katika 
utumishi wa 
umma

Kuzingatia 
Kanuni za Maadili 
na Maadili ya 
Utumishi wa 
Umma

Taasisi za Umma mara kwa mara 
zinahamasisha wafanyikazi juu 
ya masharti ya Maadili na Maadili 
ya Utumishi wa Umma, 2016 na 
kuwasilisha ripoti za kila robo kwa 
PSC

MDA zote Kuendelea

Uanachama kwa 
Sekta ya kitaalam 
ya udhibiti

Taasisi za umma kusaidia 
wanachama wa secta ya taaluma 
husika kuhudhuria kozi za ukuzaji 
wa taaluma ya Kuendelea

MDA zote Kuendelea
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Uwanja husika Hoja Mapendekezo Mtaalam wa 
Kiongozi / 
Viongozi

Ratiba za 
nyakati

Utawala Bora, 
Uwazi na 
Uwajibikaji

Uteuzi wa 
wajumbe wa Bodi 
au Halmashauri

Kuteua mamlaka kutikisa uteuzi 
wa Bodi au wajumbe wa Baraza 
kwa mujibu wa Kifungu cha 
1.14 cha Kanuni za Utawala za 
Mwongozo ili kuhakikisha mpito 
bila mshikamano.

Mkuu wa 
Utumishi 
wa Umma 
(HoPS)

Kuendelea 

Kuteua mamlaka kuchukua nafasi 
ya wajumbe wa bodi ambao 
muda wao umekwisha katika 
taasisi husika.

Mkuu wa 
Utumishi 
wa Umma 
(HoPS)

Juni 2021

Uteuzi wa Kaimu 
katika Utumishi wa 
Umma

Taasisi za umma kufuata Kanuni 
ya 23 ya Kanuni za Tume ya 
Utumishi wa Umma 2020 kuhusu 
uteuzi wa kaimu

MDA zote Kufikia Machi 
2021

Kuzingatia Sheria 
ya Maadili ya Afisa 
wa Umma, 2003 
juu ya ufunuo wa 
kifedha

Maafisa walioidhinishwa 
kuhakikisha maafisa wanazingatia 
POEA, 2003 kwa kuzingatia 
matamko ya awali, ya kila mwaka 
na ya mwisho

PSC Kufikia Juni 
2021

Kuendelea The National Treasury to enforce 
the requirement for Taasisis to 
have approved Strategic Plans 
before loading of Taasisial 
budgets

MDA zote Kufikia Juni 
2021

Usimamizi wa 
zawadi

Taasisi za umma kufungua na 
kudumisha daftari la zawadi 
katika fomu iliyowekwa kama 
ilivyoainishwa katika Ratiba katika 
Fomu A, B-I na B-II katika Kanuni 
za Sheria ya Uongozi na Uadilifu, 
2015 na Kanuni za Maadili na 
Maadili ya Utumishi wa Umma, 
2016

MDA zote Kufikia Juni 
2021

Kusimamia 
mgongano wa 
maslahi

Taasisi za umma kudumisha 
mgongano wa sajili kama 
inavyotakikana chini ya Kifungu 
cha 16 (11) cha Sheria ya 
Uongozi na Uadilifu, 2012

MDA zote Kuendelea

Kuenea kwa kesi 
za ufisadi

Programu ya Uadilifu wa Utumishi 
wa Umma ipitiwe na ianganishwe 
na Katiba na sheria husika.

EACC Kufikia Juni 
2021

Kuzuia Ufisadi EACC kuhamasisha MDAs juu 
ya Sera ya Kitaifa ya Maadili na 
Kupambana na Rushwa, 2020

Tume ya 
Maadili na 
Kupambana 
na Ufisadi 
(EACC)

Kufikia Juni 
2022
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Uwanja husika Hoja Mapendekezo Mtaalam wa 
Kiongozi / 
Viongozi

Ratiba za 
nyakati

Upataji wa Habari 
na Wananchi

Taasisi za umma kuandaa 
miongozo juu ya upatikanaji wa 
habari kulingana na agizo lao 
kama ilivyoongozwa na Sheria ya 
Upataji wa Habari, 2016

MDA zote Kufikia Juni 
2021

Mkakati wa 
Mawasiliano

Taasisi za umma kukuza au 
kukagua mikakati husika ya 
mawasiliano ili iwe sawa na 
mipango yao ya kimkakati

MDA zote Kufikia Juni 
2021

Mikakati ya zamani ya 
mawasiliano inapaswa 
kurekebishwa

MDA zote Kufikia Juni 
2021

Usimamizi wa 
utendaji

Mipango ya 
kimkakati

Hazina ya Kitaifa kutekeleza 
mahitaji ya taasisi kuwa 
zimeidhinisha Mipango ya 
Kimkakati kabla ya kupakia bajeti 
za taasisi

MDA zote Kufikia Juni 
2021

Taasisi za umma ambazo hazina 
mipango ya kimkakati ya sasa 
inapaswa kuharakisha mchakato 
huo na kumaliza sawa katika 
miezi 6 ili kuepusha usumbufu 
unaoletwa na ucheleweshaji huo

Idara ya Mipango ya Jimbo 
inapaswa kuhakikisha kuwa 
kipindi cha upangaji mkakati kwa 
taasisi kinahusiana na kipindi cha 
MTP

Mipango ya kazi 
ya shirika ya kila 
mwaka

Taasisi za umma kuandaa 
mipango ya kazi ya kila mwaka 
ili kuwezesha kufanikiwa kwa 
malengo ya taasisi

MDA zote Kuendelea 

Mkataba wa 
Utendaji

Taasisi zote za umma kutia saini 
mikataba ya utendaji

MDA zote Kuendelea 

Kwa Tume za Kikatiba na 
wamiliki wa Ofisi zinazojitegemea 
usimamizi utasaini mkataba wa 
utendaji na Bodi / Tume husika

Tume za 
Kikatiba na 
Ofisi Huru

Kuendelea 

Taasisi za umma kuteleza 
mikataba ya utendaji kwa 
viwango vya chini na kuhakikisha 
kuwa idara zote zinachangia 
utekelezaji wa agizo la taasisi

MDA zote Kuendelea 

aasisi za umma kufanya tathmini 
ya utendaji ya kila mwaka ili 
kuwezesha uchambuzi wa 
matokeo ya utendaji na kutumia 
habari iliyochanganuliwa kusaidia 
uamuzi

MDA zote Kuendelea
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Uwanja husika Hoja Mapendekezo Mtaalam wa 
Kiongozi / 
Viongozi

Ratiba za 
nyakati

Mpango wa kazi wa shirika wa 
kila mwaka ujumuishwe kama 
moja ya mahitaji ya kawaida 
wakati wa kusainiwa kwa Utendaji 
na kusahihisha

MDA zote Kuendelea

Usimamizi wa utendaji kuwa 
nanga katika sheria

Bunge

Utendaji Kazi wa 
mfanyikazi

Usimamizi inapaswa kutekeleza 
utekelezaji wa Tathmini ya 
Utendaji wa Wafanyakazi ya kila 
mwaka kwa wafanyikazi wote

MDA zote Kuendelea 

Kamati za Usimamizi wa 
utendaji kukutana kila robo 
mwaka kukagua utendaji wa 
wafanyikazi kama ilivyotolewa 
katika Mshahara wa Utendaji na 
Mfumo wa Vizuizi kwa Utumishi 
wa Umma.

MDA zote Kufikia Juni 
2021

Mafunzo ya 
wafanyakazi

Mfumo wa TNA utengenezwe 
kuongoza taasisi za umma katika 
kufanya TNA

PSC Kufikia Juni 
2021

Fedha za kutosha kati ya 1% 
na 2% ya matumizi ya kawaida 
yatengwa kwa ajili ya kujenga 
uwezo kulingana na Sera ya 
Maendeleo ya Rasilimali Watu ya 
Utumishi wa Umma, 2016

Hazina ya 
Kitaifa

Kuendelea

Mfumo wa Tathmini ya Athari za 
Mafunzo utengenezwe kuongoza 
taasisi za umma juu ya taratibu 
za tathmini ya athari

PSC Kufikia Juni 
2021

Kufundisha na 
Ushauri

Mfumo wa sera ya kufundisha na 
ushauri kwa matumizi ya taasisi 
za umma

PSC Kufikia Juni 
2021

Taasisi za Umma kuwezesha 
ufundishaji na ushauri kwa 
uboreshaji wa utendaji na 
usimamizi wa urithi

MDA zote Kufikia Juni 
2021

Ufundi wa Hesabu 
na Mpango wa 
Rasilimali Watu

Tume ya Utumishi wa Umma 
kuandaa mfumo kamili wa 
hesabu ya ujuzi

PSC Kufikia Juni 
2021

Udhibiti wa 
Nidhamu katika 
Utumishi wa 
Umma

Taasisi za umma kuharakisha 
kesi za nidhamu katika muda 
uliowekwa katika sera za 
Utumishi

MDA zote Kuendelea

Kuzingatia hatua 
za Serikali juu 
ya Usimamizi wa 
Gonjwa la Covid-
19

Mfumo wa sera ya kusimamia 
utendaji wa wafanyikazi 
wanaofanya kazi kwa mbali au 
kwa zamu iundwe.

PSC Kufikia Juni 
2021
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Uwanja husika Hoja Mapendekezo Mtaalam wa 
Kiongozi / 
Viongozi

Ratiba za 
nyakati

Wafanyikazi hutoka Taasisi za kutumia habari 
zilizopokelewa kutoka kwa 
mahojiano ya kutoka ili kuboresha 
utoaji wa huduma.

MDA zote Kuendelea 

Ugawaji sawa wa 
fursa na rasilimali

Usambazaji wa 
maafisa wa umma 
katika utumishi wa 
umma

Utekelezaji wa haraka wa sheria 
juu ya Ibara ya 27 (8) juu ya 
sheria ya theluthi mbili ya jinsia

Bunge

Usambazaji wa 
maafisa wa umma 
katika utumishi wa 
umma

Taasisi za umma kujitolea kufikia 
uwakilishi sawa wa kijinsia 
kulingana na Kifungu cha 232 (1) 
(i) cha Katiba na Lengo la 5 la 
Malengo ya Maendeleo Endelevu 
ya Umoja wa Mataifa.

MDA zote Kuendelea 

Taasisi za umma kujitolea kufikia 
uwakilishi sawa katika viwango 
anuwai kulingana na Kifungu cha 
232 (1) (i) cha Katiba na kiashiria 
16.7.1 (a) cha Lengo 16.7 la 
Malengo ya Maendeleo Endelevu 
ya Umoja wa Mataifa.

Taasisi za umma kujitahidi kufikia 
uwakilishi wa 50/50 ambayo ni 
mahitaji chini ya Mkataba wa 
UN juu ya kuondoa aina zote za 
ubaguzi dhidi ya wanawake.

MDA zote Kuendelea 

Taasisi za Umma kutekeleza 
mipango ya hatua za upendeleo 
wakati wa kuajiri kulingana na 
Kifungu cha 10 cha Sheria ya 
Utumishi wa Umma (Maadili na 
Kanuni), 2015, na ikiongozwa na 
mipango ya hatua ya kukubali 
iliyotengenezwa wakati wa 
mwaka 2018/19 inathamini 
tathmini ya kufuata.

MDA zote Kuendelea 

Taasisi za umma kutoa nafasi 
za mafunzo kwa maafisa wenye 
ulemavu kulingana na Sera 
ya Maendeleo ya Rasilimali 
Watu kwa Utumishi wa Umma 
kuwawezesha kupata sifa za 
kuwezesha maendeleo yao katika 
huduma.

MDA zote Kuendelea 

Taasisi za umma zilizoathiriwa na 
kukosekana kwa usawa katika 
uwakilishi wa kikabila kujaribu 
kutekeleza programu ya hatua ya 
usawa juu ya makabila ambayo 
iliwasilishwa katika ripoti ya 
tathmini ya 2018/19.

MDA zote Kufikia Juni 
2021
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Uwanja husika Hoja Mapendekezo Mtaalam wa 
Kiongozi / 
Viongozi

Ratiba za 
nyakati

Taasisi za umma kutekeleza 
mipango ya vitendo vya 
ubinadamu ili kuhakikisha usawa 
wa kijinsia katika Ngazi za Kazi 
kabisa.

MDAs Kuendelea 

Takwimu za kitaifa za walemavu 
zinagawanywa na viwango vya 
jinsia na elimu na kugawanywa 
na taasisi za umma.

NCPWD Kufikia Juni 
2021

PSC kuelekeza taasisi 58 za 
umma ambazo hazijafuata 
mahitaji ya theluthi mbili ya jinsia 
kutekeleza mipango yao ya 
utekelezaji

PSC Kuendelea

PSC kufanya ukaguzi juu ya 
mashirika ambayo yalitafuta 
nyadhifa mbali mbali ili 
kuhakikisha kufuata Ibara ya 232 
(1) (g) juu ya mashindano ya haki 
na sifa kama msingi wa uteuzi na 
kupandishwa vyeo.

PSC Kufikia Machi 
2021

Matangazo ya 
nafasi za kazi

Sera ya ujumuishaji wa 
matangazo ya kazi ipitiwe ili 
kuilinganisha na Sehemu ya 37 
(1) ya Sheria ya PSC, 2017

HoPS

Taasisi za umma kufuata Kifungu 
cha 37 (1) cha Sheria ya PSC, 
2017 inayohusiana na njia ya 
mawasiliano na matangazo ya 
nafasi za kazi.

MDA zote Kuendelea

Taasisi za umma kushiriki nafasi 
za kazi zilizopo na NCPWD na 
Mamlaka ya Ajira ya Kitaifa (NEA)

MDA zote Kuendelea 

Uboreshaji wa 
vifaa na huduma 
za kutumiwa 
na watu wenye 
ulemavu

Taasisi za umma kubinafsisha 
huduma na vifaa vyao 
kushughulikia mahitaji anuwai ya 
walemavu.

MDA zote Kufikia Juni 
2021

Ukaguzi juu ya upatikanaji wa 
majengo ya walemavu unafanywa

Baraza la 
Kitaifa la 
Watu Wenye 
Ulemavu

Kufikia Machi 
2021

Usambazaji wa 
uteuzi, nafasi 
za mafunzo na 
kupandishwa vyeo

Taasisi za Umma kufuata Sera 
ya Maendeleo ya Rasilimali Watu 
kwa Utumishi wa Umma, 2015 
na kutoa nafasi za mafunzo 
kwa watu wenye Ulemavu ili 
kuwezesha maendeleo yao katika 
utumishi wa umma.

MDA zote Kuendelea 
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Uwanja husika Hoja Mapendekezo Mtaalam wa 
Kiongozi / 
Viongozi

Ratiba za 
nyakati

Taasisi zinaunda mpango kamili 
wa mafunzo ya kuwajengea 
uwezo maafisa wanaolenga 
katika ngazi zote kwa lengo la 
kuwapa ujuzi wa kazi na ustadi 
unaohitajika katika mabadiliko ya 
utoaji wa huduma

MDA zote Kuendelea 

Taasisi za umma zilizo na 
kesi zilizoripotiwa za chini ya 
uwakilishi na zisizo za uwakilishi 
wa jamii za kikabila katika uteuzi 
wa uendelezaji zinatakiwa 
kutekeleza mipango ya hatua za 
kudhibitisha zilizotengenezwa 
wakati wa FY 2018/19 ili 
kurekebisha mapungufu.

MDA zote Kuendelea 

Taasisi zote za umma kutekeleza 
mipango ya kuchukua hatua 
kwa kupunguza mapengo ya 
uwakilishi

MDA zote

Taasisi za umma kuweka 
kipaumbele na kuunga mkono 
utekelezaji wa mipango ya 
vitendo vya upendeleo kwa 
vikundi vilivyotengwa na 
wachache katika maeneo yao ya 
mamlaka.

MDA zote

Utendaji bora, 
ufanisi na 
matumizi ya 
matumizi ya 
bidhaa na 
maendeleo 
endelevu

Kuzingatia PFM, 
Sheria ya 2012 na 
Kanuni za PFM, 
2015

Hazina ya Kitaifa kukusanya 
Daftari la Kitaifa la Mali na 
Madeni kwa kila Mali ya Serikali 
ya Kitaifa kulingana na Sheria ya 
PFM, 2015

Hazina ya 
Kitaifa

Kufikia Juni 
2021

Maafisa Masuuli wa Vyombo vya 
Serikali vya Kitaifa kuandaa na 
kuwasilisha hadi sasa Daftari la 
Mali kwa Hazina ya Kitaifa

MDA zote Kufikia 
Machi, 2021

Hazina ya Kitaifa kukamilisha 
sera na miongozo juu ya 
utayarishaji wa rejista za mali na 
dhima

Hazina ya 
Kitaifa

Kufikia Juni 
2021

Ushiriki wa umma 
katika mchakato 
wa utengenezaji 
wa sera.

Miongozo ya 
ushiriki wa umma

Fuatilia haraka kupitishwa kwa 
Muswada wa Ushiriki wa Umma, 
2019

Bunge

Taasisi za umma kubinafsisha na 
kutekeleza miongozo ya Tume ya 
Utumishi wa Umma kwa ushiriki 
wa umma katika uundaji wa sera.

MDA zote By June, 
2021
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VIAMBATISHO

Jina la Shirika Aina ya Shirika Kielelezo 
cha jumla 
cha 
Utekelezaji 
(%) 2019/20

Kielelezo 
cha jumla 
cha kufuata 
(%) 2018/19

Kupotoka

Shirika la Kenya Reinsurance 
Limited

Shirika la Serikali 
na SAGA

79.4 53.8 25.6

Idara ya Jimbo Kwa Huduma za 
Mambo ya Ndani na Raia

Wizara na Idara ya 
Jimbo

77.2 68 9.2

Huduma ya Ukaguzi wa Afya ya 
mimea ya Kenya

Shirika la Serikali 
na SAGA

75.1 43.5 31.6

Mamlaka ya Kitaifa ya Usimamizi 
wa Mazingira

Shirika la Serikali 
na SAGA

74.4 51.8 22.6

Mamlaka ya Maendeleo ya Konza 
Technopolis

Shirika la Serikali 
na SAGA

74.3 64.6 9.7

Chuo Kikuu cha Kibabii Chuo Kikuu cha 
Umma

73.3 49.2 24.1

Wahandisi Bodi Ya Kenya Shirika la Serikali 
na SAGA

72.2 76.5 -4.3

Mamlaka ya Mashindano ya 
Kenya

Shirika la Serikali 
na SAGA

71.5 66.3 5.2

Taasisi ya Utafiti wa Misitu ya 
Kenya (KEFRI)

Shirika la Serikali 
na SAGA

71.5 61.3 10.2

Baraza la Kitaifa la Idadi ya Watu 
na Maendeleo

Shirika la Serikali 
na SAGA

70.8 39.6 31.2

Chuo Kikuu cha Kisii Chuo Kikuu cha 
Umma

69.5 43.1 26.4

Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali na Idara ya Sheria

Wizara na Idara ya 
Jimbo

68.7 48.2 20.5

Mamlaka ya Masoko ya Mitaji Shirika la Serikali 
na SAGA

67.4 79.5 -12.1

Wakala wa Mtandao wa Biashara 
Kenya (KENTRADE)

Shirika la Serikali 
na SAGA

67.1 57.2 9.9

Mamlaka ya Ushuru ya Kenya Shirika la Serikali 
na SAGA

66.6 75.6 -9

Mamlaka ya Maendeleo ya Bonde 
la Ziwa

Shirika la Serikali 
na SAGA

66.3 38.9 27.4

Mamlaka ya Barabara Kuu ya 
Kitaifa ya Kenya

Shirika la Serikali 
na SAGA

66.3 67.7 -1.4

Kiambatisho I: Uchambuzi wa kulinganisha wa Mchoro cha Utekelezaji 
cha FY 2018/19 na 2019/20
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Jina la Shirika Aina ya Shirika Kielelezo 
cha jumla 
cha 
Utekelezaji 
(%) 2019/20

Kielelezo 
cha jumla 
cha kufuata 
(%) 2018/19

Kupotoka

Shule ya Serikali ya Kenya Shirika la Serikali 
na SAGA

66.1 69 -2.9

Kampuni ya Kusambaza Umeme 
Kenya

Shirika la Serikali 
na SAGA

66.0 61.3 4.7

Wakala wa Maendeleo ya Ujenzi 
wa Maji wa Tana

Shirika la Serikali 
na SAGA

65.8 57.7 8.1

Mfuko wa Dhamana ya Sekta ya 
Maji

Shirika la Serikali 
na SAGA

65.7 62.2 3.5

Ofisi ya Fasihi ya Kenya Shirika la Serikali 
na SAGA

64.4 58.3 6.1

Wahasibu na Makatibu Bodi 
ya Mitihani ya Kitaifa ya Kenya 
-KASNEB

Shirika la Serikali 
na SAGA

63.9 65.8 -1.9

Mamlaka Huru ya Usimamizi wa 
Polisi

Tume ya kisheria 
na mamlaka

63.6 78.9 -15.3

Kituo cha Hisabati, Sayansi na 
Teknolojia ya Elimu barani Afrika

Shirika la Serikali 
na SAGA

63.6 53.3 10.3

Tume ya Kitaifa ya Haki za 
Binadamu ya Kenya

Tume ya Katiba na 
Ofisi Huru

63.2 71.4 -8.2

Wakala wa Maendeleo ya Ujenzi 
wa Maji ya Ziwa Victoria Kusini

Shirika la Serikali 
na SAGA

63.2 52.4 10.8

Chuo Kikuu cha Chuka Chuo Kikuu cha 
Umma

63.0 57.2 5.8

Baraza la Kitaifa la Kudhibiti 
Ukimwi

Shirika la Serikali 
na SAGA

62.8 65.4 -2.6

Mamlaka ya Ujenzi ya Kitaifa Shirika la Serikali 
na SAGA

62.7 38 24.7

Chuo Kikuu cha Tharaka Chuo Kikuu cha 
Umma

62.6 -  

Chuo cha Mafunzo ya Afya Kenya Shirika la Serikali 
na SAGA

61.8 46.9 14.9

Nishati na Mamlaka ya Udhibiti 
wa Petroli

Shirika la Serikali 
na SAGA

61.7 42.9 18.8

Wakala wa Maendeleo ya Ujenzi 
wa Maji Athi

Shirika la Serikali 
na SAGA

61.6 27.6 34

Mamlaka ya Kupambana na 
Bandia

Shirika la Serikali 
na SAGA

60.9 79.2 -18.3

Mamlaka ya Ukuzaji wa Ukanda 
wa LAPSSET

Shirika la Serikali 
na SAGA

60.9 34.7 26.2

Kenya Tsetse 
AndTrypanasomiasis Baraza la 
Kutokomeza (KENTTEC)

Shirika la Serikali 
na SAGA

60.7 42.9 17.8
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Jina la Shirika Aina ya Shirika Kielelezo 
cha jumla 
cha 
Utekelezaji 
(%) 2019/20

Kielelezo 
cha jumla 
cha kufuata 
(%) 2018/19

Kupotoka

Chuo Kikuu cha Multimedia cha 
Kenya

Chuo Kikuu cha 
Umma

60.5 47.2 13.3

Taasisi ya Kenya ya Utafiti na 
Uchambuzi wa Sera ya Umma 
(KIPPRA)

Shirika la Serikali 
na SAGA

60.5 57.3 3.2

Chuo Kikuu cha Kirinyaga Chuo Kikuu cha 
Umma

59.9 49.8 10.1

Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya 
Jamii

Shirika la Serikali 
na SAGA

59.7 47.7 12

Mamlaka ya Kitaifa ya Umwagiliaji Shirika la Serikali 
na SAGA

59.5 52.6 6.9

Kampuni ya Bomba ya Kenya 
Limited

Shirika la Serikali 
na SAGA

59.3 67.6 -8.3

Kampuni ya Uzalishaji wa Umeme 
ya Kenya Plc

Shirika la Serikali 
na SAGA

59.2 53.7 5.5

Tume ya Elimu ya Chuo Kikuu Shirika la Serikali 
na SAGA

59.0 59.9 -0.9

Mfuko wa Bidhaa Shirika la Serikali 
na SAGA

58.8 52.6 6.2

Mamlaka ya Usafiri wa Majini 
Kenya

Shirika la Serikali 
na SAGA

58.4 56.4 2

Tume ya Kitaifa ya Ardhi Tume ya Katiba na 
Ofisi Huru

58.3 41.9 16.4

Jaramogi Oginga Odinga Chuo 
Kikuu Cha Sayansi Na Teknolojia

Chuo Kikuu cha 
Umma

58.2 28 30.2

Ufundi na Mamlaka ya Elimu ya 
Ufundi na Mafunzo

Shirika la Serikali 
na SAGA

57.9 49.6 8.3

Chuo Kikuu cha Teknolojia cha 
Murang'a

Chuo Kikuu cha 
Umma

57.7 38.8 18.9

Kituo cha Kitaifa cha Utafiti wa 
Uhalifu

Shirika la Serikali 
na SAGA

57.6 41.7 15.9

Chuo Kikuu cha Pwani Chuo Kikuu cha 
Umma

57.2 42.9 14.3

Chuo Kikuu cha Laikipia Chuo Kikuu cha 
Umma

56.8 50.7 6.1

Chuo Kikuu cha Eldoret Chuo Kikuu cha 
Umma

56.8 45.4 11.4

Huduma za Kivuko cha Kenya 
Limited

Shirika la Serikali 
na SAGA

56.6 41.3 15.3

Tume ya Kitaifa ya Kenya ya 
UNESCO

Shirika la Serikali 
na SAGA

56.6 -  
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Jina la Shirika Aina ya Shirika Kielelezo 
cha jumla 
cha 
Utekelezaji 
(%) 2019/20

Kielelezo 
cha jumla 
cha kufuata 
(%) 2018/19

Kupotoka

Baraza la Kitaifa la Kuripoti Sheria 
- Sheria ya Kenya

Shirika la Serikali 
na SAGA

56.5 45.4 11.1

Mamlaka ya Viwanja vya Ndege 
Kenya

Shirika la Serikali 
na SAGA

56.1 49.7 6.4

Wizara ya Afya Wizara na Idara ya 
Jimbo

55.2 41.8 13.4

Taasisi ya Utafiti wa Bahari na 
Uvuvi ya Kenya

Shirika la Serikali 
na SAGA

55.2 41.6 13.6

Mfuko wa Biashara ya Wanawake Shirika la Serikali 
na SAGA

55.0 48.7 6.3

Shirika la Fedha za Kilimo Shirika la Serikali 
na SAGA

54.9 37.8 17.1

Idara ya Jimbo Kwa Ushirika Wizara na Idara ya 
Jimbo

54.6 38.5 16.1

Taasisi ya Mali ya Viwanda ya 
Kenya

Shirika la Serikali 
na SAGA

54.6 73.3 -18.7

Mamlaka ya Usafiri wa Anga ya 
Kenya

Shirika la Serikali 
na SAGA

54.5 38.7 15.8

Mfuko wa Bima ya Hospitali ya 
Kitaifa

Shirika la Serikali 
na SAGA

54.3 32.6 21.7

Shirika la Utangazaji la Kenya Shirika la Serikali 
na SAGA

53.6 42.5 11.1

Baraza la Habari La Kenya Shirika la Serikali 
na SAGA

53.3 40 13.3

Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi 
wa Umma

Shirika la Serikali 
na SAGA

53.3 31.1 22.2

Vyuo vikuu vya Kenya na Vyuo 
Vikuu Huduma ya Kuweka Mahali

Shirika la Serikali 
na SAGA

53.2 47.8 5.4

Shirika la Posta La Kenya Shirika la Serikali 
na SAGA

53.1 41.9 11.2

Tume ya Ubinafsishaji Shirika la Serikali 
na SAGA

53.0 52.7 0.3

Ofisi ya Viwango ya Kenya Shirika la Serikali 
na SAGA

53.0 52.7 0.3

Mamlaka ya Faida za Kustaafu Shirika la Serikali 
na SAGA

52.9 53.2 -0.3

Wakala wa Nishati ya Niuklia na 
Nishati

Shirika la Serikali 
na SAGA

52.7 -  

Hospitali ya Mafunzo na Rufaa ya 
Moi

Shirika la Serikali 
na SAGA

52.7 44.4 8.3
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Jina la Shirika Aina ya Shirika Kielelezo 
cha jumla 
cha 
Utekelezaji 
(%) 2019/20

Kielelezo 
cha jumla 
cha kufuata 
(%) 2018/19

Kupotoka

Mamlaka ya Udhibiti wa Bima Shirika la Serikali 
na SAGA

52.7 71.1 -18.4

Masinde Muliro Chuo Kikuu Cha 
Sayansi Na Teknolojia

Chuo Kikuu cha 
Umma

52.6 33.3 19.3

Wizara ya Nishati Wizara na Idara ya 
Jimbo

52.5 65 -12.5

Baraza la Magavana Tume ya kisheria 
na mamlaka

52.1 44.8 7.3

Chuo Kikuu Cha Nairobi Chuo Kikuu cha 
Umma

51.9 49.4 2.5

Chuo Kikuu cha Sayansi na 
Teknolojia cha Meru

Chuo Kikuu cha 
Umma

51.9 46.7 5.2

Mamlaka ya Bandari ya Kenya Shirika la Serikali 
na SAGA

51.6 40.2 11.4

Chuo Kikuu cha Karatina Chuo Kikuu cha 
Umma

50.8 53.5 -2.7

Kampuni ya Maendeleo ya 
Jotoardhi

Shirika la Serikali 
na SAGA

50.6 53.6 -3

Tume ya Kurekebisha Sheria 
Kenya (KLRC)

Tume ya kisheria 
na mamlaka

50.5 49.2 1.3

IDB Mtaji mdogo Shirika la Serikali 
na SAGA

50.3 53.7 -3.4

Taasisi ya Kenya ya Ukuzaji wa 
Mitaala

Shirika la Serikali 
na SAGA

50.3 44.1 6.2

Nafaka na Bodi ya Kitaifa ya Zao Shirika la Serikali 
na SAGA

50.1 15.8 34.3

Mamlaka ya Maendeleo Kusini 
mwa EwasoNgiro

Shirika la Serikali 
na SAGA

50.1 65.1 -15

Idara ya Jimbo Kwa Mafunzo ya 
mapema na Elimu ya Msingi

Wizara na Idara ya 
Jimbo

50.0 48 2

Umeme Vijijini Na Shirika La 
Nishati Mbadala

Shirika la Serikali 
na SAGA

49.9 37.4 12.5

Mfuko wa Taifa wa Udhamini wa 
Mazingira

Shirika la Serikali 
na SAGA

49.8 54.7 -4.9

Shirika la Bima ya Amana ya 
Kenya

Shirika la Serikali 
na SAGA

49.6 46 3.6

Idara ya Jimbo Kwa Utumishi wa 
Umma

Wizara na Idara ya 
Jimbo

49.5 25.7 23.8

Mamlaka ya Kitaifa ya Usalama Shirika la Serikali 
na SAGA

49.4 33.8 15.6
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Jina la Shirika Aina ya Shirika Kielelezo 
cha jumla 
cha 
Utekelezaji 
(%) 2019/20

Kielelezo 
cha jumla 
cha kufuata 
(%) 2018/19

Kupotoka

Taasisi ya Kenya ya Elimu 
Maalum

Shirika la Serikali 
na SAGA

49.3 47.2 2.1

Shirika la Maendeleo ya Kanda ya 
Chai ya Nyayo

Shirika la Serikali 
na SAGA

49.0 37.1 11.9

Kampuni Nguvu na Umeme ya 
Kenya

Shirika la Serikali 
na SAGA

48.8 43.2 5.6

Mamlaka ya Kitaifa ya Uchukuzi 
na Usalama

Shirika la Serikali 
na SAGA

48.8 66.1 -17.3

Chuo Kikuu cha Maseno Chuo Kikuu cha 
Umma

48.3 41.7 6.6

Mfuko wa Kitaifa wa Maendeleo 
ya Majimbo ya Serikali

Shirika la Serikali 
na SAGA

48.3 51.1 -2.8

Mamlaka ya Rasilimali za Maji Shirika la Serikali 
na SAGA

48.3 -  

Bodi ya Mikopo ya Elimu ya Juu Shirika la Serikali 
na SAGA

47.9 46.4 1.5

Wakala wa Mnara wa Maji Kenya Shirika la Serikali 
na SAGA

47.8 54.1 -6.3

Wakala wa Ulinzi wa Mashahidi Shirika la Serikali 
na SAGA

47.5 45.6 1.9

Taasisi ya Utafiti na Maendeleo ya 
Viwanda ya Kenya

Shirika la Serikali 
na SAGA

47.4 42.7 4.7

Kituo cha Nairobi cha Usuluhishi 
wa Kimataifa

Shirika la Serikali 
na SAGA

46.8 48.8 -2

Ofisi ya Msajili wa Vyama vya 
Siasa

Tume ya kisheria 
na mamlaka

46.7 49.6 -2.9

Bodi ya Hakimiliki ya Kenya Shirika la Serikali 
na SAGA

46.5 43.8 2.7

Mamlaka ya vifaa vya Tiba vya 
Kenya (KEMSA)

Shirika la Serikali 
na SAGA

46.4 47.2 -0.8

Chuo Kikuu cha Maasai Mara Chuo Kikuu cha 
Umma

46.4 41.5 4.9

Kituo cha Mikutano cha Kimataifa 
cha Kenyatta

Shirika la Serikali 
na SAGA

46.3 38 8.3

Mamlaka ya Mali Isiyodaiwa ya 
Fedha

Shirika la Serikali 
na SAGA

46.2 47.4 -1.2

Laini ya Usafirishaji ya Kitaifa ya 
Kenya Ltd.

Shirika la Serikali 
na SAGA

46.2 43.3 2.9

Baraza la Uuguzi La Kenya Shirika la Serikali 
na SAGA

46.1 30.6 15.5



136 Tume ya Utumishi wa Umma

Jina la Shirika Aina ya Shirika Kielelezo 
cha jumla 
cha 
Utekelezaji 
(%) 2019/20

Kielelezo 
cha jumla 
cha kufuata 
(%) 2018/19

Kupotoka

Bodi ya Utalii ya Kenya Shirika la Serikali 
na SAGA

45.9 43.8 2.1

Mfuko wa Maendeleo ya Biashara 
ya Vijana

Shirika la Serikali 
na SAGA

45.9 30.3 15.6

Tume ya Utumishi wa Umma Tume ya Katiba na 
Ofisi Huru

45.9 40.2 5.7

Jomo Kenyatta Foundation Shirika la Serikali 
na SAGA

45.8 49.2 -3.4

Idara ya Jimbo Kwa Jinsia Wizara na Idara ya 
Jimbo

45.5 39.3 6.2

Kilimo na Mamlaka ya Chakula Shirika la Serikali 
na SAGA

45.5 46.2 -0.7

Wakala wa Maendeleo ya Ujenzi 
wa Maji wa Bonde la Ufa la Kati

Shirika la Serikali 
na SAGA

45.2 29.8 15.4

Maono Sekretarieti ya Utoaji Shirika la Serikali 
na SAGA

45.1 33.3 11.8

Shule ya Sheria ya Kenya Shirika la Serikali 
na SAGA

44.9 38.1 6.8

Bodi ya Udhibiti wa Huduma za 
Maji

Shirika la Serikali 
na SAGA

44.9 67.4 -22.5

Bodi ya Mifugo ya Kenya Shirika la Serikali 
na SAGA

44.9 37.8 7.1

Kituo cha Rasilimali za Maumbile 
ya Wanyama Kenya

Shirika la Serikali 
na SAGA

44.8 38.5 6.3

Chuo Kikuu Cha Embu Chuo Kikuu cha 
Umma

44.8 53 -8.2

Chuo Kikuu cha Egerton Chuo Kikuu cha 
Umma

44.3 42.7 1.6

Tume ya Maadili na Kupambana 
na Rushwa

Tume ya Katiba na 
Ofisi Huru

44.2 47.4 -3.2

Mamlaka ya Mawasiliano ya 
Kenya

Shirika la Serikali 
na SAGA

44.1 48.1 -4

Shirika la Maendeleo ya Kilimo Shirika la Serikali 
na SAGA

43.7 37 6.7

Creameries mpya za Ushirika 
Kenya (NKCC)

Shirika la Serikali 
na SAGA

43.7 47.3 -3.6

Tume ya Haki ya Utawala Tume ya Katiba na 
Ofisi Huru

43.7 59.8 -16.1

Baraza la Kitaifa la Watu Wenye 
Ulemavu

Shirika la Serikali 
na SAGA

43.7 45.5 -1.8



137   Tume ya Utumishi wa Umma

Jina la Shirika Aina ya Shirika Kielelezo 
cha jumla 
cha 
Utekelezaji 
(%) 2019/20

Kielelezo 
cha jumla 
cha kufuata 
(%) 2018/19

Kupotoka

Benki ya Akiba ya Posta ya Kenya Shirika la Serikali 
na SAGA

43.6 41.1 2.5

Baraza la Elimu ya Sheria Shirika la Serikali 
na SAGA

43.4 40.1 3.3

Shirika la Huduma ya Misitu 
Kenya

Shirika la Serikali 
na SAGA

43.2 64 -20.8

Shirika la Utafiti wa Kilimo na 
Mifugo Kenya

Shirika la Serikali 
na SAGA

42.8 35.7 7.1

Wizara ya Ardhi na Mipango ya 
Kimwili

Wizara na Idara ya 
Jimbo

42.6 21.1 21.5

Baraza la Mitihani la Kenya Shirika la Serikali 
na SAGA

42.6 50.2 -7.6

Jumuiya ya Benki ya Kenya 
Limited

Shirika la Serikali 
na SAGA

42.5 48.5 -6

Mamlaka ya Maendeleo ya Mito 
ya Tana na Athi

Shirika la Serikali 
na SAGA

42.3 35.8 6.5

Wizara ya Ulinzi Wizara na Idara ya 
Jimbo

42.3 46.1 -3.8

Chuo Kikuu cha Teknolojia cha 
Dedan Kimathi

Chuo Kikuu cha 
Umma

42.2 -  

Shirika la Mafuta la Kitaifa Shirika la Serikali 
na SAGA

42.0 46.3 -4.3

Chuo Kikuu cha Machakos Chuo Kikuu cha 
Umma

42.0 41.1 0.9

Mamlaka ya Kanda za Kusindika Shirika la Serikali 
na SAGA

41.7 44.4 -2.7

Wakala wa Kupambana na Dawa 
za Kulevya Kenya

Shirika la Serikali 
na SAGA

41.7 40.9 0.8

Chuo Kikuu cha Rongo Chuo Kikuu cha 
Umma

41.7 34.9 6.8

Mamlaka ya Kitaifa ya Uvunaji na 
Uhifadhi wa Maji

Shirika la Serikali 
na SAGA

41.2 32.1 9.1

Bodi ya Usimamizi wa Mfuko wa 
Uwezo

Shirika la Serikali 
na SAGA

41.2 24.4 16.8

Taasisi ya Kenya ya Mawasiliano 
ya Misa

Shirika la Serikali 
na SAGA

41.1 37.9 3.2

Wakala wa Maendeleo ya Ujenzi 
wa Maji Kaskazini

Shirika la Serikali 
na SAGA

41.0 36.6 4.4

Chuo Kikuu cha Ushirika cha 
Kenya

Chuo Kikuu cha 
Umma

40.6 38.5 2.1



138 Tume ya Utumishi wa Umma

Jina la Shirika Aina ya Shirika Kielelezo 
cha jumla 
cha 
Utekelezaji 
(%) 2019/20

Kielelezo 
cha jumla 
cha kufuata 
(%) 2018/19

Kupotoka

Mamlaka ya Teknolojia ya Habari 
na Mawasiliano

Shirika la Serikali 
na SAGA

40.4 31.7 8.7

Wakala wa Maendeleo ya Ujenzi 
wa Maji ya Ziwa Victoria

Shirika la Serikali 
na SAGA

40.4 53 -12.6

Mfuko wa Utoaji wa Mamlaka za 
Mitaa

Shirika la Serikali 
na SAGA

40.3 39 1.3

Idara ya Jimbo Kwa Mifugo Wizara na Idara ya 
Jimbo

39.4 37.5 1.9

Idara ya Jimbo la Kazi Wizara na Idara ya 
Jimbo

39.1 36.8 2.3

Wizara ya Mambo ya nje Wizara na Idara ya 
Jimbo

38.8 35 3.8

Kurugenzi ya Huduma za 
Uhamiaji

Wizara na Idara ya 
Jimbo

38.7 35.6 3.1

Shirika la Kitaifa la Biashara la 
Kenya

Shirika la Serikali 
na SAGA

38.6 35.3 3.3

Ofisi ya Takwimu ya Kitaifa ya 
Kenya

Shirika la Serikali 
na SAGA

38.3 49.8 -11.5

Mamlaka ya Uwekezaji Kenya Shirika la Serikali 
na SAGA

38.3 46.3 -8

Chuo cha Chuo Kikuu cha 
Marafiki cha Kaimosi (KAFUCO)

Chuo Kikuu cha 
Umma

38.1 36.5 1.6

Taasisi ya Utafiti wa Tiba ya 
Kenya

Shirika la Serikali 
na SAGA

38.1 47.6 -9.5

Mamlaka ya Barabara Vijijini 
Kenya

Shirika la Serikali 
na SAGA

38.1 39.8 -1.7

Idara ya Jimbo Kwa Biashara na 
Maendeleo ya Biashara

Wizara na Idara ya 
Jimbo

38.0 36.8 1.2

Kampuni ya Mbegu ya Kenya Shirika la Serikali 
na SAGA

38.0 44.5 -6.5

Mamlaka ya Udhibiti wa Vyama 
vya Soka

Shirika la Serikali 
na SAGA

37.9 68.4 -30.5

Mamlaka ya Kitaifa ya Kampeni 
Dhidi ya Pombe na Dawa za 
Kulevya (NACADA)

Shirika la Serikali 
na SAGA

37.8 50.5 -12.7

Wakala wa Maendeleo ya Ujenzi 
wa Maji wa Tanathi

Shirika la Serikali 
na SAGA

37.7 40.5 -2.8

Huduma ya Wanyamapori Kenya Shirika la Serikali 
na SAGA

37.7 40.9 -3.2

Shirika la Nyumba la Taifa Shirika la Serikali 
na SAGA

37.5 42.7 -5.2



139   Tume ya Utumishi wa Umma

Jina la Shirika Aina ya Shirika Kielelezo 
cha jumla 
cha 
Utekelezaji 
(%) 2019/20

Kielelezo 
cha jumla 
cha kufuata 
(%) 2018/19

Kupotoka

Tume ya Ugawaji wa Mapato Tume ya Katiba na 
Ofisi Huru

37.3 36.6 0.7

Chuo cha Utalii cha Kenya Shirika la Serikali 
na SAGA

37.3 40.1 -2.8

Ofisi ya Naibu Rais Wizara na Idara ya 
Jimbo

36.9 14.5 22.4

Shirika la Fedha la Utalii Shirika la Serikali 
na SAGA

36.9 49.6 -12.7

Chuo cha Kilimo cha Bukura Shirika la Serikali 
na SAGA

36.9 43.9 -7

Huduma ya Kitaifa ya Vijana Shirika la Serikali 
na SAGA

36.8 33.5 3.3

Mamlaka ya Barabara za Mjini 
Kenya (KURA)

Shirika la Serikali 
na SAGA

36.8 46.5 -9.7

Idara ya Jimbo la Usafirishaji Wizara na Idara ya 
Jimbo

36.7 31.2 5.5

Chuo Kikuu ChaKabianga Chuo Kikuu cha 
Umma

36.5 47.3 -10.8

Chuo Kikuu cha Alupe Chuo Kikuu cha 
Umma

35.9 35.1 0.8

Ikulu Wizara na Idara ya 
Jimbo

35.9 34.5 1.4

Mamlaka ya Maendeleo ya Pwani Shirika la Serikali 
na SAGA

35.8 38 -2.2

Mamlaka ya Kitaifa ya Mafunzo ya 
Viwanda - Nita

Shirika la Serikali 
na SAGA

35.8 43.9 -8.1

Tume ya Mishahara na Mishahara Tume ya Katiba na 
Ofisi Huru

35.8 40.5 -4.7

Kenya Safari Lodges & Hotel 
Limited

Shirika la Serikali 
na SAGA

35.7 34.2 1.5

Chuo Kikuu cha Ufundi cha 
Kenya

Chuo Kikuu cha 
Umma

35.5 34.3 1.2

Chuo Kikuu cha Nairobi 
Enterprises Na Huduma Limited

Shirika la Serikali 
na SAGA

34.8 41.9 -7.1

Chuo Kikuu cha Kusini Mashariki 
mwa Kenya

Chuo Kikuu cha 
Umma

34.7 45.3 -10.6

Bodi ya Dawa na Sumu Shirika la Serikali 
na SAGA

34.7 -  

Chuo cha Chuo Kikuu cha Bomet Chuo Kikuu cha 
Umma

34.5 -  



140 Tume ya Utumishi wa Umma

Jina la Shirika Aina ya Shirika Kielelezo 
cha jumla 
cha 
Utekelezaji 
(%) 2019/20

Kielelezo 
cha jumla 
cha kufuata 
(%) 2018/19

Kupotoka

Mamlaka ya Biashara Ndogo 
Ndogo

Shirika la Serikali 
na SAGA

34.5 31.6 2.9

Chuo Kikuu cha Taita Taveta Chuo Kikuu cha 
Umma

34.3 32.7 1.6

Bodi ya Ushirika wa Mashirika 
Yasiyo ya Kiserikali

Shirika la Serikali 
na SAGA

34.3 33.9 0.4

Tathmini ya Ukuzaji wa Mitaala 
ya TVET na Baraza la Vyeti (TVET 
CDACC)

Shirika la Serikali 
na SAGA

34.2 49.6 -15.4

Huduma ya Usajili wa Biashara Shirika la Serikali 
na SAGA

34.1 44.4 -10.3

Chuo Kikuu cha Moi Chuo Kikuu cha 
Umma

34.0 39.3 -5.3

Idara ya Jimbo Kwa Ulinzi wa 
Jamii

Wizara na Idara ya 
Jimbo

33.9 22.9 11

Chuo cha Chuo Kikuu cha Tom 
Mboya

Chuo Kikuu cha 
Umma

33.7 42.8 -9.1

Idara ya Jimbo Kwa Mipango Wizara na Idara ya 
Jimbo

33.4 45.4 -12

Kemikali ya Kilimo na Kampuni ya 
Chakula Limited

Shirika la Serikali 
na SAGA

33.4 50.4 -17

Idara ya Jimbo la Uvuvi, Ufugaji 
wa samaki na Uchumi Bluu

Wizara na Idara ya 
Jimbo

33.3 37.3 -4

Tume ya Kitaifa ya Sayansi, 
Teknolojia na Ubunifu

Shirika la Serikali 
na SAGA

33.0 48.7 -15.7

Mamlaka ya Maendeleo ya Bonde 
la Kerio

Shirika la Serikali 
na SAGA

32.8 32.3 0.5

Idara ya Jimbo la Ugatuzi Wizara na Idara ya 
Jimbo

32.8 37.9 -5.1

Baraza la Vijana la Kitaifa Shirika la Serikali 
na SAGA

32.7 33.5 -0.8

Mamlaka ya Kitaifa ya Usimamizi 
wa Ukame

Shirika la Serikali 
na SAGA

32.6 29 3.6

Idara ya Jimbo Kwa Elimu ya 
Chuo Kikuu na Utafiti

Wizara na Idara ya 
Jimbo

32.4 21.5 10.9

Ufundi Chuo Kikuu Cha Mombasa Chuo Kikuu cha 
Umma

32.1 31.5 0.6

Shirika la Reli la Kenya Shirika la Serikali 
na SAGA

32.0 40.2 -8.2

Bodi ya Ukeketaji wa Wanawake Shirika la Serikali 
na SAGA

31.7 31 0.7



141   Tume ya Utumishi wa Umma

Jina la Shirika Aina ya Shirika Kielelezo 
cha jumla 
cha 
Utekelezaji 
(%) 2019/20

Kielelezo 
cha jumla 
cha kufuata 
(%) 2018/19

Kupotoka

Shirika la Maendeleo ya Viwanda 
na Biashara

Shirika la Serikali 
na SAGA

31.6 29.2 2.4

Hazina ya Kitaifa Wizara na Idara ya 
Jimbo

31.6 29.6 2

Bodi ya Maziwa Kenya Shirika la Serikali 
na SAGA

31.5 48.2 -16.7

Idara ya Jimbo Kwa Madini Wizara na Idara ya 
Jimbo

31.3 43.8 -12.5

Idara ya Jimbo Kwa Vijana Wizara na Idara ya 
Jimbo

31.1 25.7 5.4

Kitengo cha Uzalishaji wa Vifaa 
vya Shule

Shirika la Serikali 
na SAGA

31.1 26.7 4.4

Mfuko wa Utalii Shirika la Serikali 
na SAGA

30.6 41.8 -11.2

Baraza la Maendeleo ya Ngozi 
Kenya

Shirika la Serikali 
na SAGA

30.5 29.2 1.3

Kamati ya Ufundi ya Uhusiano wa 
Serikali (IGRTC)

Tume ya kisheria 
na mamlaka

30.4 39.8 -9.4

Huduma ya Kitaifa ya Maktaba ya 
Kenya

Shirika la Serikali 
na SAGA

30.1 -  

Idara ya Jimbo Kwa Petroli Wizara na Idara ya 
Jimbo

30.0 32.7 -2.7

Idara ya Jimbo la Utalii Wizara na Idara ya 
Jimbo

29.5 34.3 -4.8

Tume ya Nyama Kenya Shirika la Serikali 
na SAGA

29.0 33.1 -4.1

Idara ya Jimbo Kwa Utangazaji 
na Mawasiliano ya Simu

Wizara na Idara ya 
Jimbo

29.0 22.4 6.6

Ofisi ya Mkaguzi - Mkuu Tume ya Katiba na 
Ofisi Huru

29.0 25.5 3.5

Mamlaka ya Kitaifa ya Ajira Shirika la Serikali 
na SAGA

28.8 -  

Maabara ya Kitaifa ya Kudhibiti 
Ubora

Shirika la Serikali 
na SAGA

28.7 27.8 0.9

Saruji ya Saruji ya Portland ya 
Afrika Mashariki

Shirika la Serikali 
na SAGA

28.6 25.7 2.9

Sekretarieti ya NEPAD / APRM ya 
Kenya

Shirika la Serikali 
na SAGA

28.4 53.6 -25.2

Idara ya Jimbo Kwa Kazi za 
Umma

Wizara na Idara ya 
Jimbo

28.3 27.2 1.1



142 Tume ya Utumishi wa Umma

Jina la Shirika Aina ya Shirika Kielelezo 
cha jumla 
cha 
Utekelezaji 
(%) 2019/20

Kielelezo 
cha jumla 
cha kufuata 
(%) 2018/19

Kupotoka

Bomas Of Kenya Ltd. Shirika la Serikali 
na SAGA

28.3 34.5 -6.2

Bodi ya Wahariri ya Kitabu cha 
Mwaka cha Kenya

Shirika la Serikali 
na SAGA

28.2 37.9 -9.7

Taasisi ya Uzalishaji wa Chanjo ya 
Mifugo ya Kenya

Shirika la Serikali 
na SAGA

28.2 42.5 -14.3

Michezo Kenya Shirika la Serikali 
na SAGA

28.1 35.9 -7.8

Nambari ya Machining Complex Shirika la Serikali 
na SAGA

28.1 40.8 -12.7

Mfuko wa Kitaifa wa Vitendo Shirika la Serikali 
na SAGA

28.0 25.2 2.8

Makavazi ya Kitaifa ya Kenya Shirika la Serikali 
na SAGA

27.6 31.8 -4.2

Idara ya Jimbo la Maendeleo ya 
Mazao na Utafiti wa Kilimo

Wizara na Idara ya 
Jimbo

27.1 23.7 3.4

Bodi ya Bidhaa za Kudhibiti 
Wadudu

Shirika la Serikali 
na SAGA

27.1 41.9 -14.8

Tume ya Uwiano na Utangamano 
ya Kitaifa

Tume ya kisheria 
na mamlaka

27.1 49.7 -22.6

Ofisi ya Mdhibiti wa Bajeti Tume ya Katiba na 
Ofisi Huru

27.0 43.5 -16.5

Usafishaji wa Petroli ya Kenya Shirika la Serikali 
na SAGA

26.4 -  

Idara ya Jimbo Kwa Maendeleo 
ya ASALs

Wizara na Idara ya 
Jimbo

26.0 16 10

Mfuko wa Fidia kwa Wamiliki wa 
Sera

Shirika la Serikali 
na SAGA

25.9 28.7 -2.8

Idara ya Jimbo la Miundombinu Wizara na Idara ya 
Jimbo

25.9 -  

Idara ya Jimbo Kwa ICT na 
Ubunifu

Wizara na Idara ya 
Jimbo

25.6 24.6 1

Idara ya Jimbo Kwa Maendeleo 
ya Ukanda wa Mkoa na Kaskazini

Wizara na Idara ya 
Jimbo

25.4 24.2 1.2

Idara ya Jimbo la Mafunzo ya 
Ufundi na Mafunzo ya Kiufundi

Wizara na Idara ya 
Jimbo

25.4 41.8 -16.4

Taasisi ya Usimamizi wa Elimu 
Kenya

Shirika la Serikali 
na SAGA

25.2 32.5 -7.3

Sekretarieti ya Mawasiliano ya 
Kitaifa

Shirika la Serikali 
na SAGA

25.1 22.3 2.8



143   Tume ya Utumishi wa Umma

Jina la Shirika Aina ya Shirika Kielelezo 
cha jumla 
cha 
Utekelezaji 
(%) 2019/20

Kielelezo 
cha jumla 
cha kufuata 
(%) 2018/19

Kupotoka

Chuo Kikuu cha Garissa Chuo Kikuu cha 
Umma

25.0 29 -4

Usimamizi wa Taasisi ya Kenya Shirika la Serikali 
na SAGA

25.0 39.2 -14.2

Shirika la Kuhamisha Kenya na 
Chapa

Shirika la Serikali 
na SAGA

24.8 42.5 -17.7

Baraza la Madaktari wa Kenya na 
Baraza la Madaktari wa Meno

Shirika la Serikali 
na SAGA

24.3 34 -9.7

Sekretarieti ya Huduma Kenya Shirika la Serikali 
na SAGA

23.5 45.6 -22.1

Wakala wa Maendeleo ya Ujenzi 
wa Maji Pwani

Shirika la Serikali 
na SAGA

23.4 43.3 -19.9

Taasisi ya Maji ya Kenya Shirika la Serikali 
na SAGA

23.4 37.3 -13.9

Idara ya Jimbo Kwa Jumuiya ya 
Afrika Mashariki

Wizara na Idara ya 
Jimbo

23.0 24.2 -1.2

Mfuko wa Vyuo Vikuu Shirika la Serikali 
na SAGA

22.7 -  

Viwanda vya Ordnance Kenya Shirika la Serikali 
na SAGA

22.4 32.2 -9.8

Tume Huru ya Uchaguzi na 
Mipaka

Tume ya Katiba na 
Ofisi Huru

21.7 31.3 -9.6

Mamlaka ya Ukuzaji wa Bonde la 
Mto Kaskazini

Shirika la Serikali 
na SAGA

21.3 45.7 -24.4

Idara ya Jimbo Kwa Viwanda Wizara na Idara ya 
Jimbo

21.1 26 -4.9

Idara ya Jimbo la Nyumba na 
Maendeleo ya Mjini

Wizara na Idara ya 
Jimbo

20.7 26.9 -6.2

Ofisi ya Mkurugenzi wa Mashtaka Tume ya kisheria 
na mamlaka

20.7 37.3 -16.6

Wizara ya Mazingira na Misitu Wizara na Idara ya 
Jimbo

19.6 28.5 -8.9

Baraza la Kitaifa la Huduma za 
Watoto

Shirika la Serikali 
na SAGA

19.1 -  

Kampuni ya Sukari ya Chemelil 
Limited

Shirika la Serikali 
na SAGA

18.0 -  

Kituo cha Mkoa Juu ya Maji ya 
chini ya ardhi

Shirika la Serikali 
na SAGA

17.8 -  

Usajili wa Bodi ya Makatibu wa 
Umma iliyothibitishwa

Shirika la Serikali 
na SAGA

17.6 35.8 -18.2
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Jina la Shirika Aina ya Shirika Kielelezo 
cha jumla 
cha 
Utekelezaji 
(%) 2019/20

Kielelezo 
cha jumla 
cha kufuata 
(%) 2018/19

Kupotoka

Kampuni ya Uhakikisho ya Kitaifa 
ya Kenya (2001) Limited

Shirika la Serikali 
na SAGA

16.8 29.6 -12.8

Kituo cha Utamaduni cha Kenya Shirika la Serikali 
na SAGA

16.4 18.5 -2.1

Ofisi ya Maswala ya Baraza la 
Mawaziri

Wizara na Idara ya 
Jimbo

15.4 32.8 -17.4

Idara ya Jimbo Kwa Huduma za 
Marekebisho

Wizara na Idara ya 
Jimbo

14.3 23.9 -9.6

Wizara ya Maji, Usafi wa 
Mazingira na Umwagiliaji

Wizara na Idara ya 
Jimbo

14.1 35.5 -21.4

Idara ya Jimbo la Mafunzo ya 
Posta na Ukuzaji wa Stadi

Wizara na Idara ya 
Jimbo

13.7 17.5 -3.8

Idara ya Jimbo la Wanyamapori Wizara na Idara ya 
Jimbo

13.1 24.5 -11.4

Idara ya Jimbo Kwa Usafirishaji 
na Bahari

Wizara na Idara ya 
Jimbo

12.6 31.7 -19.1

Jeshi la Magereza Kenya Wizara na Idara ya 
Jimbo

12.0 12.9 -0.9

Idara ya Jimbo Kwa Michezo Wizara na Idara ya 
Jimbo

10.8 27.1 -16.3

Chuo cha Chuo Kikuu cha 
Turkana

Chuo Kikuu cha 
Umma

8.9 -  

Shirika la Anga la Kenya Shirika la Serikali 
na SAGA

8.2 -  

Idara ya Jimbo Kwa Utamaduni 
na Urithi

Wizara na Idara ya 
Jimbo

6.3 24.7 -18.4

Bodi ya Usajili wa Hydrologists Shirika la Serikali 
na SAGA

2.7 -  
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Kiambatisho II: Uanzishwaji wa Wafanyakazi

Kategoria Jina la Shirika  Uanzishwaji 
ulioidhinishwa 

(A) 

 In Post 
(B) 

 Tofauti 
(AB) 

% Tofauti 
(AB)/A*100

Tume za 
Kikatiba na 
Ofisi huru

Tume ya Haki ya Utawala 76 82 -6 -7.9

Tume ya Ugawaji wa 
Mapato

94 67 27 28.7

Tume ya Maadili na 
Kupambana na Ufisadi

2,243 736 1,507 67.2

Tume Huru ya Mipaka ya 
Uchaguzi

1,024 853 171 16.7

Tume ya Kitaifa ya Haki za 
Binadamu ya Kenya

461 106 355 77

Tume ya Kitaifa ya Ardhi 1,665 442 1,223 73.5
Ofisi ya Mkaguzi - Mkuu 1,895 1,563 332 17.5
Ofisi ya Mdhibiti wa Bajeti 204 125 79 38.7
Tume ya Utumishi wa Umma 410 223 187 45.6
Tume ya Mishahara na 
Malipo

94 71 23 24.5

Jumla  8,166 4,268 3,898
Wizara na 
Idara za 
Serikali

Ofisi ya Maswala ya Baraza 
la Mawaziri

445 271 174 39.1

Kurugenzi ya Huduma za 
Uhamiaji

4,796 1,472 3,324 69.3

Wizara ya Ulinzi 3,481 1,573 1,908 54.8
Wizara ya Nishati 827 373 454 54.9
Wizara ya Mazingira na 
Misitu

1,981 767 1,214 61.3

Wizara ya Mambo ya nje 1,547 802 745 48.2
Wizara ya Afya 3,964 2,494 1,470 37.1
Wizara ya Ardhi na Mipango 
ya Kimwili

4,950 2,472 2,478 50.1

Wizara ya Maji, Usafi wa 
Mazingira na Umwagiliaji

1,055 482 573 54.3

Hazina ya Kitaifa 3,982 2,475 1,507 37.8
Ofisi ya Mwanasheria Mkuu 
wa Serikali na Idara ya 
Sheria

1,101 854 247 22.4

Ofisi ya Naibu Rais 490 351 139 28.4
Idara ya Jimbo la 
Miundombinu

4,362 1,870 2,492 57.1
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Kategoria Jina la Shirika  Uanzishwaji 
ulioidhinishwa 

(A) 

 In Post 
(B) 

 Tofauti 
(AB) 

% Tofauti 
(AB)/A*100

Idara ya Jimbo Kwa Mifugo 2,909 1,179 1,730 59.5
Idara ya Jimbo Kwa 
Utangazaji

597 368 229 38.4

Idara ya Jimbo Kwa Ushirika 331 158 173 52.3
Idara ya Jimbo Kwa 
Huduma za Marekebisho

1,533 1,214 319 20.8

Idara ya Jimbo la 
Maendeleo ya Mazao

913 714 199 21.8

Idara ya Jimbo Kwa 
Utamaduni na Urithi

1,348 202 1,146 85

Idara ya Jimbo la Ugatuzi 307 214 93 30.3
Idara ya Jimbo Kwa 
Mafunzo ya Mapema & 
Elimu ya Msingi

8,895 4,471 4,424 49.7

Idara ya Jimbo Kwa 
Jumuiya ya Afrika Mashariki

260 145 115 44.2

Idara ya Jimbo la Uvuvi, 
Ufugaji wa samaki na 
Uchumi Bluu

660 266 394 59.7

Idara ya Jimbo Kwa Jinsia 287 221 66 23
Idara ya Jimbo la Nyumba 
na Maendeleo ya Mjini

1,925 852 1,073 55.7

Idara ya Jimbo Kwa ICT na 
Ubunifu

511 205 306 59.9

Idara ya Jimbo Kwa 
Huduma za Mambo ya 
Ndani na Raia

35,750 25,442 10,308 28.8

Idara ya Jimbo la Kazi 1,801 577 1,224 68
Idara ya Jimbo Kwa Madini 1,035 359 676 65.3
Idara ya Jimbo Kwa Petroli 349 188 161 46.1
Idara ya Jimbo Kwa 
Mipango

532 305 227 42.7

Idara ya Jimbo la Mafunzo 
ya Posta na Ukuzaji wa 
Stadi

60 38 22 36.7

Idara ya Jimbo Kwa 
Utumishi wa Umma

512 290 222 43.4

Idara ya Jimbo Kwa Kazi za 
Umma

1,674 679 995 59.4

Idara ya Jimbo Kwa Mkoa 
na Kaskazini

244 53 191 78.3

Idara ya Jimbo Kwa 
Usafirishaji na Bahari

205 69 136 66.3
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Kategoria Jina la Shirika  Uanzishwaji 
ulioidhinishwa 

(A) 

 In Post 
(B) 

 Tofauti 
(AB) 

% Tofauti 
(AB)/A*100

Idara ya Jimbo Kwa Ulinzi 
wa Jamii

2,880 1,896 984 34.2

Idara ya Jimbo Kwa 
Michezo

281 156 125 44.5

Idara ya Jimbo Kwa 
Maendeleo ya ASALs

148 128 20 13.5

Idara ya Jimbo la Utalii 184 196 -12 -6.5
Idara ya Jimbo Kwa 
Biashara na Maendeleo ya 
Biashara

753 351 402 53.4

Idara ya Jimbo la 
Usafirishaji

306 190 116 37.9

Idara ya Jimbo Kwa Elimu 
ya Chuo Kikuu na Utafiti

250 172 78 31.2

Idara ya Jimbo la Mafunzo 
ya Ufundi na Mafunzo ya 
Kiufundi

4,431 5,324 -893 -20.2

Idara ya Jimbo la 
Wanyamapori

116 117 -1 -0.9

Idara ya Jimbo Kwa Vijana 718 632 86 12
Idara ya Jimbo Kwa 
Viwanda

865 434 431 49.8

Ikulu 1,208 872 336 27.8
Jeshi la Magereza Kenya 39,702 26,121 13,581 34.2

Jumla  147,461 91,054 56,407
Vyuo Vikuu 
vya Umma

Chuo Kikuu cha Alupe 1,050 77 973 92.7

Chuo cha Chuo Kikuu cha 
Bomet

182 90 92 50.5

Chuo Kikuu cha Chuka 658 625 33 5
Chuo Kikuu cha Teknolojia 
cha Dedan Kimathi

867 522 345 39.8

Chuo Kikuu cha Egerton 2,125 1,768 357 16.8
Chuo Kikuu cha Garissa 287 187 100 34.8
Chuo cha Chuo Kikuu cha 
Marafiki cha Kaimosi

646 195 451 69.8

Chuo Kikuu cha Karatina 498 405 93 18.7
Chuo Kikuu cha Kibabii 554 388 166 30
Chuo Kikuu cha Kirinyaga 394 235 159 40.4
Chuo Kikuu cha Ushirika 
cha Kenya

351 262 89 25.4
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Kategoria Jina la Shirika  Uanzishwaji 
ulioidhinishwa 

(A) 

 In Post 
(B) 

 Tofauti 
(AB) 

% Tofauti 
(AB)/A*100

Jaramogi Oginga Odinga 
Chuo Kikuu Cha Sayansi Na 
Teknolojia

867 311 556 64.1

Chuo Kikuu cha Kisii 1,461 982 479 32.8
Chuo Kikuu cha Laikipia 926 547 379 40.9
Chuo Kikuu cha Maasai 
Mara

1,681 616 1,065 63.4

Chuo Kikuu cha Machakos 608 524 84 13.8
Chuo Kikuu cha Maseno 2,017 1,185 832 41.2
Masinde Muliro Chuo Kikuu 
Cha Sayansi Na Teknolojia

1,630 945 685 42

Chuo Kikuu cha Sayansi na 
Teknolojia cha Meru

1,512 401 1,111 73.5

Chuo Kikuu cha Moi 376 1,191 -815 -216.8
Chuo Kikuu cha Multimedia 
cha Kenya

720 394 326 45.3

Chuo Kikuu cha Teknolojia 
cha Murang'a

564 279 285 50.5

Chuo Kikuu cha Pwani 905 437 468 51.7
Chuo Kikuu cha Taita Taveta 637 240 397 62.3
Chuo Kikuu cha Kusini 
Mashariki mwa Kenya

522 489 33 6.3

Ufundi Chuo Kikuu Cha 
Mombasa

1,326 624 702 52.9

Chuo Kikuu cha Tharaka 82 82 0 0
Chuo Kikuu cha Ufundi cha 
Kenya

2,003 1,512 491 24.5

Chuo cha Chuo Kikuu cha 
Tom Mboya

107 80 27 25.2

Chuo cha Chuo Kikuu cha 
Turkana

96 94 2 2.1

Chuo Kikuu cha Eldoret 1,510 1,274 236 15.6
Chuo Kikuu Cha Embu 696 372 324 46.6
Chuo Kikuu Cha Kabianga 641 570 71 11.1
Chuo Kikuu Cha Nairobi 7,652 4,622 3,030 39.6

Jumla  36,151 22,525 13,626
Mashirika ya 
Serikali

Shirika la Maendeleo ya 
Kilimo

959 814 145 15.1

Shirika la Fedha za Kilimo 561 494 67 11.9
Kilimo na Mamlaka ya 
Chakula

731 53 678 92.7
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Kategoria Jina la Shirika  Uanzishwaji 
ulioidhinishwa 

(A) 

 In Post 
(B) 

 Tofauti 
(AB) 

% Tofauti 
(AB)/A*100

Kemikali ya Kilimo na 
Kampuni ya Chakula 
Limited

292 240 52 17.8

Mamlaka ya Kupambana na 
Bandia

250 108 142 56.8

Wakala wa Kupambana na 
Dawa za Kulevya Kenya

68 34 34 50

Bodi ya Ukeketaji wa 
Wanawake

66 10 56 84.8

Wakala wa Maendeleo ya 
Ujenzi wa Maji Athi

121 82 39 32.2

Bomas Of Kenya Ltd. 225 176 49 21.8
Chuo cha Kilimo cha Bukura 272 138 134 49.3
Huduma ya Usajili wa 
Biashara

80 36 44 55

Mamlaka ya Masoko ya 
Mitaji

165 105 60 36.4

Kituo cha Sayansi ya 
Teknolojia na Teknolojia

191 120 71 37.2

Wakala wa Maendeleo ya 
Ujenzi wa Maji wa Bonde la 
Ufa la Kati

43 36 7 16.3

Kampuni ya Sukari ya 
Chemelil Limited

1,151 552 599 52

Mamlaka ya Maendeleo ya 
Pwani

166 133 33 19.9

Wakala wa Maendeleo ya 
Ujenzi wa Maji Pwani

169 169 0 0

Tume ya Elimu ya Chuo 
Kikuu

188 84 104 55.3

Mfuko wa Bidhaa 159 47 112 70.4
Mamlaka ya Mawasiliano ya 
Kenya

287 268 19 6.6

Mamlaka ya Mashindano ya 
Kenya

99 74 25 25.3

Jumuiya ya Benki ya Kenya 
Limited

282 258 24 8.5

Baraza la Elimu ya Sheria 51 36 15 29.4
Saruji ya Saruji ya Portland 
ya Afrika Mashariki

530 524 6 1.1

Mamlaka ya Udhibiti wa 
Petroli

249 137 112 45

Wahandisi Bodi Ya Kenya 111 28 83 74.8
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Kategoria Jina la Shirika  Uanzishwaji 
ulioidhinishwa 

(A) 

 In Post 
(B) 

 Tofauti 
(AB) 

% Tofauti 
(AB)/A*100

Ewaso Ngiro Mamlaka ya 
Maendeleo ya Bonde la Mto 
Kaskazini

170 47 123 72.4

Ewaso Ngiro Mamlaka ya 
Maendeleo Kusini

217 173 44 20.3

Mamlaka ya Kanda za 
Kusindika

276 156 120 43.5

Kampuni ya Maendeleo ya 
Jotoardhi

2,010 1,054 956 47.6

Bodi ya Mikopo ya Elimu ya 
Juu

315 267 48 15.2

Sekretarieti ya Huduma 
Kenya

101 67 34 33.7

Bodi ya Usajili wa 
Hydrologists

1 1 0 0

IDB Mtaji mdogo 37 18 19 51.4
Shirika la Maendeleo ya 
Viwanda na Biashara

86 56 30 34.9

Mamlaka ya Teknolojia ya 
Habari na Mawasiliano

188 87 101 53.7

Mamlaka ya Udhibiti wa 
Bima

110 74 36 32.7

Jomo Kenyatta Foundation 120 112 8 6.7
Wahasibu na Makatibu wa 
Kenya Kitaifa

127 107 20 15.7

Shirika la Utafiti wa Kilimo 
na Mifugo Kenya

3,612 2,104 1,508 41.7

Mamlaka ya Viwanja vya 
Ndege Kenya

1,430 736 694 48.5

Kituo cha Rasilimali za 
Maumbile ya Wanyama 
Kenya

171 115 56 32.7

Shirika la Utangazaji la 
Kenya

2,262 1,514 748 33.1

Ofisi ya Viwango ya Kenya 1,440 1,018 422 29.3
Mamlaka ya Usafiri wa Anga 
ya Kenya

721 766 -45 -6.2

Bodi ya Hakimiliki ya Kenya 119 40 79 66.4
Kituo cha Utamaduni cha 
Kenya

77 38 39 50.6

Bodi ya Maziwa Kenya 253 147 106 41.9
Taasisi ya Usimamizi wa 
Elimu Kenya

107 58 49 45.8
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Kategoria Jina la Shirika  Uanzishwaji 
ulioidhinishwa 

(A) 

 In Post 
(B) 

 Tofauti 
(AB) 

% Tofauti 
(AB)/A*100

Kampuni ya Uzalishaji wa 
Umeme ya Kenya Plc

2,537 2,518 19 0.7

Kampuni ya Kusambaza 
Umeme Kenya

910 553 357 39.2

Shirika la Kuhamisha Kenya 
na Chapa

216 95 121 56

Huduma za Kivuko cha 
Kenya Limited

340 285 55 16.2

Shirika la Huduma ya Misitu 
Kenya

8,374 4,099 4,275 51.1

Taasisi ya Utafiti wa Misitu 
ya Kenya (KEFRI)

1,291 776 515 39.9

Taasisi ya Mali ya Viwanda 
ya Kenya

175 79 96 54.9

Taasisi ya Utafiti na 
Maendeleo ya Viwanda ya 
Kenya

640 320 320 50

Taasisi ya Kenya ya Utafiti 
na Uchambuzi wa Sera ya 
Umma

171 53 118 69

Taasisi ya Kenya ya Ukuzaji 
wa Mitaala

670 328 342 51

Taasisi ya Kenya ya 
Mawasiliano ya Misa

237 95 142 59.9

Taasisi ya Kenya ya Elimu 
Maalum

172 149 23 13.4

Usimamizi wa Taasisi ya 
Kenya

45 30 15 33.3

Mamlaka ya Uwekezaji 
Kenya

86 57 29 33.7

Baraza la Maendeleo ya 
Ngozi Kenya

129 47 82 63.6

Ofisi ya Fasihi ya Kenya 302 183 119 39.4
Taasisi ya Utafiti wa Bahari 
na Uvuvi ya Kenya

1,363 696 667 48.9

Mamlaka ya Usafiri wa 
Majini Kenya

158 120 38 24.1

Tume ya Nyama Kenya 324 217 107 33
Baraza la Madaktari 
wa Kenya na Baraza la 
Madaktari wa Meno

143 43 100 69.9

Taasisi ya Utafiti wa Tiba ya 
Kenya

1,977 814 1,163 58.8
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Kategoria Jina la Shirika  Uanzishwaji 
ulioidhinishwa 

(A) 

 In Post 
(B) 

 Tofauti 
(AB) 

% Tofauti 
(AB)/A*100

Mamlaka ya vifaa vya Tiba 
vya Kenya (KEMSA)

343 898 -555 -161.8

Chuo cha Mafunzo ya Afya 
Kenya

5,986 2,374 3,612 60.3

Kampuni ya Uhakikisho 
ya Kitaifa ya Kenya (2001) 
Limited

6 6 0 0

Ofisi ya Takwimu ya Kitaifa 
ya Kenya

709 442 267 37.7

Tume ya Kitaifa ya Kenya ya 
Unesco

57 38 19 33.3

Mamlaka ya Barabara Kuu 
ya Kitaifa ya Kenya

742 527 215 29

Huduma ya Kitaifa ya 
Maktaba ya Kenya

1,692 639 1,053 62.2

Laini ya Usafirishaji ya 
Kitaifa ya Kenya Ltd.

26 16 10 38.5

Shirika la Kitaifa la Biashara 
la Kenya

124 57 67 54

Viwanda vya Ordnance 
Kenya

692 298 394 56.9

Usafishaji wa Petroli ya 
Kenya

221 118 103 46.6

Kampuni ya Bomba ya 
Kenya Limited

1,572 1,423 149 9.5

Huduma ya Ukaguzi wa 
Afya ya mimea ya Kenya

437 395 42 9.6

Mamlaka ya Bandari ya 
Kenya

7,971 6,654 1,317 16.5

Benki ya Akiba ya Posta ya 
Kenya

610 647 -37 -6.1

Kampuni ya Umeme na Taa 
ya Kenya

10,928 10,481 447 4.1

Shirika la Reli la Kenya 946 284 662 70
Shirika la Kenya 
Reinsurance Limited

160 160 0 0

Mamlaka ya Ushuru ya 
Kenya

14,555 7,901 6,654 45.7

Mamlaka ya Barabara Vijijini 
Kenya

988 681 307 31.1

Kenya Safari Lodges _ Hotel 
Limited

425 262 163 38.4

Shule ya Serikali ya Kenya 987 574 413 41.8
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Kategoria Jina la Shirika  Uanzishwaji 
ulioidhinishwa 

(A) 

 In Post 
(B) 

 Tofauti 
(AB) 

% Tofauti 
(AB)/A*100

Shule ya Sheria ya Kenya 192 138 54 28.1
Kampuni ya Mbegu ya 
Kenya

358 374 -16 -4.5

Shirika la Anga la Kenya 1 1 0 0
Bodi ya Utalii ya Kenya 113 68 45 39.8
Wakala wa Mtandao wa 
Biashara Kenya

118 72 46 39

Baraza la Kutokomeza 
Tsetse na Trypanasomiasis 
la Kenya

432 57 375 86.8

Vyuo vikuu vya Kenya na 
Vyuo Vikuu Huduma ya 
Kuweka Mahali

127 60 67 52.8

Mamlaka ya Barabara za 
Mjini Kenya (Kura)

628 278 350 55.7

Chuo cha Utalii cha Kenya 448 420 28 6.3
Bodi ya Mifugo ya Kenya 118 19 99 83.9
Taasisi ya Uzalishaji wa 
Chanjo ya Mifugo ya Kenya

234 160 74 31.6

Taasisi ya Maji ya Kenya 316 74 242 76.6
Wakala wa Mnara wa Maji 
Kenya

108 101 7 6.5

Huduma ya Wanyamapori 
Kenya

7,457 4,661 2,796 37.5

Bodi ya Wahariri ya Kitabu 
cha Mwaka cha Kenya

32 29 3 9.4

Kituo cha Mikutano cha 
Kimataifa cha Kenyatta

182 124 58 31.9

Mamlaka ya Maendeleo ya 
Bonde la Kerio

232 139 93 40.1

Mamlaka ya Maendeleo ya 
Konza Technopolis

187 49 138 73.8

Mamlaka ya Maendeleo ya 
Bonde la Ziwa

362 275 87 24

Wakala wa Maendeleo ya 
Ujenzi wa Maji ya Ziwa 
Victoria

76 58 18 23.7

Wakala wa Maendeleo ya 
Ujenzi wa Maji ya Ziwa 
Victoria Kusini

80 55 25 31.3

Mamlaka ya Ukuzaji wa 
Ukanda wa Lapsset

162 69 93 57.4
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Kategoria Jina la Shirika  Uanzishwaji 
ulioidhinishwa 

(A) 

 In Post 
(B) 

 Tofauti 
(AB) 

% Tofauti 
(AB)/A*100

Mfuko wa Utoaji wa 
Mamlaka za Mitaa

184 126 58 31.5

Baraza la Habari La Kenya 50 31 19 38
Mamlaka ya Biashara 
Ndogo Ndogo

268 112 156 58.2

Hospitali ya Mafunzo na 
Rufaa ya Moi

4,027 3,741 286 7.1

Kituo cha Nairobi cha 
Usuluhishi wa Kimataifa

55 21 34 61.8

Mfuko wa Kitaifa wa Vitendo 263 100 163 62
Baraza la Kitaifa la Kudhibiti 
Ukimwi

351 156 195 55.6

Mamlaka ya Kitaifa ya 
Kampeni Dhidi ya Pombe na 
Dawa za Kulevya

118 57 61 51.7

Mamlaka ya Kitaifa ya 
Usalama

180 38 142 78.9

Nafaka na Bodi ya Kitaifa ya 
Zao

1,079 766 313 29

Tume ya Kitaifa ya Teknolojia 
ya Sayansi na Ubunifu

172 52 120 69.8

Sekretarieti ya Mawasiliano 
ya Kitaifa

26 21 5 19.2

Mamlaka ya Ujenzi ya 
Kitaifa

417 397 20 4.8

Baraza la Kitaifa la Huduma 
za Watoto

86 0 86 100

Baraza la Kitaifa la Kuripoti 
Sheria

161 72 89 55.3

Baraza la Kitaifa la Watu 
Wenye Ulemavu

267 102 165 61.8

Baraza la Kitaifa la Idadi ya 
Watu na Maendeleo

254 104 150 59.1

Kituo cha Kitaifa cha Utafiti 
wa Uhalifu

214 29 185 86.4

Mamlaka ya Kitaifa ya 
Usimamizi wa Ukame

798 206 592 74.2

Mamlaka ya Kitaifa ya 
Usimamizi wa Mazingira

417 408 9 2.2

Mfuko wa Taifa wa Udhamini 
wa Mazingira

77 32 45 58.4

Maendeleo ya Majimbo ya 
Serikali ya Kitaifa

502 305 197 39.2
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Kategoria Jina la Shirika  Uanzishwaji 
ulioidhinishwa 

(A) 

 In Post 
(B) 

 Tofauti 
(AB) 

% Tofauti 
(AB)/A*100

Mfuko wa Bima ya Hospitali 
ya Kitaifa

2,220 1,888 332 15

Shirika la Nyumba la Taifa 320 187 133 41.6
Mamlaka ya Kitaifa ya 
Mafunzo ya Viwanda - Nita

740 305 435 58.8

Mamlaka ya Kitaifa ya 
Umwagiliaji

518 266 252 48.6

Makavazi ya Kitaifa ya 
Kenya

1,200 1,104 96 8

Shirika la Mafuta la Kitaifa 258 180 78 30.2
Maabara ya Kitaifa ya 
Kudhibiti Ubora

79 50 29 36.7

Mfuko wa Taifa wa Hifadhi 
ya Jamii

1,454 1,261 193 13.3

Mamlaka ya Kitaifa ya 
Uchukuzi na Usalama

729 672 57 7.8

Uvunaji wa Kitaifa wa Maji _ 
Mamlaka ya Uhifadhi

347 196 151 43.5

Baraza la Vijana la Kitaifa 81 14 67 82.7
Huduma ya Kitaifa ya Vijana 4,671 1,652 3,019 64.6
Sekretarieti ya NEPAD-
APRM ya Kenya

46 31 15 32.6

Creameries mpya za 
Ushirika Kenya (NKCC)

1,968 1,964 4 0.2

Bodi ya Ushirika wa 
Mashirika Yasiyo ya Serikali

74 61 13 17.6

Wakala wa Maendeleo ya 
Ujenzi wa Maji Kaskazini

39 37 2 5.1

Wakala wa Nishati ya Nishati 
na Nishati

149 72 77 51.7

Nambari ya Machining 
Complex

200 116 84 42

Baraza la Uuguzi La Kenya 44 12 32 72.7
Shirika la Maendeleo ya 
Kanda ya Chai ya Nyayo

1,032 641 391 37.9

Bodi ya Bidhaa za Kudhibiti 
Wadudu

419 117 302 72.1

Bodi ya Dawa na Sumu 640 183 457 71.4
Mfuko wa Fidia kwa Wamiliki 
wa Sera

5 5 0 0

Shirika la Posta La Kenya 2,882 2,510 372 12.9
Tume ya Ubinafsishaji 63 27 36 57.1
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Kategoria Jina la Shirika  Uanzishwaji 
ulioidhinishwa 

(A) 

 In Post 
(B) 

 Tofauti 
(AB) 

% Tofauti 
(AB)/A*100

Mamlaka ya Udhibiti wa 
Ununuzi wa Umma

115 71 44 38.3

Kituo cha Mkoa Juu ya Maji 
ya chini ya ardhi

2 2 0 0

Usajili wa Makatibu wa 
Umma wenye Vyeti

28 3 25 89.3

Mamlaka ya Faida za 
Kustaafu

91 68 23 25.3

Umeme Vijijini Na Shirika La 
Nishati Mbadala

1,118 298 820 73.3

Mamlaka ya Udhibiti wa 
Vyama vya Soka

139 68 71 51.1

Kitengo cha Uzalishaji wa 
Vifaa vya Shule

45 36 9 20

Michezo Kenya 240 121 119 49.6
Mamlaka ya Ukuzaji wa Mito 
ya Tana na Athi

377 377 0 0

Wakala wa Maendeleo ya 
Ujenzi wa Maji wa Tana

105 65 40 38.1

Wakala wa Maendeleo ya 
Ujenzi wa Maji wa Tanathi

72 43 29 40.3

Ufundi na Mamlaka ya Elimu 
ya Ufundi na Mafunzo

140 48 92 65.7

Shirika la Bima ya Amana ya 
Kenya

158 50 108 68.4

Baraza la Mitihani la Kenya 657 399 258 39.3
Shirika la Fedha la Utalii 75 45 30 40
Mfuko wa Utalii 268 249 19 7.1
Tathmini ya Maendeleo ya 
Mitaala ya TVET na Baraza 
la Vyeti

67 23 44 65.7

Mamlaka ya Mali Isiyodaiwa 
ya Fedha

39 32 7 17.9

Mfuko wa Vyuo Vikuu 78 9 69 88.5
Chuo Kikuu cha Nairobi 
Enterprises Na Huduma 
Limited

112 88 24 21.4

Bodi ya Usimamizi wa 
Mfuko wa Uwezo

1,174 24 1,150 98

Maono Sekretarieti ya Utoaji 29 15 14 48.3
Mamlaka ya Rasilimali za 
Maji

826 668 158 19.1
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Kategoria Jina la Shirika  Uanzishwaji 
ulioidhinishwa 

(A) 

 In Post 
(B) 

 Tofauti 
(AB) 

% Tofauti 
(AB)/A*100

Mfuko wa Dhamana ya 
Sekta ya Maji

175 70 105 60

Bodi ya Udhibiti wa Huduma 
za Maji

77 30 47 61

Wakala wa Ulinzi wa 
Mashahidi

296 86 210 70.9

Mfuko wa Biashara ya 
Wanawake

396 377 19 4.8

Mfuko wa Maendeleo ya 
Biashara ya Vijana

242 165 77 31.8

Jumla  141,101 91,181 49,920 35.4
Tume za 
kisheria na 
mamlaka

Baraza la Magavana 82 59 23 28

Tume ya Kurekebisha Sheria 
Kenya

177 58 119 67.2

Mamlaka Huru ya Usimamizi 
wa Polisi

326 221 105 32.2

Kamati ya Ufundi ya 
Uhusiano wa Serikali

118 55 63 53.4

Tume ya Uwiano na 
Utangamano ya Kitaifa

79 67 12 15.2

Ofisi ya Mkurugenzi wa 
Mashtaka

2,204 985 1,219 55.3

Ofisi ya Msajili wa Vyama 
vya Siasa

209 64 145 69.4

Jumla 3,195 1,509 1,686 52.8

Jumla  336,074 210,537 125,537 37.4
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Kiambatisho III: Mashirika ambayo hayakufuata Sheria ya Theluthi Tatu-
Jinsia
Nambari Sekta Jina la shirika

1  Wizara na Idara za 
Serikali 

Idara ya Jimbo Kwa Madini

2  Wizara na Idara za 
Serikali 

Wizara ya Mazingira na Misitu

3  Wizara na Idara za 
Serikali 

Wizara ya Maji, Usafi wa Mazingira na Umwagiliaji

4  Wizara na Idara za 
Serikali 

Idara ya Jimbo la Miundombinu

5  Wizara na Idara za 
Serikali 

Idara ya Jimbo Kwa Kazi za Umma

6  Wizara na Idara za 
Serikali 

Jeshi la Magereza Kenya

7  Vyuo Vikuu vya Umma Ufundi Chuo Kikuu Cha Mombasa
8  Vyuo Vikuu vya Umma Chuo Kikuu cha Alupe
9  Vyuo Vikuu vya Umma Chuo Kikuu cha Garissa
10  Mashirika ya Serikali Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma
11  Mashirika ya Serikali EwasoNg_Iro Mamlaka ya Maendeleo ya Bonde la Mto 

Kaskazini
12  Mashirika ya Serikali Ofisi ya Takwimu ya Kitaifa ya Kenya
13  Mashirika ya Serikali Shirika la Mafuta la Kitaifa
14  Mashirika ya Serikali Mamlaka ya Viwanja vya Ndege Kenya
15  Mashirika ya Serikali Mamlaka ya Kanda za Kusindika
16  Mashirika ya Serikali Bodi ya Bidhaa za Kudhibiti Wadudu
17  Mashirika ya Serikali Shirika la Kitaifa la Biashara la Kenya
18  Mashirika ya Serikali Laini ya Usafirishaji ya Kitaifa ya Kenya Ltd.
19  Mashirika ya Serikali Mamlaka ya Mali Isiyodaiwa ya Fedha
20  Mashirika ya Serikali Wakala wa Maendeleo ya Ujenzi wa Maji ya Ziwa 

Victoria Kusini
21  Mashirika ya Serikali Taasisi ya Utafiti wa Bahari na Uvuvi ya Kenya
22  Mashirika ya Serikali Mamlaka ya Usafiri wa Anga ya Kenya
23  Mashirika ya Serikali Creameries mpya za Ushirika za Kenya (Nkcc)
24  Mashirika ya Serikali Mamlaka ya Kitaifa ya Usimamizi wa Ukame
25  Mashirika ya Serikali Wakala wa Maendeleo ya Ujenzi wa Maji wa Tana
26  Mashirika ya Serikali Kampuni ya Maendeleo ya Jotoardhi
27  Mashirika ya Serikali Kampuni ya Kusambaza Umeme Kenya
28  Mashirika ya Serikali Viwanda vya Ordnance Kenya
29  Mashirika ya Serikali Bodi ya Dawa na Sumu
30  Mashirika ya Serikali Wakala wa Maendeleo ya Ujenzi wa Maji Kaskazini
31  Mashirika ya Serikali Wakala wa Maendeleo ya Ujenzi wa Maji ya Ziwa 

Victoria
32  Mashirika ya Serikali Mamlaka ya Barabara za Mjini Kenya (Kura)
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Nambari Sekta Jina la shirika

33  Mashirika ya Serikali Huduma ya Kitaifa ya Vijana
34  Mashirika ya Serikali Mamlaka ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano
35  Mashirika ya Serikali Shirika la Maendeleo ya Kilimo
36  Mashirika ya Serikali Mamlaka ya Ukuzaji wa Ukanda wa Lapsset
37  Mashirika ya Serikali Mamlaka ya Barabara Vijijini Kenya
38  Mashirika ya Serikali Mfuko wa Kitaifa wa Maendeleo ya Majimbo ya Serikali
39  Mashirika ya Serikali Usafishaji wa Petroli ya Kenya
40  Mashirika ya Serikali Taasisi ya Uzalishaji wa Chanjo ya Mifugo ya Kenya
41  Mashirika ya Serikali Kenya Safari Lodges _ Hotel Limited
42  Mashirika ya Serikali Kampuni ya Uzalishaji wa Umeme ya Kenya Plc
43  Mashirika ya Serikali Kituo cha Rasilimali za Maumbile ya Wanyama Kenya
44  Mashirika ya Serikali Shirika la Huduma ya Misitu Kenya
45  Mashirika ya Serikali Kitengo cha Uzalishaji wa Vifaa vya Shule
46  Mashirika ya Serikali Kampuni ya Kenya Power _ Lighting
47  Mashirika ya Serikali Mamlaka ya Bandari ya Kenya
48  Mashirika ya Serikali Mfuko wa Kitaifa wa Vitendo
49  Mashirika ya Serikali Huduma ya Wanyamapori Kenya
50  Mashirika ya Serikali Wakala wa Anga za Kenya
51  Mashirika ya Serikali Mfuko wa Fidia kwa Wamiliki wa Sera
52  Mashirika ya Serikali Hesabu ya Machininh Complex
53  Mashirika ya Serikali Wakala wa Maendeleo ya Ujenzi wa Maji Pwani
54  Mashirika ya Serikali Kampuni ya Sukari ya Chemelil Limited
55  Mashirika ya Serikali Kemikali ya Kilimo na Kampuni ya Chakula Limited
56  Mashirika ya Serikali Huduma za Kivuko cha Kenya Limited
57  Mashirika ya Serikali Saruji ya Saruji ya Portland ya Afrika Mashariki
58  Mashirika ya Serikali Bodi ya Usajili wa Hydrologists
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Kiambatisho IV: Uwakilishi wa Jumuiya za Kikabila katika Utumishi wa 
Umma
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Hali ya Uwakilishi

1 Kalenjin 6358113 13.37 35,991 16.77 3.40 Uwakilishi wa juu
2 Kikuyu 8148668 17.13 45,291 21.10 3.97 Uwakilishi wa juu kwa 

jumla
3 Msomali wa 

Kenya
2780502 5.85 5,052 2.35 -3.50 Uwakilishi wa chini kwa 

jumla
4 Dahalo 575 0 0 0.00 0.00 Hawajawakilishwa
5 Wayyu 3761 0.01 0 0.00 -0.01 Hawajawakilishwa
6 Mmarekani 

Mkenya
596 0 0 0.00 0.00 Hawajawakilishwa

7 Aweer / 
Waata

20103 0.04 4 0.00 -0.04 Uwakilishi wa kawaida

8 Bajuni 91422 0.19 417 0.19 0.00 Uwakilishi wa kawaida
9 Borana 276236 0.58 1,658 0.77 0.19 Uwakilishi wa kawaida
10 Burji 36938 0.08 147 0.07 -0.01 Uwakilishi wa kawaida
11 Dasenach 19337 0.04 11 0.01 -0.03 Uwakilishi wa kawaida
12 Dorobo 23171 0.05 62 0.03 -0.02 Uwakilishi wa kawaida
13 El Molo 1104 0 14 0.01 0.01 Uwakilishi wa kawaida
14 Embu 404801 0.85 3,248 1.51 0.66 Uwakilishi wa kawaida
15 Gabra 141200 0.3 381 0.18 -0.12 Uwakilishi wa kawaida
16 1gosha 685 0 2 0.00 0.00 Uwakilishi wa kawaida
17 Ilchamus / 

Njemps
32949 0.07 133 0.06 -0.01 Uwakilishi wa kawaida

18 Kamba 4663910 9.81 19,804 9.23 -0.58 Uwakilishi wa kawaida
19 Konso 1299 0 11 0.01 0.01 Uwakilishi wa kawaida
20 Kuria 313854 0.66 827 0.39 -0.27 Uwakilishi wa kawaida
21 Maasai 1189522 2.5 3,696 1.72 -0.78 Uwakilishi wa kawaida
22 Makonde 3764 0.01 10 0.00 -0.01 Uwakilishi wa kawaida
23 Mbeere 195250 0.41 806 0.38 -0.03 Uwakilishi wa kawaida
24 Meru 1975869 4.15 10,207 4.76 0.61 Uwakilishi wa kawaida
25 Nubi 21319 0.04 84 0.04 0.00 Uwakilishi wa kawaida
26 Pokomo 112075 0.24 958 0.45 0.21 Uwakilishi wa kawaida
27 Orma 158993 0.33 336 0.16 -0.17 Uwakilishi wa kawaida
28 Rendile 96313 0.2 288 0.13 -0.07 Uwakilishi wa kawaida
29 Sakuye 27006 0.06 55 0.03 -0.03 Uwakilishi wa kawaida
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Hali ya Uwakilishi

30 Samburu 333471 0.7 1,002 0.47 -0.23 Uwakilishi wa kawaida
31 Suba 157787 0.33 363 0.17 -0.16 Uwakilishi wa kawaida
32 Swahili 56074 0.12 1,089 0.51 0.39 Uwakilishi wa kawaida
33 Taita 344415 0.72 3,419 1.59 0.87 Uwakilishi wa kawaida
34 Taveta 26590 0.06 209 0.10 0.04 Uwakilishi wa kawaida
35 Teso 417670 0.88 1,451 0.68 -0.20 Uwakilishi wa kawaida
36 Tharaka 220015 0.46 449 0.21 -0.25 Uwakilishi wa kawaida
37 Walwana / 

Malakote
21774 0.05 18 0.01 -0.04 Uwakilishi wa kawaida

38 Waasia wa 
Kenya

47555 0.1 80 0.04 -0.06 Uwakilishi wa kawaida

39 Waarabu 
wa Kenya

59021 0.12 230 0.11 -0.01 Uwakilishi wa kawaida

40 Wazungu 
wa Kenya

1738 0 5 0.00 0.00 Uwakilishi wa kawaida

41 Wasio 
Wakenya

463562 0.97 173 0.08 -0.89 Uwakilishi wa kawaida

42 Kisii 2703235 5.68 16,176 7.54 1.86 Uwakilishi wa juu
43 Luo 5066966 10.65 25,382 11.83 1.18 Uwakilishi wa juu
44 Luhya 6823842 14.35 25,657 11.96 -2.39 Uwakilishi wa chini
45 Mijikenda 2488691 5.23 7,778 3.62 -1.61 Uwakilishi wa chini
46 Turkana 1016174 2.14 1,632 0.76 -1.38 Uwakilishi wa chini
JUMLA 47,347,915 214,606



162 Tume ya Utumishi wa Umma

K
ia

m
b

at
is

ho
 V

: U
sa

m
b

az
aj

i w
a 

Fu
rs

a 
za

 M
af

un
zo

 n
a 

V
ik

un
d

i v
ya

 K
ik

ab
ila

Ji
na

 la
 k

ik
ab

ila
Ki

te
ng

o 
ch

a 
Ki

ka
bi

la
Ki

w
an

go
 c

ha
 M

af
un

zo
Ai

na
 y

a 
M

fa
dh

ili
Ji

ns
ia

H
al

i y
a 

U
le

m
av

u

Waliotengwa

Wasiotengwa

Jumla ya 
Maafisa 
Waliofunzwa

Dactari wa 
Falsafa (PHD)

Masters

Shahada

Stashahada ya 
Juu

Stashahada

Cheti

Mikutano na 
Warsha

Mshirika wa 
Maendeleo

GOK

Binafsi

Kike

Kiume

Wasio-PWDS

Walio-PWDs

Ba
ju

ni
23

23
1

10
12

5
18

9
14

23
Ba

su
ba

29
29

17
12

3
26

10
19

28
1

Bo
ra

na
81

81
1

46
34

12
69

23
58

81
Bu

rji
3

3
3

3
2

2
El

m
ol

o
1

1
1

1
1

1
Em

bu
24

9
24

9
1

6
1

1
16

3
77

14
23

5
11

5
13

4
24

8
1

G
ab

br
a

16
16

11
5

3
13

7
9

16
G

ur
ee

h
3

3
1

1
1

1
2

3
3

Ilc
ha

m
us

/ N
je

m
ps

14
14

14
14

14
14

Ka
le

nj
in

2,
55

9
2,

55
9

25
36

13
4

12
1,

51
6

95
3

91
2,

43
2

36
94

1
1,

61
8

2,
53

0
29

Ka
m

ba
1,

74
6

1,
74

6
22

36
2

1
7

1,
06

1
61

7
99

1,
63

7
10

72
8

1,
01

8
1,

73
2

14
W

aa
ra

bu
 W

ak
en

ya
51

51
3

12
33

3
3

48
20

31
51

W
aa

si
a 

W
ak

en
ya

12
12

3
4

5
12

6
6

12
W

az
un

gu
 W

ak
en

ya
1

1
1

1
1

1
W

as
om

al
i W

ak
en

ya
32

4
32

4
1

9
1

1
18

9
12

3
12

30
9

3
92

23
2

31
7

7
Ki

ku
yu

3,
84

5
3,

84
5

53
74

11
11

21
2,

28
2

1,
39

3
15

8
3,

66
5

22
1,

86
3

1,
98

2
3,

80
7

38
KI

SI
I

1,
13

8
1,

13
8

20
29

1
3

4
70

6
37

5
34

1,
09

7
7

46
5

67
3

1,
12

6
12

Ku
ria

34
34

1
19

14
4

30
9

25
34

Lu
hy

a
2,

15
4

2,
15

4
33

35
5

5
9

1,
30

6
76

1
11

3
2,

02
3

18
87

9
1,

27
5

2,
12

7
27

Lu
o

2,
33

8
2,

33
8

39
38

6
3

8
1,

49
8

74
6

11
0

2,
21

2
16

86
8

1,
47

0
2,

30
6

32
M

aa
sa

i
28

3
28

3
5

2
18

1
95

19
26

4
99

18
4

28
0

3



163   Tume ya Utumishi wa Umma

Ji
na

 la
 k

ik
ab

ila
Ki

te
ng

o 
ch

a 
Ki

ka
bi

la
Ki

w
an

go
 c

ha
 M

af
un

zo
Ai

na
 y

a 
M

fa
dh

ili
Ji

ns
ia

H
al

i y
a 

U
le

m
av

u

Waliotengwa

Wasiotengwa

Jumla ya 
Maafisa 
Waliofunzwa

Dactari wa 
Falsafa (PHD)

Masters

Shahada

Stashahada ya 
Juu

Stashahada

Cheti

Mikutano na 
Warsha

Mshirika wa 
Maendeleo

GOK

Binafsi

Kike

Kiume

Wasio-PWDS

Walio-PWDs

M
be

er
e

21
21

1
12

8
21

9
12

21
M

er
u

71
4

71
4

9
12

2
2

3
44

0
24

6
27

68
1

6
35

6
35

8
71

2
2

M
ijik

en
da

1,
11

9
1,

11
9

9
14

1
1

93
6

15
8

32
1,

08
7

30
1

81
8

1,
11

5
4

W
as

io
 W

ak
en

ya
3

3
2

1
3

1
2

3
N

ub
i

10
10

1
6

3
1

9
3

7
10

O
rm

a
21

21
12

9
21

6
15

21
Po

ko
m

o
67

67
51

16
8

59
21

46
66

1
Re

nd
ille

19
19

9
10

5
14

3
16

19
Sa

ku
ye

3
3

1
2

1
2

1
2

3
Sa

m
bu

ru
48

48
1

25
22

10
38

9
39

48
Sw

ah
ili

13
5

13
5

4
1

11
3

17
4

13
1

41
94

13
5

Ta
ita

46
2

46
2

5
5

1
1

34
6

10
4

19
44

1
2

19
2

27
0

46
1

1
Ta

ve
ta

 
11

11
6

5
1

10
4

7
11

Te
so

80
80

1
2

1
1

41
34

6
74

31
49

79
1

Th
ar

ak
a

8
8

3
5

8
6

2
8

Tu
rk

an
a

62
62

2
25

35
4

56
2

10
52

62
 J

um
la

2,
27

0
15

,4
17

17
,6

87
22

4
32

5
43

35
69

11
,0

85
5,

90
6

79
9

16
,7

66
12

2
7,

12
9

10
,5

58
17

,5
14

17
3



164 Tume ya Utumishi wa Umma

K
ia

m
b

at
is

ho
 V

I: 
U

sa
m

b
az

aj
i w

a 
M

at
an

g
az

o 
kw

a 
U

ka
b

ila
, J

in
si

a 
na

 U
le

m
av

u 
na

 N
g

az
i z

a 
K

az
i

Jina la kikabila 

Jumla No. of Officers 
Promoted 

N
ga

zi
 z

a 
K

az
i 

 G
en

de
r

PW
D

s
N

ga
zi

 z
a 

K
az

i

Mkurukenzi Mkuu au  
Kiwango cha Sera   

Usimamizi 
Mwandamizi 

Usimamizi wa Kati   

Wafanyikazi wa 
Kiufundi  

Wafanyakazi wa 
Uendeshaji 

Wafanyikazi wa 
Kusaidia   

 Kike 

 Kiume 

 Jumla ya PWDs 

Wanawake wenye 
ulemavu wa kiume

Wanaume wenye 
ulemavu wa kiume

Usimamizi wa kati

Wafanyakazi wa 
Uendeshaji

Usimamizi 
Mwandamizi

Wafanyikazi wa 
Kusaidia

Wafanyakazi wa 
Kiufundi

Kike

 Kiume 

Kike

 Kiume 

 Kiume 

Kike

 Kiume 

Kike

 Kiume 

B
aj

un
i

27
1

1
7

15
3

2
25

B
on

i-
Sa

ny
e

1
1

1

B
or

an
11

1
1

2
36

71
1

25
86

3
3

3
B

ur
ji

9
2

7
9

D
as

na
ch

1
1

1
D

or
ob

o
4

3
1

1
3

El
m

ol
o

2
1

1
1

1
Em

bu
15

1
1

3
12

70
48

17
65

86
1

1
1

G
ab

ra
14

1
6

7
1

13
G

os
ha

1
1

1
K

al
en

jin
1,

62
7

2
39

14
1

70
7

63
1

10
7

57
6

1,
05

1
12

5
7

1
1

2
4

4
K

am
ba

1,
02

3
27

63
45

2
40

7
74

39
7

62
6

12
5

7
4

3
1

1
3

W
aa

ra
bu

 
w

a 
K

en
ya

11
1

2
5

3
3

8

M
ua

si
a 

w
a 

K
en

ya
5

4
1

2
3



165   Tume ya Utumishi wa Umma

Jina la kikabila 

Jumla No. of Officers 
Promoted 

N
ga

zi
 z

a 
K

az
i 

 G
en

de
r

PW
D

s
N

ga
zi

 z
a 

K
az

i

Mkurukenzi Mkuu au  
Kiwango cha Sera   

Usimamizi 
Mwandamizi 

Usimamizi wa Kati   

Wafanyikazi wa 
Kiufundi  

Wafanyakazi wa 
Uendeshaji 

Wafanyikazi wa 
Kusaidia   

 Kike 

 Kiume 

 Jumla ya PWDs 

Wanawake wenye 
ulemavu wa kiume

Wanaume wenye 
ulemavu wa kiume

Usimamizi wa kati

Wafanyakazi wa 
Uendeshaji

Usimamizi 
Mwandamizi

Wafanyikazi wa 
Kusaidia

Wafanyakazi wa 
Kiufundi

K
en

ya
n 

So
m

al
i

37
0

5
17

10
5

22
9

14
51

31
9

2
2

2
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2
1
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26
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6
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2
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1
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32

K
ur

ia
 

2
2
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8
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1
16

4
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1
1

5
2

2
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sa
i
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2

2
7
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10

5
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18

8
2

1
1

1
1
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2
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10
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23

2
2

2
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1

1
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3
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3
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Jina la kikabila 

Jumla No. of Officers 
Promoted 

N
ga
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a 
K
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N
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a 
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Mkurukenzi Mkuu au  
Kiwango cha Sera   

Usimamizi 
Mwandamizi 

Usimamizi wa Kati   

Wafanyikazi wa 
Kiufundi  

Wafanyakazi wa 
Uendeshaji 

Wafanyikazi wa 
Kusaidia   

 Kike 

 Kiume 

 Jumla ya PWDs 

Wanawake wenye 
ulemavu wa kiume

Wanaume wenye 
ulemavu wa kiume

Usimamizi wa kati

Wafanyakazi wa 
Uendeshaji

Usimamizi 
Mwandamizi

Wafanyikazi wa 
Kusaidia

Wafanyakazi wa 
Kiufundi

Su
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2

5
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10
1
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3
8
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1
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3
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1

1
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10

10
2
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11
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1
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1
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5
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43
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1

12
32

3
2

5
20

33



167   Tume ya Utumishi wa Umma

Kiambatisho VII: Mikopo Iliyotolewa kwa Vikundi vya Wanawake 
vilivyotengwa na Kaunti

Nambari Idadi ya Vikundi 
vya Wanawake

Idadi ya 
Mwanachama

Kaunti Kiasi Kilichotolewa 
kwa Kshs

1 137 1,603 Baringo 33,500,000
2 179 1,915 Bomet 33,150,000
3 297 3,268 Bungoma 80,450,000
4 187 2,303 Busia 45,050,000
5 85 996 Elgeyo Marakwet 20,100,000
6 293 3,116 Embu 81,100,000
7 62 637 Garissa 10,750,000
8 226 2,496 Homa Bay 73,650,000
9 92 965 Isiolo 17,100,000
10 140 1,608 Kajiado 32,450,000
11 419 4,729 Kakamega 106,900,000
12 196 2,127 Kericho 50,700,000
13 708 7,622 Kiambu 185,250,000
14 315 3,493 Kilifi 67,250,000
15 196 2,120 Kirinyaga 65,200,000
16 249 2,646 Kisii 59,900,000
17 248 2,919 Kisumu 74,300,000
18 206 2,420 Kitui 43,500,000
19 73 776 Kwale 17,950,000
20 147 1,537 Laikipia 29,000,000
21 55 582 Lamu 16,100,000
22 300 3,515 Machakos 67,850,000
23 391 4,443 Makueni 64,800,000
24 104 1,053 Mandera 12,150,000
25 66 791 Marsabit 11,650,000
26 680 8,002 Meru 154,300,000
27 246 2,721 Migori 49,600,000
28 209 2,153 Mombasa 63,200,000
29 524 6,240 Muranga 141,200,000
30 544 5,916 Nairobi 153,400,000
31 692 7,751 Nakuru 166,350,000
32 206 2,317 Nandi 53,300,000
33 77 823 Narok 15,450,000
34 101 1,125 Nyamira 21,750,000
35 215 2,427 Nyandarua 63,050,000
36 628 6,711 Nyeri 212,050,000
37 70 727 Samburu 13,700,000
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Nambari Idadi ya Vikundi 
vya Wanawake

Idadi ya 
Mwanachama

Kaunti Kiasi Kilichotolewa 
kwa Kshs

38 283 3,185 Siaya 51,050,000
39 129 1,380 Taita Taveta 30,550,000
40 112 1,152 Tana River 24,650,000
41 162 1,881 Tharaka Nithi 41,850,000
42 160 1,714 Trans Nzoia 33,100,000
43 86 975 Turkana 15,600,000
44 178 1,958 Uasin Gishu 43,600,000
45 138 1,535 Vihiga 39,700,000
46 94 949 Wajir 15,100,000
47 49 520 West Pokot 10,550,000

10,954 121,842 Jumla 2,712,900,000
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Kiambatisho VIII: Wafaidika wa Programu za Mafunzo ya Vijana na 
Kaunti na Jinsia

 
Nambari

Kaunti Nambari ya Walengwa Jumla ya 
Walengwa 
wanaofaidika

Idadi ya 
watu wenye 
ulemavu 

Kiume Kike

1. Mombasa 447 483 930 4
2. Kwale 175 220 395 2
3. Kilifi 288 330 618 19
4. Tana River 0 0 0 0
5. Lamu 0 0 0 0
6. Taita/Taveta 0 0 0 0
7. Garissa 0 0 0 0
8. Wajir 166 205 371 15
9. Mandera 280 387 667 40
10. Marsabit 0 0 0 0
11. Isiolo 0 0 0 0
12. Meru 0 0 0 0
13.   Tharaka-Nithi 0 0 0 0
14.   Embu 0 0 0 0
15.   Kitui 318 348 666 3
16.   Machakos 344 354 698 9
17.   Makueni  0 0 0
18.   Nyandarua 312 320 632 11
19.   Nyeri 0 0 0 0
20.   Kirinyaga 0 0 0 0
21.   Murang’a 0 0 0 0
22.   Kiambu 706 703 1,409 18
23.   Turkana 360 275 635 1
24.   West Pokot 0 0 0 0
25.   Samburu 0 0 0 0
26.   Trans Nzoia 0 0 0 0
27.   Uasin Gishu 0 0 0 0
28.   Elgeyo/Marakwet 0 0 0 0
29.   Nandi 0 0 0 0
30.   Baringo 0 0 0 0
31.   Laikipia 0 0 0 0
32.   Nakuru 848 903 1751 43
33.   Narok 0 0 0 0
34.   Kajiado 0 0 0 0
35.   Kericho 0 0 0 0
36.   Bomet 0 0 0 0
37.   Kakamega 531 580 1111 66
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Nambari

Kaunti Nambari ya Walengwa Jumla ya 
Walengwa 
wanaofaidika

Idadi ya 
watu wenye 
ulemavu 

Kiume Kike

38.   Vihiga 0 0 0 0
39.   Bungoma 538 596 1134 16
40.   Busia 0 0 0 0
41.   Siaya 0 0 0 0
42.   Kisumu 512 510 1022 16
43.   Homa Bay 0 0 0 0
44.   Migori 663 691 1354 60
45.   Kisii 377 380 757 40
46.   Nyamira 0 0 0 0
47.   Nairobi 797 879 1676 16
 Jumla 5644 5837 11481 287
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Kiambatisho IX: Utoaji wa Fedha kwa Vikundi vinavyoathiriwa 
vilivyogawanywa na Kaunti

Nambari Kaunti Makundi ya Vikundi viliyo hatarini
 CT-OVC  OP-CT PWDs-CT Jumla ya Tatu 

CTS
1.       Baringo            6,528           12,159               803 19,490 
2.       Bomet            4,488           18,167               549 23,204 
3.       Bungoma            8,332           24,887               814 34,033 
4.       Busia            7,818           16,905            1,011 25,734 
5.       Elgeyo Marakwet            3,342             9,363               459 13,164 
6.       Embu            3,855           16,601               360 20,816 
7.       Garissa            4,655             4,767               355 9,777 
8.       Homa Bay            9,196           21,644               717 31,557 
9.       Isiolo            2,621             3,363               152 6,136 
10.   Kajiado            3,238             6,870               340 10,448 
11.   Kakamega          10,615           33,177               908 44,700 
12.   Kericho            5,903           14,495               619 21,017 
13.   Kiambu            7,455           35,916            1,148 44,519 
14.   Kilifi            9,614           21,897               828 32,339 
15.   Kirinyaga            3,415           15,690               481 19,586 
16.   Kisii            9,639           25,450            1,170 36,259 
17.   Kisumu          10,318           17,125            1,135 28,578 
18.   Kitui            7,035           32,196               548 39,779 
19.   Kwale            5,347           13,703            1,002 20,052 
20.   Laikipia            2,833           10,593               537 13,963 
21.   Lamu            1,431             2,111               173 3,715 
22.   Machakos            6,133           29,640               825 36,598 
23.   Makueni            6,213           24,169               909 31,291 
24.   Mandera          16,981             6,850            2,299 26,130 
25.   Marsabit            4,900             6,871               559 12,330 
26.   Meru            7,262           28,059               690 36,011 
27.   Migori          10,505           16,005            1,781 28,291 
28.   Mombasa            4,341             5,899               724 10,964 
29.   Muranga            6,659           42,232               772 49,663 
30.   Nairobi            9,049           12,314            1,322 22,685 
31.   Nakuru            7,194           30,142            1,083 38,419 
32.   Nandi            4,539           16,568               719 21,826 
33.   Narok            5,223             9,402               354 14,979 
34.   Nyamira            3,397           13,202               442 17,041 
35.   Nyandarua            4,013           16,647               376 21,036 
36.   Nyeri            4,585           26,650               764 31,999 
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Nambari Kaunti Makundi ya Vikundi viliyo hatarini
 CT-OVC  OP-CT PWDs-CT Jumla ya Tatu 

CTS
37.   Samburu            6,328             5,434               544 12,306 
38.   Siaya            6,626           22,897               570 30,093 
39.   Taita Taveta            2,909             7,745               340 10,994 
40.   Tana River            2,836             4,652               280 7,768 
41.   Tharaka Nithi            2,890           12,603               400 15,893 
42.   Trans Nzoia            4,992           12,278               489 17,759 
43.   Turkana          18,625           11,491               881 30,997 
44.   Uasin Gishu            4,183           14,410               697 19,290 
45.   Vihiga            6,605           19,105               708 26,418 
46.   Wajir            9,124             5,311               786 15,221 
47.   West Pokot                570             8,769               666 10,005 
Jumla          294,360           766,424            34,089 1,094,873 
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Kiambatisho X: Programu zilizo chini ya Ajenda Nne Kubwa

Nambari Nguzo Kubwa Nne Programu zinazotekelezwa

1 Viwanda vya 
kutengeza

•	Programu ya Kufufua Pamba pamoja na biashara ya Bt. pamba
•	Uzalishaji endelevu wa bidhaa za Msingi, kuongezeka kwa matumizi 

ya yaliyomo (malighafi), Ilizindua bidhaa mpya (Vipu vya mikono ya 
chupa na Roho ya Upasuaji)

•	Kutoa mazingira wezeshi kwa mpango wa Ushanga (tasnia ya 
nyumba ndogo inayofanya faida kwa wajasiriamali kwenye mizizi ya 
nyasi) katika utambuzi wa kazi yake kwa kutoa nafasi ya kazi zao 
za kiutawala, kucheza uhusiano wa fedha na ununuzi kati yake na 
Wizara mama

•	Kutumia teknolojia na ubunifu wa kuendesha Mnyororo wa Thamani 
ya Masoko ya Mitaji

•	Kukuza upatikanaji wa fedha kwa SME kupitia ufadhili wa umati 
unaotegemea deni kati ya masoko ya Mitaji

•	Uundaji wa Ajira na Ukuaji wa Sekta ya Viwanda
•	Uboreshaji wa miundombinu ya usafirishaji kuwezesha ushindani wa 

sekta ya uchukuzi; kupunguza gharama ya kufanya biashara
•	Upataji wa mikopo kwa wanaoweza kukopa katika sekta ya 

utengenezaji
•	Vituo vya kukuzia ambavyo vitatoa ubunifu na kuongeza thamani 

katika tasnia ya utengenezaji
•	Utoaji wa miundombinu ya msingi (teknolojia ya uzalishaji, nafasi ya 

viwanda, uwekezaji mdogo na gharama kubwa za uzalishaji haswa 
usimamizi wa maji taka) kwa uwekezaji katika sekta ya bidhaa za 
ngozi na ngozi.

•	Kupunguza gharama za umeme na kuongeza kuegemea kwa 
umeme, kwa mfano, kuanzisha aina mpya za uzalishaji wa umeme 
kama Turkana Wind Power, na Menengai Geothermal Power MW.

•	Kuimarisha uandikishaji wa TVET ili kutoa ujuzi kwa sekta ya 
utengenezaji.

•	Uboreshaji wa mashine kama ile ya Kusasisha Rivatex, Ununuzi na 
usanikishaji wa mashine mpya ya kuzungusha yadi katika kiwanda 
cha Bedi huko Nakuru, ununuzi na usanikishaji wa mashine kubwa ya 
kutengeneza mafuta, ufungaji wa laini kubwa ya uzalishaji wa bodi ya 
karatasi, ufungaji mashine mbili za kuchora waya ambazo zilikamilisha 
seti hiyo -up ya mmea wa kuunganisha waya na kutengeneza mabati 
46,080, ufungaji wa mmea wa confectionary huko Kisumu, vifaa vya 
kuchimba visima, kitengo cha kupima pampu na vifaa, uwekaji wa 
mmea mkubwa wa kusaga uwezo huko Ruiru.

•	Kuunda miundombinu inayofaa, ya kisasa na bora kusaidia Hifadhi ya 
Viwanda yenye uwezo wa kuandaa mkusanyiko anuwai wa bidhaa za 
ngozi na tasnia zinazohusiana za utengenezaji.

•	Kuboresha Kituo cha Mafunzo na Uzalishaji wa Viwanda vya Viatu 
(TPCSI), taasisi pekee inayotoa ustadi wa tasnia na vifaa vya kawaida 
vya utengenezaji kwa wazalishaji wa bidhaa za ngozi kuwa Kituo cha 
ubora ili kutoa huduma bora.

•	Maendeleo ya teknolojia za kilimo-kilimo na uzalishaji wa malighafi ya 
hariri kwa utengenezaji wa vitambaa vya hariri
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Nambari Nguzo Kubwa Nne Programu zinazotekelezwa

•	Msaada kwa waanzilishi yaani mimea ya chupa ya Maji, vyama 
vya Jua kali kuzalisha na kusambaza vifaa vya ujenzi wa miradi ya 
nyumba za bei rahisi

•	Viwanda vya Usindikaji wa Chakula vya Kenya (KDF) Viwanda vya 
Kusindika Chakula kwa Kiwango Kikavu, Chakula, Tayari-Kula (MREs) 
na Matunda

•	Utafiti juu ya Marekebisho na Miniaturization Jikoni za Shambani 
kutumia DEFKITCH Tech

•	Usimamizi Jumuishi wa Taka ngumu
•	Kuboresha Mfumo wa Biogas
•	Ubunifu wa Kuingiza Tiba kwa Suluhisho la Vifaa vya Matibabu vya 

Kitaifa
•	10 kW Mfumo wa Sola PV uliotengenezwa kwa desturi katika Ulinzi 

Tata
•	Utengenezaji wa jikosi za kuokoa nishati kwa taasisi za kujifunza
•	Ruzuku ya bidhaa muhimu-maji, umeme
•	Kuongeza mnyororo wa Thamani ya Bidhaa yaani kuongeza thamani 

kwenye chai, ubora wa ngozi na ngozi
•	Ukarabati na upanuzi wa awamu za viwandani yaani, viwanda vya 

sukari, vyama vya ushirika
•	Kuboresha Uzalishaji wa Miwa na usafirishaji
•	Kuongeza rangi zinazozalishwa hapa nchini, dawa za kusafisha na 

sabuni, chakula cha wanyama
•	 Iliunga mkono mpango wa phytochemicals, nguo na nishati mbadala 

(PTRE) katika Chuo Kikuu cha Moi
•	Uwekezaji katika KIRDI
•	Kuanzishwa kwa mbuga mpya za viwanda na SEZ
•	Kupunguza nyakati za kusindika vibali na idadi ya vibali vinavyohitajika
•	 Inasindika hadi kukamilisha hati miliki, modeli za matumizi na miundo 

ya viwandani
•	Sera ya Mamlaka ya Biashara Ndogo na Ndogo imepitiwa, Sheria ya 

Huduma za Usajili wa Kenya 2019 imetungwa, Sera ya Uwekezaji ya 
Kenya 2019 imeidhinishwa na baraza la mawaziri, Kikundi kazi juu ya 
Mageuzi ya Kitaifa ya Viwango na Miundombinu ya Ubora iliyoundwa, 
Rasimu ya Sera ya Kitaifa ya Magari iliyoundwa na kuwasilishwa 
kwa Baraza la Mawaziri ili Idhini, Kikundi kuharakisha mchakato wa 
kuanzisha Mfuko wa Dhamana ya Kitaifa ulioundwa.

2 Usalama wa Chakula 
na Lishe

•	Uboreshaji wa mifugo kupitia uzalishaji bora wa mbegu za kiume, 
kupunguza gharama katika utoaji wa nitrojeni kwa uhifadhi wa baridi, 
vijiti vya samaki

•	Ruzuku ya gharama kwenye nitrojeni kioevu inayotumika kuhifadhi 
viini-plasm / shahawa kwa huduma za Uenezaji bandia nchini

•	Uboreshaji wa anuwai ya Viazi, miwa, kichocheo cha HVC, mchele, 
nyanya, tikiti maji, alizeti, nyanya, mahindi Mseto na mtama kidole 
sugu kwa striga, uyoga, Parachichi na matunda ya Manjano.

•	Upanuzi wa miundombinu ya umwagiliaji kwa uzalishaji mkubwa wa 
maziwa, Nyasi, nguruwe, mazao ya kilimo cha bustani, miwa, mahindi,

•	Kupitishwa kwa teknolojia ya kijani yaani visima vya umeme wa jua 
kwa umwagiliaji katika maeneo yenye upungufu wa maji

•	Mafunzo ya wafanyikazi wa ugani wa kilimo wa mbele na wakulima 
juu ya njia bora za kilimo
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Nambari Nguzo Kubwa Nne Programu zinazotekelezwa

•	Kuongeza thamani kwa bidhaa za shamba kupitia usindikaji ili 
kupunguza upotezaji na utulivu wa masoko

•	Kuanzisha ubadilishanaji wa bidhaa za kilimo zenye ushindani na 
biashara ya bidhaa zilizopangwa

•	Kukuza biashara ya kilimo - Wakulima / wazalishaji wanapata habari 
za soko kupitia mfumo wa habari za soko

•	Kupunguza upotezaji wa baada ya mavuno na Ufikiaji wa Mkulima 
kwa mkopo / Ujumuishaji wa kifedha kupitia kuanzishwa kwa Mifumo 
ya Stakabadhi Ghalani

•	 “Vifungo vya kijani ni njia muhimu kwa uwekezaji wa hali ya hewa 
yenye kaboni ya chini kusaidia mabadiliko ya uchumi endelevu. Sekta 
za kilimo kupata mkopo kwa gharama ya chini ya tume ya 2% kwa 
pesa zilizopatikana moja na riba ya zero inayotozwa.

•	Kujenga uwezo wa Mtandao wa Shule zinazohusiana na Miradi 
(ASPnet) kuanzisha na kuendesha miradi inayohusiana na kilimo cha 
mazao kwa shule zao.

•	Nzi wa Tsetse na udhibiti wa trypanosomiasis
•	Kupitishwa kwa ubunifu wa baada ya mavuno
•	Chukua sampuli za mbegu na sampuli za mbolea kwa ubora na lishe
•	Uwezeshaji wa wakulima na wafanyabiashara katika mnyororo wa 

thamani wa mboga za asili za Kiafrika
•	Bima ya Mifugo kutokana na hali mbaya ya hewa
•	Wakulima wanaunga mkono mipango: Ugavi mizinga ya nyuki na 

kujenga uwezo wafugaji wa Nyuki, Utoaji wa kuku wa kienyeji na vifaa 
kwa wafugaji wa kuku, Utoaji wa nguruwe bora kwa wafugaji kwa 
uzalishaji wa nguruwe.

•	Kuimarisha upatikanaji wa huduma za ufundi mashambani
•	Kupitishwa kwa Teknolojia ya Ufugaji samaki na Aqua-ponics
•	Ukarabati wa maeneo ya kutua samaki

3 Afya kwa Wote ya 
Ulimwenguni

•	Programu ya Beyond Zero
•	Programu ya Linda Mama
•	Programu za majaribio ya UHC huko Machakos, Nyeri, Isiolo na 

Kisumu. Huduma kamili za afya kwa wafanyikazi ikiwa ni pamoja na 
bima.

•	Mafunzo ya wafanyikazi waliohitimu sana kuhudumia raia.
•	Ruzuku ya gharama kwa huduma muhimu za afya
•	Programu za Elimu za Kupinga Matumizi ya Dawa
•	Ufadhili wa wanafunzi wanaofuatilia kozi za afya katika Taasisis 

anuwai ya matibabu
•	Kuongeza upatikanaji wa Huduma ya Afya kwa Wote kupitia (i) Mradi 

uliofadhiliwa chini ya Huduma ya Afya ya Wote (ii) Kibali cha kutoa 
Huduma za Afya kwa umma kwa Kitengo cha Afya cha Chuo Kikuu

•	Utafiti wa kukata na KEMRI kwa shida zote zinazohusiana na afya
•	Programu za kujitolea za kudhibiti Malaria
•	Kupitishwa kwa programu za uingiliaji wa afya zinazotegemea 

teknolojia. kutumia simu mahiri kufikia maeneo ya mbali
•	Ununuzi wa vifaa vya matibabu na bidhaa bora na teknolojia za UHC 

za afya kwa kaunti na hospitali za rufaa
•	Ujenzi na uboreshaji wa vituo vya afya
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•	Uboreshaji wa meli za hospitali (Magari ya wagonjwa na huduma) na 
vifaa

•	Huduma za afya zilizopanuliwa na kupanuliwa ili kukamata wagonjwa 
zaidi kwa bei ya chini chini ya chanjo ya NHIF.

•	Kutoa vifuniko vya NHIF kwa waathirika wa saratani na waendesha 
boda boda

4 Nyumba za bei nafuu •	Kutoa vifaa vya kukopesha kwa umma kwa viwango vya bei rahisi 
kuwezesha ujenzi na ununuzi wa nyumba.

•	Kuboresha upatikanaji wa rehani, viwango vya riba vilivyofadhiliwa 
kwa rehani kwa wafanyikazi kupata nyumba za bei rahisi

•	Ujenzi wa hosteli, kambi na nyumba za wafanyakazi
•	Barabara / Barabara ili kuwezesha upatikanaji na uwekezaji katika jiji
•	Kituo cha Kurudisha Maji taka na Mistari ya Huduma ili kuufanya mji 

uweze kuishi
•	Mradi wa Konza Complex
•	Kushirikiana na Taasisis na SMEs katika kutoa vifaa vya ujenzi vya bei 

rahisi na vya bei rahisi, mfano matofali, madirisha, milango, mabirika, 
precast

•	Kijiji kilichojengwa kwa bei nafuu
•	Kuboresha Mabanda

5 VIwezeshaji •	Utoaji wa kituo cha mikopo kwa ununuzi wa ardhi na matumizi mengine
•	Uanzishaji wa Vitengo vya Maonyesho ya Teknolojia k.v. kwa ujenzi 

wa barabara, nyumba
•	Utoaji wa miundombinu muhimu: barabara, maghala, maji taka, 

umeme, mafuta, mtandao, maji ya bomba, huduma za feri
•	Urahisi wa kufanya biashara
•	Utoaji wa nyaraka zinazohitajika kwa wakati kwa wageni wanaostahiki 

ambao wanakusudia kuwekeza nchini Kenya
•	kuhamasisha Wakenya walioko ughaibuni kuwekeza nyumbani
•	Kutoa mazingira mazuri kwa wawekezaji kwa kusimamia salama 

mipaka yetu
•	Kuwezesha harakati rahisi na bora za Wakenya kwa utoaji wa nyaraka 

za kusafiri kwa wakati ili wapate kazi na kufanya biashara nk.
•	Kujadili masuala yanayoathiri vijana katika sera.
•	Mipango Jumuishi ya Kaunti Iliyotengwa (CIDPs) kutafakari Kuzingatia 

Nyumba za bei nafuu
•	Kuorodhesha ardhi ya umma inayofaa na inayohudumiwa
•	Kuimarisha upatikanaji wa habari.
•	Kuendeleza bustani ili kuwezesha, kukuza na kukuza biashara
•	Kuimarisha maisha kwa kuhakikisha kuwa kuna nishati endelevu, 

yenye gharama nafuu na yenye ubora na mafuta ya petroli.
•	Kuwezesha wazalishaji wa ndani kupenya soko la Uropa na masoko 

mengine ya ulimwengu
•	Majaribio ya maonyesho ya mianzi kwa biashara na uhifadhi wa 

vyanzo vya maji
•	Kuunganisha SMEs na maendeleo ya bidhaa
•	Kujenga uwezo juu ya kupitishwa kwa teknolojia
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•	 Kurekebisha mtaala ili kuonyesha mahitaji ya ajenda za maendeleo
•	 Kuunganisha umeme na vituo vya afya
•	 Kupunguza gharama za usafiri katika jiji na harakati za kibinadamu 

zilizoimarishwa ili kupunguza masaa ya mtu kupotea katika trafiki.
•	 Msaada wa gharama kwa huduma muhimu za afya, Utoaji wa bima 

ya Matibabu kwa Wafanyikazi wa KeRRA (na wategemezi wao); na 
kuwasiliana na Serikali za Kaunti ili kuhakikisha kuwa barabara zote 
zinazohudumia vituo vya afya zinapatikana wakati wote.

•	 Kuwezesha muunganisho wa maili ya mwisho kutoka shamba hadi 
soko la pembejeo na mazao ya shamba; na Uundaji wa ajira kupitia 
ujenzi wa barabara inayoongoza kwa kuboresha maisha kupitia 
chakula na usalama wa lishe.

•	 Utoaji wa mazingira ya kutosha kwa njia ya uwekezaji kupitia 
Taasisis

•	 Kupitia sheria na kanuni za uwekezaji
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